Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Kinh nghiệm sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Cái này hình như tui biết.bạn bấm chuột phải vào options->display->display resolution.chỉnh các thông số cao nhất theo hướng dẫn.(bạn cứ nhập các số cho hết ô trống rồi bấm chuột sang ô khác, máy sẽ báo cho bạn biết giá trị hiển thị cao nhất có thể)

theo em biet thi bac phai chon do phan giai cua man hinh nua.

chuc bac thanh cong!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi mới học autocad, không biết chỉnh thế nào cho các đường vẽ xiên được mịn, không bị răng cưa, các bro chỉ giúp nhé. Thanks

bạn dùng lệnh: OP, hiện ra hộp thoại option, vào thẻ Display, chỉnh tham số tại mục Arc and circle smoothness cho đến khi thấy vừa ý, Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi biết thì không có cách nào cả.

Kinh nghiệm dùng CAD mấy năm của tôi cho thấy không cần khử răng cưa. Vì khi in ra không bị răng cưa, chỉ răng cưa lúc hiển thị không quan trọng vì mình hiểu cái mình đang vẽ.

Tôi mới học autocad, không biết chỉnh thế nào cho các đường vẽ xiên được mịn, không bị răng cưa, các bro chỉ giúp nhé. Thanks

mình xin lỗi bạn nhé, mình nhầm ý bạn hỏi nên trả lời sai ý,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một số Block edit kô đc mà sao zậy mấy Bác? em đã thử nhiều cách rồi mà vào cũng kô đc.

Mong các tiền bối có cách nào chỉ giúp em với. Thanks!

bạn dùng lệnh BE roi chon đối tượng block để sưa xm đươc không nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Pác gởi kèm theo file cho anh em tham khảo mới biết được !

bác chèn ảnh vào sau đó chọn ảnh > tool> draw oder>bring above objec hoặc bring oder objec: tuc là tranh o bên trên hoặc bên dưới chữ đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho e hỏi. bên e là chủ đầu tư. thường khi gửi bản vẽ cho các bên thì xuất PDF vì không được gửi file cad.

vấn đề là xuất PDF thì dung lượng lớn. các bác có cách nào giảm dung lượng giúp e không ạ?

chứ nhiều khi mail nội bộ dung lượng đính kèm hơi hạn chế.

cảm ơn các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho e hỏi. bên e là chủ đầu tư. thường khi gửi bản vẽ cho các bên thì xuất PDF vì không được gửi file cad.

vấn đề là xuất PDF thì dung lượng lớn. các bác có cách nào giảm dung lượng giúp e không ạ?

chứ nhiều khi mail nội bộ dung lượng đính kèm hơi hạn chế.

cảm ơn các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

đã có bạn trả lời trên diễn đàn rồi http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=17616 :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi chút:

có cách nào để sử dụng lại cái đường mình đã chọn rồi không, để thực hiện 2 lệnh khác nhau.

là thế này khi mình kích chọn một hình tròn để sử dụng coppy, xong rồi mình lại sử dụng hình tròn đó để scale nó lên nhưng mình không cần click vào đường tròn nữa mà ở đây ta sử dụng lần click chọn đường tròn để coppy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

B1:Set Units về dạng độ/phút/giây = 0d00'00"

B2:Thực hiện lệnh Line theo dạng này:

Command: l LINE Specify first point:

Specify next point or [undo]: @1000<120d30'18"

(Trong đó 1000 là chiều dài của Line)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi chút:

có cách nào để sử dụng lại cái đường mình đã chọn rồi không, để thực hiện 2 lệnh khác nhau.

là thế này khi mình kích chọn một hình tròn để sử dụng coppy, xong rồi mình lại sử dụng hình tròn đó để scale nó lên nhưng mình không cần click vào đường tròn nữa mà ở đây ta sử dụng lần click chọn đường tròn để coppy.

Bác dùng lệnh MOCORO (Chọn đối tượng 1 lần, vừa copy, vừa scale.....,

Command: mocoro

Select objects: 1 found

Select objects:

Base point:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: C

Second point of displacement/Undo/<eXit>:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: S

Second Point or Scale factor: 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi chút:

Bác dùng lệnh MOCORO (Chọn đối tượng 1 lần, vừa copy, vừa scale.....,

Command: mocoro

Select objects: 1 found

Select objects:

Base point:

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: C

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: S

Second Point or Scale factor: 2

Làm theo cách of bác Haanh cũng được cơ mà hơi dài :D

Có thể làm như sau:

-Khi muốn Move,Copy,Scale... mà muốn sử dụng lại đối tượng đã chọn trước đó ta chỉ cần gõ tham số p(previous).

Ví dụ:

Command:Move

Select Object:P Enter.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm theo cách of bác Haanh cũng được cơ mà hơi dài :D

Có thể làm như sau:

-Khi muốn Move,Copy,Scale... mà muốn sử dụng lại đối tượng đã chọn trước đó ta chỉ cần gõ tham số p(preview).

Ví dụ:

Command:Move

Select Object:P Enter.

Không phải là preview mà là previous.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải là preview mà là previous.

Chuẩn cơ mà vẫn fai? chỉnh :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nào chỉ giúp mình cách in bản vẽ trong Model,layout voi

Khu đo của mình quá dài, mình phải chia bản vẽ ra thành nhiều đoạn để quản lý và in ấn, đồng nghĩa với việc phải quản lý nhiều file bản vẽ nên rất bất tiện.

Có cách nào để mình chỉ cần chỉnh sửa và lưu trữ trên 1 file bản vẽ và tạo khung cho mỗi đoạn đo, khi muốn in đọan nào thì chỉ việc ốp bản vẽ vào khung đọan đó ko?

Bạn nào biết chỉ giúp mình với!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách này em nghỉ là cách hay nhất để bản vẽ sẽ trở nên mịn hơn (em thường dùng cách này), thường thì mặt định độ mịn trong bản vẽ chỉ là 5000 - 10000. Dùng lệnh này thì các Bác dù có tắt mở bao nhiêu lần cũng kô bị "bể" nét.

Còn dùng lệnh REGEN lệnh tắc là RE chỉ tạm thời thôi, chứ nếu thử tắt rồi mở lại đường nét kô có gì đổi.

Em chỉ là gà mờ thôi, có gì kô phải bỏ qua cho em nhé. Thân ./.

Các bạn cứ quan trọng vấn đề khi vẽ đường xiên có răng cưa làm gì. cái đó không sao cả. Khi in ra thì nét rất chuẩn.

cái răng cưa đó chi là do độ phân giải thôi. tất cả các bản vẽ của chúng ta vẽ trên máy chỉ được công nhận khi ta in ra trên giấy thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nào chỉ giúp mình cách in bản vẽ trong Model,layout voi

Khu đo của mình quá dài, mình phải chia bản vẽ ra thành nhiều đoạn để quản lý và in ấn, đồng nghĩa với việc phải quản lý nhiều file bản vẽ nên rất bất tiện.

Có cách nào để mình chỉ cần chỉnh sửa và lưu trữ trên 1 file bản vẽ và tạo khung cho mỗi đoạn đo, khi muốn in đọan nào thì chỉ việc ốp bản vẽ vào khung đọan đó ko?

Bạn nào biết chỉ giúp mình với!!!

Mình đã soạn thảo ở dangk word cho bạn đây

http://www.cadviet.com/upfiles/3/99091_hng_dn_cách_in_bn_v.doc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi bấm chuột vào một curver hở, giả sử là spline, ta thấy diện tích của chúng hiện trong khung properties. Vậy diện tích đó đc hiểu như thế nào. Nó là diện tích của cái gì (hình nào).

mình hiểu diện tích đó là tổng hoặc hiệu của các hình tạo thành khi ta vẽ thêm một line từ điểm đầu đến điểm cuối, nhưng chưa hiểu rõ qui luật của nó. Mong đc sự giải thích của các bạn. Xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay