Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Chức năng của phím Shift

Các bài được khuyến nghị

Khi vẽ cad có thể bạn không để ý nhiều đến phím Shift, nhưng thực sự nó có nhiều tác dụng khá hay, đặc biệt ở cad2008:

-Chức năng bỏ bớt đối tượng đã chọn(thì hầu hết ai cũng biết)

-Chức năng khi bạn dùng lệnh filet có bán kính khi nhấn Shift thì cad sẽ hiểu r=0.

-Chức năng khi bạn vẽ line, pline khi nhấn Shift thì nó có tác dụng như khi bạn nhấn F8 (mặc dù ta đã tắt chức năng ortho rồi)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi vẽ cad có thể bạn không để ý nhiều đến phím Shift, nhưng thực sự nó có nhiều tác dụng khá hay, đặc biệt ở cad2008:

-Chức năng bỏ bớt đối tượng đã chọn(thì hầu hết ai cũng biết)

-Chức năng khi bạn dùng lệnh filet có bán kính khi nhấn Shift thì cad sẽ hiểu r=0.

-Chức năng khi bạn vẽ line, pline khi nhấn Shift thì nó có tác dụng như khi bạn nhấn F8 (mặc dù ta đã tắt chức năng ortho rồi)

Những cái này trên diễn đàn đều đề cấp đến hết rồi mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiếu, khi đánh Text, phím Shift giúp ta viết chữ HOA =))

ặc ặc pó tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đôi khi phím Shift cũng gây ra phiền toái cho mình, đó là khi mình vừa pan vừa ấn shift để bỏ bớt đối tượng được chọn(CAD 2008), nhưng trong Cad2008 thì khi ấn đồng thời 2 phím này lại là chức năng View Orbit, mà mình đang vẽ 2D chẳng liên quan gì đến 3D cả, như thế nó làm cho máy mình đơ một lúc, thật chán quá :) . Có bác nào biết cách bỏ chức năng View Orbit này đi không ? Chỉ cho tôi với, thank you !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đôi khi phím Shift cũng gây ra phiền toái cho mình, đó là khi mình vừa pan vừa ấn shift để bỏ bớt đối tượng được chọn(CAD 2008), nhưng trong Cad2008 thì khi ấn đồng thời 2 phím này lại là chức năng View Orbit, mà mình đang vẽ 2D chẳng liên quan gì đến 3D cả, như thế nó làm cho máy mình đơ một lúc, thật chán quá :) . Có bác nào biết cách bỏ chức năng View Orbit này đi không ? Chỉ cho tôi với, thank you !

Bạn có thể dùng lệnh CUI để mở bảng customize, vào phần mouse buttons => Shift + Click: Xóa bỏ button 3:Transparent Orbit

• Vote tăng 11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể dùng lệnh CUI để mở bảng customize, vào phần mouse buttons => Shift + Click: Xóa bỏ button 3:Transparent Orbit

cám ơn bạn nhiều nha.m cũng hay bị bực mình vì vấn đề này mỗi lần lỡ tay chọn đồng thời shift+pan.Bây h thì ko còn hải bực m nữa!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi hi hôm nọ em lỡ tay nghịch dại cũng ra 3D,hic hic công nhân Shift gây cho ta nhiều điều thú vị thật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Shift+Right Click =Hiện danh sách các phương thức truy bắt điểm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đôi khi phím Shift cũng gây ra phiền toái cho mình, đó là khi mình vừa pan vừa ấn shift để bỏ bớt đối tượng được chọn(CAD 2008), nhưng trong Cad2008 thì khi ấn đồng thời 2 phím này lại là chức năng View Orbit, mà mình đang vẽ 2D chẳng liên quan gì đến 3D cả, như thế nó làm cho máy mình đơ một lúc, thật chán quá :undecided: . Có bác nào biết cách bỏ chức năng View Orbit này đi không ? Chỉ cho tôi với, thank you !

cảm ơn rất nhiều mình dùng CAD2008 gần 2 năm nay bị nó làm phiền bây giờ mới giải quyết được. Cảm ơn nhiều nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn nhiều. Mình xin bổ sung thêm chút xíu:

TRIM (Enter 2 lần) + Shift = EXTEND và ngược lại

Mình không làm được bạn nõi rõ hơn được không. Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói như thế này cho dể hiểu nhé. Ví dụ : bạn muốn thực hiện lệnh Extend nhưng lỡ tay bấm lệnh Trim

Cách thực hiện lệnh Extend từ lệnh Trim như thế này :

Command: t : Đánh lệnh Trim ( nhưng bạn muốn Extend)

TRIM

Current settings: Projection=UCS, Edge=None

Select cutting edges ...

Select objects: Specify opposite corner: 1 found (Chính chọn đối tượng là hàng rào cần extend đó.)

Select objects: Enter thôi chọn đối tượng nữa

Select object to trim or shift-select to extend or [Project/Edge/Undo]: Chọn đối tượng cần Extend (phải nhấn thêm phím Shift)

Select object to trim or shift-select to extend or [Project/Edge/Undo]: Enter xong

bạn muốn thực hiện lệnh Trim nhưng lỡ tay bấm lệnh Extend : ngược lại

Mong bạn hiểu và chúc bạn làm được :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hiểu đơn giản là thế này:

Nếu bạn đang trong lệnh Trim mà giữ Shift thì sẽ chuyển thành lệnh Etxtend cho đến khi bạn nhả phím Shift thì lại trở về lệnh Trim;

và nguợc lại, bạn đang trong lệnh Extend mà giữ Shift thì sẽ chuyển thành lệnh Trim cho đến khi bạn nhả phím Shift.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đôi khi phím Shift cũng gây ra phiền toái cho mình, đó là khi mình vừa pan vừa ấn shift để bỏ bớt đối tượng được chọn(CAD 2008), nhưng trong Cad2008 thì khi ấn đồng thời 2 phím này lại là chức năng View Orbit, mà mình đang vẽ 2D chẳng liên quan gì đến 3D cả, như thế nó làm cho máy mình đơ một lúc, thật chán quá :undecided: . Có bác nào biết cách bỏ chức năng View Orbit này đi không ? Chỉ cho tôi với, thank you !

đúng roài..chán chán...bây jờ thì ... thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bạn đang trong lệnh Trim mà giữ Shift thì sẽ chuyển thành lệnh Etxtend cho đến khi bạn nhả phím Shift thì lại trở về lệnh Trim;

và nguợc lại, bạn đang trong lệnh Extend mà giữ Shift thì sẽ chuyển thành lệnh Trim cho đến khi bạn nhả phím Shift.

Cảm ơn mình làm được rồi, tại lúc trước bạn nói " TRIM (Enter 2 lần) + Shift" mình không hiểu, Cảm ơn nhiều nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn nhiều. Mình xin bổ sung thêm chút xíu:

TRIM (Enter 2 lần) + Shift = EXTEND và ngược lại

Cảm ơn mình làm được rồi, tại lúc trước bạn nói " TRIM (Enter 2 lần) + Shift" mình không hiểu, Cảm ơn nhiều nhé!

Bạn đọc bài trên xem có phải lời mình nói như vậy hay không? Không phải....

Bạn nói như thế nào ấy chứ trong dòng lệnh Select Object mà bạn nhấn phím Shift thì sẽ không có đối tượng nào được chọn cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đọc bài trên xem có phải lời mình nói như vậy hay không? Không phải....

Bạn nói như thế nào ấy chứ trong dòng lệnh Select Object mà bạn nhấn phím Shift thì sẽ không có đối tượng nào được chọn cả.

kô chọn cái nào cả cũng co nghĩa là chọn tất cả (select all), bạn thử xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói tóm lại là nếu có hướng dẫn thì cũng chỉ nói sơ sài qua thui, còn tự bỏ thêm công sức để nghiên cứu và tìm ra lời giải như thế niềm vui dường như tăng lên gấp bội và mình cũng có thể nhớ lâu hơn là đọc xong dùng 1-2 lần rồi....quên :undecided: .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cam on bac bemove, thanks cai cho bac thich nhé! đỡ phiền hà bao nhiêu khi vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em thêm một tiện ích nữa của shift

shift + space +click chọn đối tượng nằm dưới một đối tượng khác :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay