Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trungkien_hatangdothi

2 mẹo nhỏ giúp vẽ Cad nhanh hơn !

Các bài được khuyến nghị

1. Khi bạn muốn nối 2 đường Line hoặc Pline lại với nhau thì cách hay dùng nhất là dùng lệnh PE =>M => chọn 2 đường thẳng cần Join và nhập vào khoảng hở (cái này bác Hoành đã hướng dẫn rồi)nhưng có 1 cách rất nhanh và chỉ mất 1s thao tác đó là bạn dùng lệnh Fillet : F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng cần Join.Thế là ok.

2. Bạn có 2 đường thẳng đè lên nhau và bạn muốn chọn hay xoá 1 đường nhưng nó lại nằm dưới đường kia.Ngoài cách mà bác Hoành đã hd thì mọi người hay vẽ 1 đường làm đường xác định rồi Move đường nằm trên đi sau đó mới xoá được đường bên dưới rồi lại Move lại đường kia vào.Có 1 cách thủ công nhưng cũng rất hiệu quả là bạn dùng lệnh OOPS.bạn cứ xoá ngay cái đường nằm trên đi rồi Move cái đường bên dưới đi,sau đó bạn đánh OOPS thì đường bạn xoá trước đó sẽ hồi phục lại ngay(lệnh này chỉ hồi phục các đt xoá gần nhất và nó không phải là Undo).

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1. Khi bạn muốn nối 2 đường Line hoặc Pline lại với nhau thì cách hay dùng nhất là dùng lệnh PE =>M => chọn 2 đường thẳng cần Join và nhập vào khoảng hở (cái này bác Hoành đã hướng dẫn rồi)nhưng có 1 cách rất nhanh và chỉ mất 1s thao tác đó là bạn dùng lệnh Fillet : F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng cần Join.Thế là ok.

2. Bạn có 2 đường thẳng đè lên nhau và bạn muốn chọn hay xoá 1 đường nhưng nó lại nằm dưới đường kia.Ngoài cách mà bác Hoành đã hd thì mọi người hay vẽ 1 đường làm đường xác định rồi Move đường nằm trên đi sau đó mới xoá được đường bên dưới rồi lại Move lại đường kia vào.Có 1 cách thủ công nhưng cũng rất hiệu quả là bạn dùng lệnh OOPS.bạn cứ xoá ngay cái đường nằm trên đi rồi Move cái đường bên dưới đi,sau đó bạn đánh OOPS thì đường bạn xoá trước đó sẽ hồi phục lại ngay(lệnh này chỉ hồi phục các đt xoá gần nhất và nó không phải là Undo).

bác cho hỏi lệnh đầu làm mãi ko được vậy ta?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đánh lệnh F => giữ phím Shift và kick chọn 2 đường mà bạn muốn nối.(Mình dùng Cad2007)

Nếu bạn dung CAD 2007 thì không cần dùng phím Shift cũng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
F => giữ Shift + Click chọn 2 đường thẳng cần Join.Thế là ok.

Cái này chỉ đúng khi 1 trong 2 (hoặc cả 2) đều là pline thui bạn ạh, còn cả 2 đều là line thì...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trungkien_hatangdothi

Một thành viên mới rất nhiệt tình.

Chúc bạn may mắn :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn select đường bên dưới, chỉ cần:

1. "cross windows" cả 2 đường

2. Giữ "shift" và click vào đường bên trên.

sau đó muốn làm gì thì làm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Hiện tại có 1 ctrình Lisp cho phép ta Join 2 hay nhiều đường thẳng bất kì thành 1 Pline.Lệnh tắt J+Space->Selec Object->OK!!

2.Nếu 2 đường đè lên nhau thuộc 2 layer khác nhau,layoff đường nằm trên(Cad của tôi đặt lại là 3+Space) sau đó thao tác với đường nằm dưới thôi. :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

những người mới học cad như em thì làm sao hiểu "cross windows" là gì hả bác..? hic bác có thể nói rõ hơn ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
những người mới học cad như em thì làm sao hiểu "cross windows" là gì hả bác..? hic bác có thể nói rõ hơn ko?

Là kéo chuột từ phải sang trái đó.

trích phần help:

You can select objects by specifying opposite corners to define a rectangular area. After specifying the first corner point, you can 

Drag your cursor from left to right to create an enclosing window selection. Only objects that the rectangular window entirely encloses are selected. 
Drag your cursor from right to left to create a crossing selection. Objects that the rectangular window encloses or crosses are selected.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này chỉ đúng khi 1 trong 2 (hoặc cả 2) đều là pline thui bạn ạh, còn cả 2 đều là line thì...

E vẫn làm với 2 Line được mà,bác GP14 thử lại xem.

trungkien_hatangdothi

Một thành viên mới rất nhiệt tình.

Chúc bạn may mắn

Cảm ơn bác,nhờ có diễn đàn mà e học hỏi được từ mọi người rất nhiêu đấy!

Nếu bạn dung CAD 2007 thì không cần dùng phím Shift cũng được.

Nếu bác ko dùng phím Shift thì khi Join 2 đường thẳng sẽ bị vuốt tròn theo bán kính R mà bác đặt trong lện Fillet.Dùng Phím Shift để R luôn luôn =0 mà ko cần phải đặt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách làm của bác nhanh hơn thật,giờ e mới bít thêm tính năng này bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng wá. nhanh nhẩu đoảng rồi. pe-j chứ ko phải m. lộn coppy rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách làm của bác nhanh hơn thật,giờ e mới bít thêm tính năng này bác ạ.

cách này dùng để bo tròn 2 đường song song thì tốt nhất đó bạn ơi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ai còn mẹo nào nữa ko nói cho anh em nghe với!

Stretch nhiều đoạn thẳng cùng một lúc:

1. Chọn các đường thẳng cần stretch bằng phương pháp nào cũng được (crosing, window...).

2. Giữ phím "Shift" trong lúc chọn vào các "grip" ở đầu mút các đường thẳng cần stretch. Các "grip" này sẽ đổi màu.

3. Thả phím "Shift", chọn một trong số các "grip" đã đổi màu và kéo nó đi.

Tôi thường dùng phương pháp này thay thế cho lệnh "stretch" nếu như việc "crosing window" khi thực hiện lệnh "stretch" tương đối khó khăn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đã kiểm tra chữ M chưa?

sau khi bạn gõ PE thì dòng nhắc lệnh thế này :

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: . Bạn gõ thử M xem sao nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác GP14 sao thế nhỉ ; bác kiểm tra lại xem sao TRUNGKIEN nói ko sai mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cứ thao tác như mình đã nói xem.nếu bsnj chọn Pe=>J thì chủ yếu là dùng để nối 2 đường Pline lại thành 1 đường Pline hoặc đổi Line thành Pline, bạn chú ý là lệnh này dùng để nối 2 Line hoặc Pline có khỏang hở chứ ko phải là nối 2 đường đã gắn với nhau!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác GP14 sao thế nhỉ ; bác kiểm tra lại xem sao TRUNGKIEN nói ko sai mà

Bạn có hiểu ý mình không? ở đây bạn Trungkien nói là dùng lệnh F để Join 2 đường line lại với nhau mà. Join khác với fillet trim chứ. (fillet trim chỉ có tác dụng như join khi có ít nhất 1 đối tượng là pline thôi).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có hiểu ý mình không? ở đây bạn Trungkien nói là dùng lệnh F để Join 2 đường line lại với nhau mà. Join khác với fillet trim chứ. (fillet trim chỉ có tác dụng như join khi có ít nhất 1 đối tượng là pline thôi).

Uh đúng là mình quên chú ý việc join thành 1 đối tượng Pline . Hoàn toàn đồng ý ; xin lỗi vì ko để ý nhẻ. Làm cho chúng giao nhau thôi nếu cả 2 đều là line

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Uh đúng là mình quên chú ý việc join thành 1 đối tượng Pline . Hoàn toàn đồng ý ; xin lỗi vì ko để ý nhẻ. Làm cho chúng giao nhau thôi nếu cả 2 đều là line

ok đúng như bác GP14 nói, nếu là 2 Line thì chúng chỉ giao nhau thôi, mình cũng không để ý đến vì toàn nối các pline, cảm ơn bác Gp14 nói e mới để ý thấy.Thế là lại có thêm chút kinh nghiệm nữa rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ai còn mẹo nào nữa ko nói cho anh em nghe với!

Sao không ai nói về mẹo kích thước thế nhỉ?

Mẹo về sửa (edit) các kích thước cho giống nhau chỉ bằng 1 lệnh : (không ed nhiều lần)

Đó là lệnh Dimedit (Tắt là Ded)

Command: ded DIMEDIT : đánh lệnh Ded

Enter type of dimension editing [Home/New/Rotate/Oblique] <Home>: n

: gõ N , sau đó hiện lên hộp thoại Mtext , bạn gõ kích hước cần sửa, (ví dụ :1000)

Select objects: Specify opposite corner: 4 found : quét chọn các đường kích thước cần sửa,

Select objects:

Lập tức, các kích thước cần sửa sẽ có giá trị là 1000.

Chỉ cần sử dụng 1 lệnh thôi, các kích thước đã sửa giống nhau 1 lần.

Ai thấy mẹo này hay thì tick Thanks nhé. :cheers:

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2.LẤY THANH CÔNG CỤ ORDER RA MÀ DÙNG: chọn cái trên->Bring đown rùi làm gì thì làm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay