Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyenhuyhoang

VIDEO HƯỚNG DẪN HỌC AutoCAD 2008 3D

Các bài được khuyến nghị

Minh thử nghiệm 1 Clip hướng dẫn học AutoCAD như thế này, VD: hướng dẫn vẽ khối hộp 3D, các bạn mới chưa biết 3D có thể hiểu được không và cho biết ý kiến. Cũng mong tất cả các bạn cùng chia sẽ và cùng nhau trao đổi học hỏi để có thể có 1 bài hướng dẫn tốt hổ trợ cho các bạn chưa biết 3D mà muốn học.

File này mình chỉ làm lướt qua thôi. Và nó cũng chưa thể hiện hết ý, tuy nhiên nếu có khó khăn để hiểu thì có thể sẽ có thêm bài viết để có thể hiểu tường tận.

SOLID : CÁC LỆNH VẼ KHỐI

LỆNH BOX

http://www.cadviet.com/upfiles/2.rar

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Minh thử nghiệm 1 Clip hướng dẫn học AutoCAD như thế này, VD: hướng dẫn vẽ khối hộp 3D, các bạn mới chưa biết 3D có thể hiểu được không và cho biết ý kiến. Cũng mong tất cả các bạn cùng chia sẽ và cùng nhau trao đổi học hỏi để có thể có 1 bài hướng dẫn tốt hổ trợ cho các bạn chưa biết 3D mà muốn học.

File này mình chỉ làm lướt qua thôi. Và nó cũng chưa thể hiện hết ý, tuy nhiên nếu có khó khăn để hiểu thì có thể sẽ có thêm bài viết để có thể hiểu tường tận.

SOLID

LỆNH BOX

Ủng hộ bác ! Đây là cách Tutorial hay nhất.

Mong các Pro đóng góp nhiều....

Đóng góp chút ý kiến riêng.

Bác nên xuất ra các file có phần mở rộng mà chất lượng hình ảnh tốt hơn. Như file của bác mặc dù là *.avi nhưng vẫn còn mờ lắm. Theo tôi, bác nên:

1. Dùng BBflash back để ghi màn hình. Nên sử dụng cả âm thanh (lời nói của bác) để truyền đạt được nhiều thông tin;

2. Xuất ra fần mở rộng là .exe. Chất lượng cực nét, file size cực nhỏ. Đây là hai yếu tố quan trọng.

Soft trên tôi đã up lên 4rum. Search tí là ra.

Keep going on !

Chúc vui

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

SOLID

LỆNH BOX

Rất tuyệt bác Hoàng ạ, Em cũng rất thích học 3d nhưng mà khổ nỗi bắt đầu thì cái gì cũng khó và rât mơ hồ. Muốn có một người chỉ bảo cho thì không có, đọc sách thì thời gian nắm bắt được rất lâu. Bác làm dạng video này em thấy rất bổ ích, kết hợp với tìm hiểu sách vở và được xem video mặc dù video không cần hướng dẫn quá tỉ mỉ cũng thấy sướng lắm bác à.

Rất mong được bác pót nhiều video hơn nữa và theo những chủ đề cơ bản về cad3d cho chúng em học tập ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nên xuất ra các file có phần mở rộng mà chất lượng hình ảnh tốt hơn. Như file của bác mặc dù là *.avi nhưng vẫn còn mờ lắm. Theo tôi, bác nên:

1. Dùng BBflash back để ghi màn hình. Nên sử dụng cả âm thanh (lời nói của bác) để truyền đạt được nhiều thông tin;

2. Xuất ra fần mở rộng là .exe. Chất lượng cực nét, file size cực nhỏ. Đây là hai yếu tố quan trọng.

Keep going on !

Chúc vui

Cám ơn bạn đã góp ý kiến

1. BBFLASH : Bạn đã post lên DĐ nào, nếu được bạn có thể Post lên đây cho mọi người cùng tham khảo. Còn việc tiếng nói thì hơi khó 1 chút . Nói nhỏ thôi nhe... giờ làm việc mà nói linh tinh là .....Mình sẽ cố gắng truyền đạt bằng bài viết nếu chỗ nào chưa rõ.

2. Mình sẽ thử khi Down được BBFLASH.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LỆNH WEDGE : VẼ KHỐI NÊM/CHÊM

Cách vẽ tương tự như vẽ khối hộp (BOX)

Có 3 cách vẽ, mình nói 2 cách vẽ nhanh :

1. Pick 1 điểm bất kỳ - nhập @X,Y,Z (như Clip) [X: chiều dài tương ứng với trục OX; Y: chiều rộng tương ứng với trục OY; Z: chiều cao tương ứng với trục OZ]. Các bạn có thể nhập giá trị âm.

2. Khi có 2 điểm cố định thì Pick chọn điểm 1 sau đó pick chọn điểm thứ 2 đối diện - Nhập chiều cao khối.

http://www.cadviet.com/upfiles/WEDGE.rar

• Vote tăng 12

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LỆNH CYLINDER : VẼ KHỐI TRỤ

Trong lệnh vẽ khối trụ có dòng lệnh ......[3P/2P/Ttr....], các thấy giống TH vẽ đường tròn, tính năng tương tự. Tức là vẽ khối trụ đi qua 3 point, qua 2 point, Tiếp xúc với 2 đối tượng và có R =...

http://www.cadviet.com/upfiles/CYLINDER.rar

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
LỆNH WEDGE : VẼ KHỐI NÊM/CHÊM

Cách vẽ tương tự như vẽ khối hộp (BOX)

Có 3 cách vẽ, mình nói 2 cách vẽ nhanh :

1. Pick 1 điểm bất kỳ - nhập @X,Y,Z (như Clip) [X: chiều dài tương ứng với trục OX; Y: chiều rộng tương ứng với trục OY; Z: chiều cao tương ứng với trục OZ]. Các bạn có thể nhập giá trị âm.

2. Khi có 2 điểm cố định thì Pick chọn điểm 1 sau đó pick chọn điểm thứ 2 đối diện - Nhập chiều cao khối.

http://www.cadviet.com/upfiles/WEDGE.rar

Thank Pác Hoang nhé, mấy video pác làm hay lắm, rất có ích với em.Pác chịu khó poss thêm cho tụi mới học 3d như em có thể học tập nhé. Em mong là lần sau pác sẽ làm nhiều hơn thế chứ không chỉ là mấy hình khối đó, chẳng hạn những hình nó phức tạp 1 tí như cái ghế,bàn...hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank Pác Hoang nhé, mấy video pác làm hay lắm, rất có ích với em.Pác chịu khó poss thêm cho tụi mới học 3d như em có thể học tập nhé. Em mong là lần sau pác sẽ làm nhiều hơn thế chứ không chỉ là mấy hình khối đó, chẳng hạn những hình nó phức tạp 1 tí như cái ghế,bàn...hihi

Có chứ nhưng bắt đầu phải có 1 chút ít vốn liếng các lệnh vẽ rồi mình sẽ có những bài tập từ đơn giản đến phức tạp để thực hành các lệnh đã mô tả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LỆNH SPHERE : VẼ KHỐI CẦU

Vẽ khối cầu , giống như vẽ đường tròn vậy, các bạn tự làm nhé.

LỆNH TORUS : VẼ KHỐI XUYẾN

http://www.cadviet.com/upfiles/TORUS.rar

LỆNH HELIX : VẼ LÒ XO

Trước tiên hãy vẽ ra đường dẫn lò xo còn 1 phần nữa để thể hiện đầy đủ.

http://www.cadviet.com/upfiles/HELIX.rar

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LỆNH PYRAMID : VẼ KHỐI ĐA DIỆN

Khối đa diện : Đáy từ 3 - 1024 cạnh.

Command: _pyramid

6 sides Circumscribed (Đáy là lục giác ngoại tiếp đường tròn)

Specify center point of base or [Edge/Sides]: e (Chọn chữ E là vẽ với KT hình vẽ cho là chiều dài cạnh lục giác)

Specify first endpoint of edge:

Specify second endpoint of edge: 100 (chiều dài cạnh lục giác)

Specify height or [2Point/Axis endpoint/Top radius] <193.6780>: 150 (nhập chiều cao)

Nếu không gõ E thì mặc nhiên điểm bắt đầu là tâm đáy

Chọn s - khi bạn muốn thay đổi số cạnh đáy

Minh Họa

http://www.cadviet.com/upfiles/PYRAMID.rar

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

BÀI TẬP 1 : VẼ BÀN HCN

Dùng lệnh Box, Cylinder để vẽ cái bàn HCN (đổi chân thành chân trụ). Kích thước cho để các bạn vẽ chứ không ghi KT, sau này sẽ có phần hướng dẫn cụ thể.

Bây giờ các bạn thử vẽ nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/Ban_CN.dwg

Sẽ có bài hướng dẫn sau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
BÀI TẬP 1 : VẼ BÀN HCN

Dùng lệnh Box, Cylinder để vẽ cái bàn HCN (đổi chân thành chân trụ). Kích thước cho để các bạn vẽ chứ không ghi KT, sau này sẽ có phần hướng dẫn cụ thể.

Bây giờ các bạn thử vẽ nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/Ban_CN.dwg

Sẽ có bài hướng dẫn sau.

Cảm ơn bạn nhiều! Mình cũng đang tập tẹ 3d. Mình đang nghiên cứu cái phần mềm autodesk architecture. Không biết vẽ bằng cái đó hay hơn cad3d hay cad3d hay hơn nhỉ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn nhiều! Mình cũng đang tập tẹ 3d. Mình đang nghiên cứu cái phần mềm autodesk architecture. Không biết vẽ bằng cái đó hay hơn cad3d hay cad3d hay hơn nhỉ?

autodesk architecture là họ hàng bà con, nó ra sau nhưng mạnh hơn, hay hơn , tuy nhiên bước khởi đầu thì từ AutoCad.

Mình chưa cài autodesk architecture nhưng mình biết giao diện của nó rất thân thiên với AutoCad và thêm Menu riêng của architecture (chuyên cho Kiến trúc). Trong này đa phần là thư viện có sẵn cho bạn, còn bạn muốn tạo ra những Block riêng thì có thể làm từ những bước cơ bản, và cũng có thể tạo nó trong môi trường architecture.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
autodesk architecture là họ hàng bà con, nó ra sau nhưng mạnh hơn, hay hơn , tuy nhiên bước khởi đầu thì từ AutoCad.

Mình chưa cài autodesk architecture nhưng mình biết giao diện của nó rất thân thiên với AutoCad và thêm Menu riêng của architecture (chuyên cho Kiến trúc). Trong này đa phần là thư viện có sẵn cho bạn, còn bạn muốn tạo ra những Block riêng thì có thể làm từ những bước cơ bản, và cũng có thể tạo nó trong môi trường architecture.

Anh Hoàng dạy cái này xong - anh dạy 3Ds max luôn nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HD BÀI TẬP 1.1 : VẼ BÀN HCN

Cũng BT trên chúng ta vẽ thêm các thanh giằng ngang, dọc với kích thước :

Thanh theo chiều dài bàn : 1100x100x25

Thanh theo chiều rộng bàn : 650x100x25

Do đây là khối hộp nên chúng ta có thể để ở hình chiếu nào cũng vẽ được, nhưng phải lưu ý khi nhập giá trị

VD : Các thanh tôi vẽ ở HCB (hình chiếu bằng ( nhập 1100,25,100; nhưng nếu cũng thanh này để ở HCD sẽ là 1100,100,25 và HCC sẽ là 25,100,1100)

http://www.cadviet.com/upfiles/HD_BT11.rar

Tiếp theo các bạn thử vẽ thêm 3 khối trụ theo 3 chiều khác nhau đặt ở trên bàn. Đối với khối trụ thì muốn vẽ đúng chiều (VD theo chiều thẳng đứng của chân bàn thì bạn phải chuyển về HCB, tương tư cho những hình kia.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LỆNH EXTRUDE : VẼ KHỐI 3D TỪ HÌNH 2D

Lệnh EXT tạo khối từ hình 2D theo chiều cao, theo đuờng dẫn..

Trước khi tạo khối chúng ta tạo miền cho đối tượng bằng lệnh Region, trừ 1 số hình vẽ bằng lệng Circle, Rectang, pol ....thì bỏ qua lệnh Region.

Để kiểm tra kết quả sau khi dùng lệnh Region bằng cách tô bóng, nếu không thấy tô bóng như HCN trong HD như vậy sẽ không Extrude được.

Lệnh Region

Command: REG

Select objects: Specify opposite corner: 8 found (chọn tất cả các đối tượng bằng cửa sổ (hình Oval)

Select objects: Specify opposite corner: 10 found, 18 total (chọn tất cả các đối tượng bằng cửa sổ (hình ngôi sao)

Select objects:

2 loops extracted.

2 Regions created.

Lệnh Extrude

Command: EXT

Select objects to extrude: 1 found (Chọn đối tượng cần tạo khối)

Specify height of extrusion or [Direction/Path/Taper angle] <-80.9253>: 300 (Nhập giá trị chiều cao khối)

Nếu cùng chiều cao thì có thể chọn 2 hình cùng lúc.

Đây là phần HD Extrude theo chiều cao.

http://www.cadviet.com/upfiles/EXTRUDE_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình lập topic này mục đích là :

1. Tìm hiểu mức độ quan tâm của anh em về AutoCAD 3D.

2. Giúp các bạn chưa biết hoặc mới nghiên cứu hoặc không có điều kiện tiếp cận 3D nắm được những kiến thức cơ bản để tiếp tục nghiên cứu sâu hơn.

3. Mình hy vọng mình cũng được "học" 3D qua thảo luận của các thành viên.

4. Góp 1 chút gì đó cho diễn đàn.

Kiến thức chẳng bao giờ là đủ. Mình hy vọng nhận được sự thảo luận nhiệt tình của các bạn để tất cả thành viên có điều kiện nâng cao kiến thức về 3D.

Qua thời gian thử nghiệm, mình thấy cũng không nhiều bạn quan tâm hoặc cũng chưa cụ thể, nên mình muốn biết các bạn có hưởng ứng nhiệt tình bằng cách ghi danh để mình có thể theo dõi cũng như mức độ nắm bắt bài HD như thế nào để mình kịp thời chỉnh sửa sai sót hoặc trao đổi cùng các bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2. Giúp các bạn chưa biết hoặc mới nghiên cứu hoặc không có điều kiện tiếp cận 3D nắm được những kiến thức cơ bản để tiếp tục nghiên cứu sâu hơn.

Kiến thức chẳng bao giờ là đủ. Mình hy vọng nhận được sự thảo luận nhiệt tình của các bạn để tất cả thành viên có điều kiện nâng cao kiến thức về 3D.

Qua thời gian thử nghiệm, mình thấy cũng không nhiều bạn quan tâm hoặc cũng chưa cụ thể, nên mình muốn biết các bạn có hưởng ứng nhiệt tình bằng cách ghi danh để mình có thể theo dõi cũng như mức độ nắm bắt bài HD như thế nào để mình kịp thời chỉnh sửa sai sót hoặc trao đổi cùng các bạn.

Ủng hộ bác 1 phiếu!

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mục hướng dẫn vẽ 3D có thêm là rất hay. Bạn tiếp tục mục này luôn có người quan tâm và học theo hướng dẫn này. Bạn hãy làm thừ mục đơn giản đến nâng cao tức là từ khối đơn giản đến mục tầm nhìn , quan sát, đặc biệt là phần gán vật liệu, ghép phong cảnh, nền,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh hoàng là dân cơ khí nên chắc vẽ 3D và dựng mặt đứng mặt cắt chắc là dữ lắm phải không?Làm mục này là đúng bài của bác rồi cong gi nữa :leluoi:

Mục hướng dẫn vẽ 3D có thêm là rất hay. Bạn tiếp tục mục này luôn có người quan tâm và học theo hướng dẫn này. Bạn hãy làm thừ mục đơn giản đến nâng cao tức là từ khối đơn giản đến mục tầm nhìn , quan sát, đặc biệt là phần gán vật liệu, ghép phong cảnh, nền,...

Cái này thì lại quay về chuyên ngành bên xây dựng rồi nhưng bây giờ ít người dựng rồi render ben cad lắm bởi rander ra không đẹp.Bạn chỉ cần dựng hình lên khối rồi chuyển qua 3dsmax render thì chất lượng sẽ tốt hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Keep going on !

Chúc vui

Mình có thử qua BBflash hình ảnh có tốt hơn, và điều mình thích nhất là nó không giật giật con trỏ khi vẽ.

Do những lệnh trên tương đối đơn giản, chứ sau này những bài tập thì dung lượng lớn thì cũng nagi post lên

Hiện nay mình cũng chỉ load được BB bản trial 30 ngày, bạn nào có bẻ khóa thì cho mình với, hay phần mềm khác tốt hơn và làm sao xuất ra có dung lượng càng nhỏ càng tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác đang cho em cái em đang cần thank bác 4 phat luôn . Bác tiếp tục cho anh em học hỏi nữa đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay