Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
phandanghoa

Fix lỗi phần mềm san nền HS 2005

Các bài được khuyến nghị

Khi dùng phần mềm HS 2005 dùng lệnh HECP để chỉnh sửa cao độ nhưng khối lượng không điều chỉnh theo, có cách nào để cho khối lượng thay đổi theo cao độ mới không nhỉ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có bạn ạ! Trong HS, nếu bạn điều chỉnh cao độ tự nhiên hay thiết kế, bạn sẽ có một mô hình bề mặt mới.

Trước khi làm việc này, bạn cứ xóa sạch khối lượng cũ đi, sau khi chỉnh cao độ xong, làm lại tất cả các bước (từ rải ô lưới, gán cao độ, tính diện tích phần trong ô và taluy, lập bảng chi tiết, lập bảng tổng hợp) là bạn có ngay khối lưọng mới mà! hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi nghiên cứu thấy câu trả lời của bạn TINHNHANAI này là OK nhất

Thứ nhất, bạn phải hiểu nguyên tắc tính san nền của HS theo phương pháp lưới ô vuông, khối lượng san nên trong mỗi ô vuông được tính trung bình dựa vào chênh cao đào đắp nút lưới chứ không theo mô hình địa hình, mô hình địa hình được lập lên nhằm xác định cao độ thiết kế và cao độ tự nhiên tại các nút lưới, từ đó xác định chênh cao đào đắp tại các nút lưới và tính ra khối lượng.

Thứ 2, Khi bạn cắt lưới ngoài lô tính toán, các điểm biên sẽ nội suy theo các cao độ nút lưới( kể cả các nút đã bị bạn cắt đi) khi đó các cao độ này sẽ khác một chút so với cao độ mà bạn nội suy từ mô hình địa hình, bạn phải chấp nhận điều này, vì cao độ trong mô hình địa hình => cao độ các nút lưới trước khi lưới bị cắt => cao độ của các nút biên. Nếu cần bạn có thể không cắt lưới, rồi kiểm tra cao độ theo mô hình ( cách mà bạn đã dùng để kiểm tra) để kiểm tra các nút ngoài vùng tính toán. Tôi đảm bảo với bạn là nó hoàn toàn chính xác.

Thứ nhất, bạn phải hiểu nguyên tắc tính san nền của HS theo phương pháp lưới ô vuông, khối lượng san nên trong mỗi ô vuông được tính trung bình dựa vào chênh cao đào đắp nút lưới chứ không theo mô hình địa hình, mô hình địa hình được lập lên nhằm xác định cao độ thiết kế và cao độ tự nhiên tại các nút lưới, từ đó xác định chênh cao đào đắp tại các nút lưới và tính ra khối lượng.

Thứ 2, Khi bạn cắt lưới ngoài lô tính toán, các điểm biên sẽ nội suy theo các cao độ nút lưới( kể cả các nút đã bị bạn cắt đi) khi đó các cao độ này sẽ khác một chút so với cao độ mà bạn nội suy từ mô hình địa hình, bạn phải chấp nhận điều này, vì cao độ trong mô hình địa hình => cao độ các nút lưới trước khi lưới bị cắt => cao độ của các nút biên. Nếu cần bạn có thể không cắt lưới, rồi kiểm tra cao độ theo mô hình ( cách mà bạn đã dùng để kiểm tra) để kiểm tra các nút ngoài vùng tính toán. Tôi đảm bảo với bạn là nó hoàn toàn chính xác.

Chúc bạn làm tốt! 
  •  
  •  
  •  
  •  

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi dùng phần mềm HS 2005 dùng lệnh HECP để chỉnh sửa cao độ nhưng khối lượng không điều chỉnh theo, có cách nào để cho khối lượng thay đổi theo cao độ mới không nhỉ???

Mình cũng có thắc mắc như vậy những tìm được phương án xử lý. Các bác chuyên HS có thể giúp được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi dùng phần mềm HS 2005 dùng lệnh HECP để chỉnh sửa cao độ nhưng phần mềm báo redraw (vẽ lại) . có cách nào để khác phục không nhỉ.???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo