Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hg_aum

[yêu cầu] lisp vẽ sơ đồ lưới khống chế.

Các bài được khuyến nghị

Em có 1 ý tưởng như sau rất mong các pro có thể giúp đỡ em.Khi đo chi tiết có lúc phải phát triển lưới rất nhiều và nếu không cẩn thận có thể nhầm điểm định hướng hoặc trạm máy làm các điểm chi tiết bị bay.Em muốn vẽ lại sơ đồ lưới theo kết quả đo,để kiểm soát số liệu đo  xem có bị nhầm lẫn hay không.Trong sơ đồ lưới nếu vẽ  và ghi được giá trị góc đo và chiều dài là tốt nhất nếu không chỉ cần vẽ cung tròn để biết được hướng đo góc cũng được các bác ạ.Sau đây là hình ảnh và file ví dụ ạ. Rất mong các pro nhiệt tình giúp đỡ em xin cám ơn ạ.63415_file_toa_do_xyh.jpg63415_file_nhap_so_lieu.jpg63415_so_do_muon_ve_ra.jpghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/63415_so_lieu.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em có 1 ý tưởng như sau rất mong các pro có thể giúp đỡ em.Khi đo chi tiết có lúc phải phát triển lưới rất nhiều và nếu không cẩn thận có thể nhầm điểm định hướng hoặc trạm máy làm các điểm chi tiết bị bay.Em muốn vẽ lại sơ đồ lưới theo kết quả đo,để kiểm soát số liệu đo  xem có bị nhầm lẫn hay không.Trong sơ đồ lưới nếu vẽ  và ghi được giá trị góc đo và chiều dài là tốt nhất nếu không chỉ cần vẽ cung tròn để biết được hướng đo góc cũng được các bác ạ.Sau đây là hình ảnh và file ví dụ ạ. Rất mong các pro nhiệt tình giúp đỡ em xin cám ơn ạ.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/63415_so_lieu.rar

Hề hề hề,

Có ý tưởng là việc rất hay, nhưng giá như bạn chịu khó nói cho rõ cái ý tưởng ấy để mọi người hiểu thì mới giúp được bạn chứ. Đâu phải ai cũng là những chuyên gia sành sỏi trong nghề của bạn đâu mà hiểu hết những điều bạn nói quá vắn tắt như vậy.

Bạn cần nói rõ cái nguyên tắc tạo sơ đồ lưới của bạn, Nguyên tắc đó liên quan ra sao tới cái bảng số liệu của bạn.?? Các số liệu trong bảng thể thiện điều gì??? Cái gọi là hướng đo ấy được quy định như thế nào về chiều của nó??? Trên bản vẽ bạn gửi kèm là thể hiện cái sơ đồ lưới của các điểm có trong bảng dữ liệu kèm theo hay chỉ là một cái sơ đồ lưới ví dụ bất kỳ nào đó???

Túm lại là bạn cần giải thích chi tiết hơn thì may ra những kẻ ngoại đạo như mình mới có thể hiểu hết được cái ý tưởng siêu tuyệt của bạn và may ra nhờ đó có thể giúp được bạn chút chút gì đó.

Hề hề hề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cám ơn pro phamthanhbinh đã quan tâm, em xin nói rõ hơn để bác và các pro khác (không phải dân khảo sát) dễ hiểu hơn ạ.Đầu tiên file  hình vẽ và số liệu chính là đầu vào và kết quả em muốn tạo đó ạ.Trên bản vẽ có rất nhiều điểm A1,A2....nhưng các cạnh và các góc đo trên hình phải nối với nhau theo nguyên tắc như thế sẽ tạo thành sơ đồ lưới.

File toa đo xyh - sẽ giúp ta vẽ các điểm đó lên màn hình.

file nhập số liệu - sẽ chỉ ra nguyên tác để nối các điểm các điểm với nhau tạo thành cạnh đó  và góc đo.

Ví dụ khi lisp đọc đoạn số liệu

TR A2 A1

A3

....

....

An

TR An A2

B1

Thì chương trình sẽ  nối 2 cạnh A2A1,A2A3 cho đến A2An và vẽ góc A1A2A3( cho đến góc A1A2An)

Sau chữ TR điểm A2 gọi là điểm trạm máy nó sẽ nối với điểm định hướng A1 và điểm mới A3  (An )để tạo thành các cạnh đo.

Điểm trạm máy (A2) luôn là đỉnh của góc đo.Và góc đo ( dù lớn hơn  hay nhỏ hơn 180) luôn phải ngắm về điểm định hướng A1 làm chuẩn và quay 1 góc về điểm mới (A3) để tạo thành góc đo.Như  vậy là hết một đoạn trong file nhap so lieu.(Em xin lỗi vì trong file bản vẽ không có điểm B1 minh họa, khi test thử lisp các pro sửa cho em B1 thành A6 với ạ)!Nếu anh và các pro có điều gì thắc mắc em sẽ giải thích thêm ạ!63415_nguyen_tac.jpg

TR A2 A1
A3
TR A2 A1
A3
TR A2 A1

TR A2 A1
A3
TR A2 A1
A3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cám ơn pro phamthanhbinh đã quan tâm, em xin nói rõ hơn để bác và các pro khác (không phải dân khảo sát) dễ hiểu hơn ạ.Đầu tiên file  hình vẽ và số liệu chính là đầu vào và kết quả em muốn tạo đó ạ.Trên bản vẽ có rất nhiều điểm A1,A2....nhưng các cạnh và các góc đo trên hình phải nối với nhau theo nguyên tắc như thế sẽ tạo thành sơ đồ lưới.

:) :) :)

Em là dân "ngoại đạo", tò mò khi đọc chủ đề của bác. Thú thực là xem cái "dẫn giải" của bác, em chẳng hiểu gì cả, cứ như là  xem thông tin về thông báo của nhà chức trách Malaysia về cái máy bay Boeing MH370 bị mất tích!

Giờ bác thử mô tả lại DỮ LIỆU ĐẦU VÀO > Sau khi sử dụng lisp> KẾT QUẢ ĐẦU  RA, bằng hình ảnh cụ thể xem răng???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

...

Giờ bác thử mô tả lại DỮ LIỆU ĐẦU VÀO > Sau khi sử dụng lisp> KẾT QUẢ ĐẦU  RA, bằng hình ảnh cụ thể xem răng???

Cụ thể nói luôn là cái này có được từ đâu ? - máy kinh vĩ hay ...

Nếu máy toàn đạc điện tử thì mình nghĩ cẩn thận ở hiện trường & khép mốc ktra (nếu cần) là đủ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bạn đã quan tâm.Bạn hãy đọc cả 2 bài mình đã up lên đó. Cả số liệu mình cũng up lên rồi mà,hình vẽ bạn xem là mình đang giải thích về ý nghĩa của đầu vào của file txt mà.bạn hãy đọc lại một lần nữa rồi không hiểu chỗ nào mình sẽ giải thích thêm.Vì anh phamthanh binh cũng thắc mắc nhưng mình chỉ giải thích được đến đây đã bạn ạ!

Em là dân "ngoại đạo", tò mò khi đọc chủ đề của bác. Thú thực là xem cái "dẫn giải" của bác, em chẳng hiểu gì cả, cứ như là  xem thông tin về thông báo của nhà chức trách Malaysia về cái máy bay Boeing MH370 bị mất tích!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

file tọa độ xyh tất nhiên là dùng máy toàn đạc để xử lý ra rồi ạ.Còn sơ đồ đo là ghi chép từ sổ ở thực địa.Đúng là chỉ cần khép vào là kiểm tra được rồi anh ạ.Nhưng như ban đầu em đã nói rồi ạ ,đôi khi phải phát triển lưới nhiều và hơn nữa là dễ kiểm soát số liệu và hướng triển khai của các nhóm máy trên toàn bộ khu đo anh ạ.Có thể với các anh nó không quan trọng lắm nhưng em thấy nó giúp ích cho em nhiều nên em rất muốn tự động hóa nó anh ạ.

Cụ thể nói luôn là cái này có được từ đâu ? - máy kinh vĩ hay ...

Nếu máy toàn đạc điện tử thì mình nghĩ cẩn thận ở hiện trường & khép mốc ktra (nếu cần) là đủ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại sao bạn ko ktra luôn k/cách từ trạm đến điểm lấy hướng ngoài thực địa để tránh nhầm ?

Hoặc (và) nếu cần cuối buổi trút luôn nó ra (file dxf) để xem "kiểm soát số liệu và hướng triển khai"!

p/s:

có thể bạn ko thích cách của mình vì chậm, song lợi thế của nó là phát hiện & sửa ngay, còn hơn cách của bạn >>> bạn sẽ làm gì khi cuối 1 ngày lăn lộn giữa rừng mà phát hiện mình sai ở những trạm đầu tiên & kéo theo cả dãy về sau ?!

Chúc vui & đừng ném đá mình nhé :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File toa đo xyh - sẽ giúp ta vẽ các điểm đó lên màn hình.

file nhập số liệu - sẽ chỉ ra nguyên tác để nối các điểm các điểm với nhau tạo thành cạnh đó  và góc đo.

Ví dụ khi lisp đọc đoạn số liệu

TR A2 A1

A3

....

....

An

TR An A2

B1

Thì chương trình sẽ  nối 2 cạnh A2A1,A2A3 cho đến A2An và vẽ góc A1A2A3( cho đến góc A1A2An)

Sau chữ TR điểm A2 gọi là điểm trạm máy nó sẽ nối với điểm định hướng A1 và điểm mới A3  (An )để tạo thành các cạnh đo.

Điểm trạm máy (A2) luôn là đỉnh của góc đo.Và góc đo ( dù lớn hơn  hay nhỏ hơn 180) luôn phải ngắm về điểm định hướng A1 làm chuẩn và quay 1 góc về điểm mới (A3) để tạo thành góc đo.Như  vậy là hết một đoạn trong file nhap so lieu.(Em xin lỗi vì trong file bản vẽ không có điểm B1 minh họa, khi test thử lisp các pro sửa cho em B1 thành A6 với ạ)!Nếu anh và các pro có điều gì thắc mắc em sẽ giải thích thêm ạ!

TR A2 A1
A3
TR A2 A1
A3
TR A2 A1

TR A2 A1
A3
TR A2 A1
A3

Hề hề hề,

Dùng thử cái này coi sao nhé. Do mình không phải là dân đo đạc nên cái sự hiểu có thể chưa chuẩn, Mình chỉ làm theo sự mô tả của bạn nên có thể có những điểm chưa đúng ý bạn. Vậy nên bạn cứ test thử và cho ý kiến để nếu được mình sẽ sửa chữa lại.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_vesodoluoidiemdo.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác phamthanhbinh ơi , em thử test rồi.Cơ bản như vậy được rồi nhưng bác xem chỉnh sửa thêm cho em.Ở trạm có 2 điểm mới ,chỉ thấy vẽ được 1 góc, góc thứ 2 không thấy vẽ.Vì góc đo thuận chiều kim đồng hồ , từ trái qua phải (có góc sẽ lớn hơn 180 độ) nhưng chương trình lại vẽ góc nhỏ hơn.Bác xem có thể chỉnh lại giúp em không nhé.63415_chuan.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác phamthanhbinh ơi , em thử test rồi.Cơ bản như vậy được rồi nhưng bác xem chỉnh sửa thêm cho em.Ở trạm có 2 điểm mới ,chỉ thấy vẽ được 1 góc, góc thứ 2 không thấy vẽ.Vì góc đo thuận chiều kim đồng hồ , từ trái qua phải (có góc sẽ lớn hơn 180 độ) nhưng chương trình lại vẽ góc nhỏ hơn.Bác xem có thể chỉnh lại giúp em không nhé.

Hề hề hề,

1/- Tại trạm A6 , khiông thiếu góc đâu, bạn chịu khó phóng to cái trạm ấy lên sẽ thấy có đủ góc thôi.

2/- Lỗi tại bạn không chịu nói cho rõ ngay từ đầu vì cái dimangular này nó hơi quái chiêu. Đó cũng chính là ly do mà bạn nên trình bày vấn đề thật mạch lạc khúc triết để người ngoại ngạch có thể hiểu đúng ý bạn.

3/- Đây là lisp đã sửa theo đúng ý bạn yêu cầu. Hy vọng nó không làm bạn phải thắc mắc gì nữa.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_vesodoluoidiemdo_1.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em thank bác phamthanhbinh nhiều nhé , em kiểm tra lại rồi ok anh ạ .Lần sau nếu có yêu cầu em sẽ chú ý về cách diễn đạt hơn ạ .Lần trước thấy lisp vẽ góc nhỏ hơn 180, cứ nghĩ phần đó không tự động xác định được .Hi giờ kiểm tra thấy ngon rồi .Em cám ơn anh nhé! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay