Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
sexless

Thiết lập bản vẽ khổ A4 và A3?

Các bài được khuyến nghị

Chỉ dùm mình cách thiết lập một bản vẽ A4 và A3 chuẩn với . Bắt đầu từ new/ limits ..... tức là làm sao để mình vẽ kỉu gì thì nó cũng chỉ gói gọn trong khổ giấy A4 và A3 thôi .

Thông cảm , tại mới làm quen đc với cad mấy ngày, trước toàn tạo khung rồi vẽ trong đó nên nhìu lúc in thử ra ko chuẩn lắm . Thankss

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Theo cá nhân tôi drawing limit là một chức năng thừa của autocad từ khi autocad bắt đầu có chức năng layout. Có lẽ autodesk tuân thủ quy tắc phát triển phần mềm là chỉ thêm các chức năng mới chứ không bỏ chức năng cũ. về tạo khung tên và cách in đúng tỷ lệ bạn có thể xem thêm các bài viết về layout.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi cùng ý kiến như bemove.

Thật vậy, ngày xưa ban đầu học CAD, thầy dạy là setup bản vẽ bằng lệnh limit. Về sau mới biết rằng thầy chỉ đi dạy chứ thầy chẳng bao giờ vẽ, nên sách bảo sao thầy bảo vậy. sexless khi setup bản vẽ đừng quan tâm đến lệnh limit.

Kinh nghiệm của tôi khi setup bản vẽ, tôi vẽ 1 đối tượng rectangle (hình chữ nhật) bằng đúng kích thước tờ giấy, chẳng hạn khi vẽ tờ A4 tôi vẽ 1 rectangle có 2 cạnh lần lượt là 297,210. Muốn vẽ ở tỷ lệ bao nhiêu thì scale khung lên ở tỷ lệ bấy nhiêu. Khi in thì đặt tỷ lệ in đúng với tỷ lệ mà mình scale khung.

Chắc chắn ngon lành.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kinh nghiệm của tôi khi setup bản vẽ, tôi vẽ 1 đối tượng rectangle (hình chữ nhật) bằng đúng kích thước tờ giấy, chẳng hạn khi vẽ tờ A4 tôi vẽ 1 rectangle có 2 cạnh lần lượt là 297,210. Muốn vẽ ở tỷ lệ bao nhiêu thì scale khung lên ở tỷ lệ bấy nhiêu. Khi in thì đặt tỷ lệ in đúng với tỷ lệ mà mình scale khung.

Chắc chắn ngon lành.

Nếu bạn tạo khung bản vẽ như vậy khi xuất bản vẽ cũng không hẳn đúng tỷ lệ như mình mong muốn vì máy in thông thường vẫn trừ lể giấy, nếu bạn in tỷ lệ 1:100 chắc chắn khi pick in sẽ không bao giờ được đúng 1:100 mà khung tên phải offset vào "một ít" đây gọi là "printable area". Từ "một ít" ở đây có vẻ rất trừu tượng vì mỗi loại máy in có khoảng cách trừ lề khác nhau. Riêng cá nhân tôi rất ghét từ "một ít" này mà chưa có cách nào khắc phục!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn tạo khung bản vẽ như vậy khi xuất bản vẽ cũng không hẳn đúng tỷ lệ như mình mong muốn vì máy in thông thường vẫn trừ lể giấy, nếu bạn in tỷ lệ 1:100 chắc chắn khi pick in sẽ không bao giờ được đúng 1:100 mà khung tên phải offset vào "một ít" đây gọi là "printable area". Từ "một ít" ở đây có vẻ rất trừu tượng vì mỗi loại máy in có khoảng cách trừ lề khác nhau. Riêng cá nhân tôi rất ghét từ "một ít" này mà chưa có cách nào khắc phục!!!

bạn có thể nói rõ hơn dc ko , khi mình vẽ khổ A4 là 297,210 thì có cần tạo đường lề vào trong 1 ít như bạn nói thì tỉ lệ vào trong một ít là bao nhiêu mình lấy là 5 mm rồi mới chèn khung tên là 140,32 ko biết như thế có được không mong bạn help mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn có thể nói rõ hơn dc ko , khi mình vẽ khổ A4 là 297,210 thì có cần tạo đường lề vào trong 1 ít như bạn nói thì tỉ lệ vào trong một ít là bao nhiêu mình lấy là 5 mm rồi mới chèn khung tên là 140,32 ko biết như thế có được không mong bạn help mình với

Kinh nghiệm của tôi là:

Khi vẽ: tạo 1 block khung tên trước. Kích thước khung tên có hình như sau:

Trong đó HxW là kích thước thật của khổ giấy (ví dụ A4=210x297, A3=297x420,...).

Khoảng cách A, B, C là khoảng cách từ mép tờ giấy thật vào mép của khung tên. Thường, A=B và có giá trị từ 10 (A4) cho đến 20 (A0). Còn C khoảng 30mm(để đóng lề).

Khi vẽ bản vẽ ở tỷ lệ nào, phóng block khung tên lên tỷ lệ đó. Ví dụ vẽ tỷ lệ 1/100, scale block khung tên lên 100 lần.

Lúc in, dựa vào tỷ lệ của block mà đặt tỷ lệ in. Ví dụ tỷ lệ block là 100 thì tỷ lệ in là 1/100. Khi pick điểm, cứ pick vào mép tờ giấy, rồi đặt check vào ô center plot để ACAD đặt cân hình vào giữa tờ giấy. Phần bạn pick sẽ không được in ra, lý do là với tỷ lệ 1/100 thì các nét đứt và nét gập vuông (chỗ pick để in) nằm ngoài vùng Printable Area. Và như vậy, chỉ có phần còn lại của bản vẽ là được in.

• Vote tăng 10

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng đã thử làm như bác nói, nhưng khổ nỗi là khi áp kích thước vào bản vẽ, nó cứ scan lên 200 lần (vì bản vẽ mình vẽ của em tỷ lệ 1/200). Em cứ phải edit cái từng kích thước. Vất quá, bác cỏ thể hưỡng dẫn khắc phục cái này đc không? E cần lắm, đang làm bài mà cứ vật lộn với cái tỷ lệ bản vẽ mà bài yê cầu.

VD như: bản vẽ khi in yêu cầu tỷ lệ 1/200-em muốn vẽ đúng tỷ lệ đó, khi mình nhập đoạn thẳng dài 1m mình chỉ cần ấn lệnh line với chiều dài là 1 thay vì ấn 200 như cách bác làm.

Mong các bác chỉ giùm! thank so much! ah wen không phải em ném đá hội nghị đâu nhé? hỏi nghiêm túc đó!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em cũng đã thử làm như bác nói, nhưng khổ nỗi là khi áp kích thước vào bản vẽ, nó cứ scan lên 200 lần (vì bản vẽ mình vẽ của em tỷ lệ 1/200). Em cứ phải edit cái từng kích thước. Vất quá, bác cỏ thể hưỡng dẫn khắc phục cái này đc không? E cần lắm, đang làm bài mà cứ vật lộn với cái tỷ lệ bản vẽ mà bài yê cầu.

VD như: bản vẽ khi in yêu cầu tỷ lệ 1/200-em muốn vẽ đúng tỷ lệ đó, khi mình nhập đoạn thẳng dài 1m mình chỉ cần ấn lệnh line với chiều dài là 1 thay vì ấn 200 như cách bác làm.

Mong các bác chỉ giùm! thank so much! ah wen không phải em ném đá hội nghị đâu nhé? hỏi nghiêm túc đó!

Bạn gõ tìm kiếm: Annotation hoặc Annotive (dành cho các phiên bản Cad 2008 - 2011)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách tạo 1 khung bản vẽ hoàn chỉnh: (VD A4 tỷ lệ 1:150)

B1: Vẽ hình cn kích thứơc 297x210

Đưa sang Layer DEFPOiNTS (không in cái hình cn này)

B2: Tạo lề và khug tên theo đúg tiêu chuẩn.

B3: Tạo block Khung-BV

Có 2 cách để tạo tỷ lệ:

C1: Trog Model, scale block Khung-BV theo tỷ lệ mong muốn (VD 150 lần). Vẽ đối tượng với kích thước thật (1:1)

Khi in chọn khung in là hình cn 297x210, Plot scale: 150 unit = 1mm, Plot offset: chọn Center the plot

C2: Trong Layout, chèn block Khung-BV với tỷ lệ 1:1

Dùng lệnh Mview tạo view trong khổ giấy A4, set tỷ lệ cho Viewport là 1:150.

Khi in chọn Plot Scale: 1unit = 1mm. Plot Offset: chọn Center the plot.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Máy k in tràn lề,do vậy nếu bảo A4 hoặc A3 chuẩn thì chỉ là tương đối. cứ mvsetup chọn tỉ lệ 1:1, sau đó chon khổ giấy, thề là đc. mình thì hay vẽ sau chuyển sang layout cho nó lành,mà lại dễ hình dung sau xuất ra giấy trông thế nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 2 cách để tạo tỷ lệ:

C1: Trog Model, scale block Khung-BV theo tỷ lệ mong muốn (VD 150 lần). Vẽ đối tượng với kích thước thật (1:1)

Khi in chọn khung in là hình cn 297x210, Plot scale: 150 unit = 1mm, Plot offset: chọn Center the plot

Xin hỏi cái layer DEFPOINTS là cái gì vậy?

Mình tự thiết lập hay Cad tự có?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho bon chen tí nha, mình nên thiết lập cái khung bản vẽ trước hay vẽ xong mới làm? Mà cách nào mà ta vẽ bên Model mà bên Layout thì bản vẽ của mình nó nằm chính giữa luôn hông? Mong mọi người giúp đỡ! Thanks all

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn àh cái DEFPOINTS là cái lớp mà autocad nó mặc định sẵn, Còn gọi là layer "0" đó. Oke men

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn àh cái DEFPOINTS là cái lớp mà autocad nó mặc định sẵn, Còn gọi là layer "0" đó. Oke men

Ặc, pó tay bác này. hehe

Lyer DEFPOINTS đúng là layer AutoCAD mặc định nhưng nó khác với layer "0". Nó chứa các thứ ko in được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

----------------------

Bạn tìm kiếm trên 4rum về mục: tạo Block khung tên, Layout trong AutoCAD.

Cài vô máy phiên bản Cad2008-->Cad2011

Thiết lập Layer, Dim chuẩn

Vẽ tỉ lệ 1:1 với tất cả các đối tượng trên Model

Qua Layout, thiết lập khổ giấy với khổ cần in A4, A3, A2, A1, A0

Thiết lập tỉ lệ cần in, Sao cho bố trí lọt khổ giấy cần in ra

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ặc, pó tay bác này. hehe

Lyer DEFPOINTS đúng là layer AutoCAD mặc định nhưng nó khác với layer "0". Nó chứa các thứ ko in được

Sory pác. Đúng là khác với layer 0. Không phải là các thứ ko in được mà là chứa các thứ thấy được nhưng in ra không thấy thôi. kjkj

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy bác cho em hoi thông số printable area trong cad, đối với mỗi khổ giấy khác nhau, bác nao biết cách tính hay kinh nghiệm Top, Bottom, Right, left bao nhiêu chỉ em với ? chứ e chỉnh offset viền khung giấy vào mà ko biết bao nhiêu la được, cám ơn bác..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Layer DEFPOINTS dùng nó đề làm gì vậy ?

Hì hì hì.... ề ề .. , Mình cùng có biết chút ít  , nhưng khó diễn giài quá 

bạn chịu khó đọc lại mấy bài trên nè nó na ná giống bạn hòi đấy ! :D  :D  :D

Ặc, pó tay bác này. hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kinh nghiệm của tôi là:

Khi vẽ: tạo 1 block khung tên trước. Kích thước khung tên có hình như sau:

Trong đó HxW là kích thước thật của khổ giấy (ví dụ A4=210x297, A3=297x420,...).

Khoảng cách A, B, C là khoảng cách từ mép tờ giấy thật vào mép của khung tên. Thường, A=B và có giá trị từ 10 (A4) cho đến 20 (A0). Còn C khoảng 30mm(để đóng lề).

Khi vẽ bản vẽ ở tỷ lệ nào, phóng block khung tên lên tỷ lệ đó. Ví dụ vẽ tỷ lệ 1/100, scale block khung tên lên 100 lần.

Lúc in, dựa vào tỷ lệ của block mà đặt tỷ lệ in. Ví dụ tỷ lệ block là 100 thì tỷ lệ in là 1/100. Khi pick điểm, cứ pick vào mép tờ giấy, rồi đặt check vào ô center plot để ACAD đặt cân hình vào giữa tờ giấy. Phần bạn pick sẽ không được in ra, lý do là với tỷ lệ 1/100 thì các nét đứt và nét gập vuông (chỗ pick để in) nằm ngoài vùng Printable Area. Và như vậy, chỉ có phần còn lại của bản vẽ là được in.

Bác cho em thông tin kích thường chiều rộng phần Khung tên theo từng bản vẽ A1, A2, A3, A4

cảm ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này bác cứ ofset nó vào 10mm rồi khi in pick vào đó là dc. nhưng nên nhớ đường ofset vào đó khi in phải cho nó mất nhé đừng hiện nó lên thì sẽ đúng như bạn mong muốn thôi. vì máy in nó mặc định cách lề 10mm mà bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 2 cách để tạo tỷ lệ:

-------------------------------

Bạn ơi cho mình hỏi chút nhé!

Mình có File CAD muốn chuyển sang định dạng PDF, khi View lên thì nhìn thấy hình chiếu trục đo, nhưng khi Plot ra PDF thì lại mất hình chiếu trục đo là sao nhi??? mình mò mãi k ra???

http://www.cadviet.com/upfiles/6/154349_cad_1.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/6/154349_pdf_1.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi. Khi in bản vẽ cad luôn bị thu hẹp lại so với kích thước chuẩn. EM đã thử với máy canon LBP 3300 và hp 5200. Cụ thể là khi mình có 1 khung in A3: Khung viền để bắt điểm Defpoints 297,420 và 1 khung bên trong cách khung viền 5mm. Khi in ra thì Khung viền cách mép tờ giấy tầm 10-12mm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay