Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dmd_hn

Kim cương và hiệu ứng quang phổ_làm sao?

Các bài được khuyến nghị

Chào cả nhà, mình mới đến,

Mình mới học 3d và làm món này cho các bạn xem và xin các bạn giúp ý kiến đóng góp,

Đặc biệt, bạn nào biết "chiêu" tạo giả lập hiệu ứng 7 màu cầu vồng ( quang phổ ) khi ánh sáng chiếu vào kim cương thì chỉ giáo, mình rất đang cần đây. Trong film, kim cương và các đá quý thì long lanh rồi nhưng mình vẫn cần đâu đó chút ít hào quang màu sắc. Long lanh mà trắng trơn là chưa đạt yêu cầu.

Link video:

http://www.zshare.net/video/56311797bba4d9d6

Video buffering hơi lâu ( dung lượng >80Mb, rất nét, đẹp lại có cả music ), các bạn kiên nhẫn chút. Mình nén film nhẹ đi cũng được thôi nhưng như thế sẽ ko còn thấy được vẻ long lanh và đường nét sắc sảo của chúng nữa, cho nên các bạn đừng khuyên mình đổi format film. Nếu được, các bạn download về máy nhé.

Chờ tin các bạn,

Xin cảm ơn

DMD

Ảnh thứ nhất dưới đây là 1 scene trích trong video, mình muốn tạo mầu hào quang bên trong kc:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn vào link này dow cái tài liệu hướng dẫn sử dụng vật liệu về nghiên kíu nhé, tuy là tiếng anh nhưng có hình vẽ minh hoạ, rất dễ hiểu

Muốn tạo hiệu ứng này, sử dụng hiệu ứng quang tụ (Dấu kiểm on trong bảng caustics phải được bật, trong bảng tính GI - Indirect Illumination, dấu kiểm on cho phần Reflective), tiếp đó bạn set đúng chỉ số IOR cho vật liệu, mình ko nhớ IOR của kim cương là bao nhiêu nhưng bạn có thể tìm thấy nó dễ dàng trên google vs từ khóa: IOR of diamon. Việc cuối cùng là bạn cần có 1 nguồn sáng, vậy là xong :undecided:

Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vào link này dow cái tài liệu hướng dẫn sử dụng vật liệu về nghiên kíu nhé, tuy là tiếng anh nhưng có hình vẽ minh hoạ, rất dễ hiểu

Muốn tạo hiệu ứng này, sử dụng hiệu ứng quang tụ (Dấu kiểm on trong bảng caustics phải được bật, trong bảng tính GI - Indirect Illumination, dấu kiểm on cho phần Reflective), tiếp đó bạn set đúng chỉ số IOR cho vật liệu, mình ko nhớ IOR của kim cương là bao nhiêu nhưng bạn có thể tìm thấy nó dễ dàng trên google vs từ khóa: IOR of diamon. Việc cuối cùng là bạn cần có 1 nguồn sáng, vậy là xong :undecided:

Chúc thành công!

Cảm ơn Mũn

Caustic mình đã ON, setting khá cao, thậm chí đã loại bỏ caustic generate cho vài đèn để bớt rối mắt, 1 lượng quang tụ vừa phải nhất mình đã áp dụng cho 1 kim cương và 3 đá màu.

IOR cho kim cương là 1.6

Nguồn sáng cho bài này đã khá dày để phản chiếu trên nhiều mặt phẳng cúa kc

Đúng là video kia mình đã ko chọn ON reflective trong Indirect Illu, nhưng khi chọn thì nó đã render ra ảnh dưới đây. Mình vẫn ko thấy 7 màu cầu vồng hiệu ứng. Chắc 3Dsmax không "nhái" nổi với thiên nhiên, mình đi ra tiệm nữ trang thấy kim cương ( hoặc pha lê giả KC ) dưới ánh đèn neon trắng, nó rất đẹp với các mầu quang phổ.

a.bmp

Để mình tìm kiếm thêm các tài liệu nói về việc này xem sao.

Cảm ơn bạn

DMD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo