Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
svba1608

Câu hỏi ngành cấp thoát nước

Các bài được khuyến nghị

Dear all,

Mọi người cho e hỏi hệ số không điều hòa nó là cái gì?Tiếng Anh gọi là gì được không ạ?

E đang dịch tiêu chuẩn thoát nước nhưng không phải dân trong nghề nên không biết.

Mọi người giúp em với.

Thanks cả nhà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Xin hỏi các kỹ sư cấp thoát nước ?

em có câu hỏi sau đây.chúng ra có một bể nước ở độ cao 35m so với mặt đất,dung tích là 300 (mét khối) đường ống nối tới hộ sử dụng có DN200 .tạm gọi đây là bể nước sự cố trên cao.nếu trong trường hợp phải sử dụng đến bể nước này .không kể đến mức lưu lượng yêu cầu của hộ sử dụng giả sử khi cần sẽ mở 100% van DN200 của bể thi thời gian cấp nước là bao lâu,áp suất và tốc độ nước trong ống sẽ thay đổi thế nào.em xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cả nhà ai có bảng thủy lực thoát nước của ống nhựa cho em xin với ạ " e đang làm đồ án thoát nước khu đô thị" 

em rất cần mà tìm hoài không thấy hixhix

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn cho hỏi, mình thiết kế cái nhà vệ sinh cho chợ, bị thằng thẩm tra nó đỏi phải nêu rõ cách tính và căn cứ để thiết kế bể phốt, tìm trong tc thiết kế chợ không có, ia biết làm ơn chỉ dùm mình với. :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho em hỏi trong phần bơm cấp nước khi hút âm em có mấy thắc mắc mong giúp em với ah:

- Khi hút nước ở bể âm khi nào cần phải làm đường mồi, khi nào không? ( em thấy có chỗ làm đường mồi, có chỗ không ). Em tìm hiểu trên mạng thì phải dựa vào hệ số NPSH để tính nhưng cách tính tổn thất qua từng đoạn cút, tê, chếch...em không biết tính làm sao.

- Đường mồi cho bơm khi bơm đã chạy có cần phải khóa van chặn đường mồi vào không hay lúc nào cũng mở van chăn.

- Cách vẽ bệ bơm lấy khối lượng bệ bơm bằng 1.5 lần khối lượng bơm. Như vậy bệ bơm có quá to không?

Em xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Do hút âm nên cần đường mồi lúc ban đầu hoặc sự cố rò nước qua van hút lupe (foot valve)

Việc thiết kế có hay không tùy, NPSH để tính chiều sâu hút của bơm mà thôi (đường đặc tính bơm có thể hiện)

Đường mồi bơm cần khóa van lại khi bơm đã chạy

Bạn hỏi cách vẽ không thấy liên quan gì tới khối lượng

Khối lượng bệ lấy 1.5 lần bơm là phù hợp- bệ beton cao 200 (2200~2500kg/1m3 bê ton)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tks bác hng,

- Bác cho em hỏi thêm cách tính NPSH của một ví dụ cụ thể được không ạ?

- Một ý kiến nữa là giờ em dùng đồng hồ lắp ngang mang ra lắp theo chiều đứng có ảnh hưởng gì đến kỹ thuật không ạ?

Em xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu để thiết kế cho lẹ bạn lấy cột áp bơm hút âm 4~4.5m

NPSH Available- tính cái này

NPSH Required- nhà sản suất

NPSHa= pb x 10.2 – NPSHr – Hf – Hv – Hs [m]

http://www.cadviet.com/upfiles/5/42543_pump_theorysuction_head.pdf

Nếu làm đồ án hoặc tìm hiểu sâu bạn kiếm cuốn sách bơm và trạm bơm

Đồng hồ nước lắp ngang thành đứng phải theo catalogue nhà sản xuất rồi bạn (lắp đứng ít sản phẩm)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh hng

Anh cho em hỏi là nếu lắp đồng hồ ngang thành chiều đứng có ảnh hưởng gì đến kỹ thuật không? lắp như vậy có được không ( cụ thể là đồng hồ Ashahi  & Unik )

Tks anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác cứ ra thẳng quán bán ống nước mà hỏi ng ta tư vấn cho k thì hỏi kỹ thuật lăp đặt đường ống ấy

nếu cấp nước đô thị m thấy ng ta dùng ống gang mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi. Việc đặt van xả cặn xả khí ở vị trí nào. với khoảng cách bao nhiêu là hợp lý. ống áp lực trong hệ thống thoát có cần van xả cặn, khí không. Bố trí nó có gì khác cấp nước không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mạng lưới cấp thoát nước đô thị có thể sử dụng ống chất dẻo. Nhưng những đoạn ống qua sông phải sử dụng điuke thì đoạn ống đó phải là ống thép.

Vậy có ai có thể cho em biết: phương pháp nối ống thép và ống chất dẻo được ko? Điều này em thực sự chưa hiểu.

bạn có bể keo tụ và đông tụ của nước cấp file auto card k cho mình xinh với 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn, mình mới vào làm bên quy hoạch, làm bên mảng cấp nước, điện. Bạn cho mình hỏi chọn đường kính ống cấp nước dựa vào lưu lượng thì mình theo công thức hay tiêu chuẩn nào? mình xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay