Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
linhoreka

7cad Rebar: Thống kê, tự động đánh số và đếm cốt thép

Các bài được khuyến nghị

ko biết dùng thế nào hết

Các bạn chưa mở bản vẽ à ? :undecided: Xin vui lòng mở bản vẽ, gõ lệnh REGEN để load chương trình, rồi đọc hướng dẫn từng bước ghi trong bản vẽ ! Chú ý: chỉ dùng cho AutoCAD 2007 trở đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bạn chưa mở bản vẽ à ? :undecided: Xin vui lòng mở bản vẽ, gõ lệnh REGEN để load chương trình, rồi đọc hướng dẫn từng bước ghi trong bản vẽ ! Chú ý: chỉ dùng cho AutoCAD 2007 trở đi.

Nếu nói về thống kê thép thì phải nói tới addproV2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sáng thứ 7 ngày 25 tháng 12: 7cad Rebar link đã cập nhật ở đây và ở cả bài post đầu tiên, sửa lỗi tương tác với Visual Lisp và ghi chữ "Hướng dẫn sử dụng" 1, 2, 3 ... vào bản vẽ để anh em đỡ băn khoăn khó hiểu :undecided:.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sáng thứ 7 ngày 25 tháng 12: 7cad Rebar link đã cập nhật ở đây và ở cả bài post đầu tiên, sửa lỗi tương tác với Visual Lisp và ghi chữ "Hướng dẫn sử dụng" 1, 2, 3 ... vào bản vẽ để anh em đỡ băn khoăn khó hiểu :undecided:.

sao cái link bạn cho k down dc phần mềm về hỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao cái link bạn cho k down dc phần mềm về hỉ?

7cad Rebar nằm luôn trong bản vẽ hướng dẫn. Bạn down bản vẽ về, mở bản vẽ, gõ lệnh REGEN để load chương trình rồi xem hướng dẫn lý thuyết và thực hình minh họa luôn trong bản vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
7cad Rebar nằm luôn trong bản vẽ hướng dẫn. Bạn down bản vẽ về, mở bản vẽ, gõ lệnh REGEN để load chương trình rồi xem hướng dẫn lý thuyết và thực hình minh họa luôn trong bản vẽ.

cảm ơn bạn đã hồi âm sơm nh vấn đề là min down file cad đó k đc lun?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tớ down thử rồi. Ai cũng down được hết mà ! Tớ xem thống kê số lần download trong tài khoản rồi. Lỗi download nằm ngoài phạm vi chương trình ...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tớ down thử rồi. Ai cũng down được hết mà ! Tớ xem thống kê số lần download trong tài khoản rồi. Lỗi download nằm ngoài phạm vi chương trình ...

Hình như là bản demo?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như là bản demo?

:undecided: Anh em ta chỉ khoái món freeware thôi. Vâng, đây chỉ là bản giới thiệu demo của 7cad Rebar. Dự tính nhóm 7cad sẽ hoàn thành bản chính thức trước Tết Ta và tặng free cho từ 70 người đăng ký sử dụng đầu tiên, trước Tết (ưu tiên những thành viên tích cực của CADViet.com)

Nhóm của tớ không muốn share free chương trình vô hạn nên vẫn khóa chương trình.

Các bạn đăng ký sử dụng mời vào 7cad.wordpress.com. Các bạn ghi tên + mã số máy tính vào comment của trang cùng đôi lời giới thiệu ngắn gọn và rõ ràng về bản thân. Nhóm 7cad rất vui được làm quen và gửi tặng bạn chương trình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tên chương trình:7cad Rebar Detailer Thống kê cốt thép

Tên gọi tắt: 7cad Rebar

Version: 2.5 (2010)

Revision 1 - Sáng thứ 7 ngày 25 tháng 12: 7cad Rebar link đã cập nhật sửa lỗi tương tác với Visual Lisp và ghi chữ "Hướng dẫn sử dụng" 1, 2, 3 ... vào bản vẽ để anh em đỡ băn khoăn khó hiểu :).

Hướng dẫn sử dụng: Bạn download file đã embedded chương trình, gõ lệnh REGEN để load chương trình, rồi làm theo các bước được minh họa trực tiếp trong bản vẽ

Video minh họa trên YouTube: Thép Sàn

Video minh họa trên YouTube: Thép Dầm

Hình ảnh minh họa:

1. 7cad Rebar làm việc song song với AutoCAD:

2. Bạn dễ dàng edit, thay đổi hình dáng những block Thống kê thép với 7cad Rebar:

3. Cách ghi chú thép kết hợp với đường dim thể hiện đoạn rải thép sẽ giúp 7cad Rebar tự đống đếm số lượng thép cần thống kê:

Chương trình sử dụng ngôn ngữ lập trình VBA + AutoLisp. Chương trình là một addin cho Autodesk AutoCAD, tương thích với AutoCAD từ version 2007 trở lên. Chương trình tích hợp Paramblock - Một ứng dụng của Dynamic Block thông minh được phát triển bởi 7cad.

Những ưu điểm của chương trình:

+ Làm việc song song với AutoCAD. Bạn có thể vừa làm việc với bản vẽ của mình, vừa sử dụng 7cad Rebar để hỗ trợ thiết kế.

+ Tính gọn gàng: chương trình gói gọn trong 1 file 7cad Rebar.dvb và 3 câu lệnh: ED (edit), TKT và UP (update)

+ Với rất ít thao tác, chương trình có thể:

- Giúp bạn tự động đánh số 1 thép hay hàng loạt thép

- Giúp bạn tự động đếm thép

- Tự động tạo bảng thống kê thép

- Tự động tổng hợp khối lượng thép

Các bạn xem thêm thông tin về đăng ký sử dụng chương trình trên 7cad.wordpress.com

Chào bạn

Mình thao tác chương trình của bạn sao không được?

Chọn mấy cái Blọck thép xong rồi. Nó có đánh số đâu?

Thương thì đánh số thứ tự trên nguyên tắc là cái nào cùng loại thép, cùng đường kính và cùng chiều dài thì đánh số giống nhau.

Tue_NV thấy chưa có thông số về chiều dài của thép thì không biết chương trình dựa vào gì để đánh số? Vì chưa chạy được chương trình của bạn nên không góp ý gì thêm đươc?Nhân tiện, cho Tue_NV hỏi Bạn có biết chương trình nào về quay video không?

Xem qua video phần vẽ thép sàn của bạn thì thấy chương trình của bạn vẫn còn "thủ công" trong việc thống kê thép thể hiện trong việc là chưa có số liệu về chiều dài của thép? Cái này vẫn phải nhập những con số từ bàn phím sao?

Thép đỡ mũ (thép cấu tạo) cho thép sàn 1 lớp; 2 lớp chưa được tính.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn

Mình thao tác chương trình của bạn sao không được?

Chọn mấy cái Blọck thép xong rồi. Nó có đánh số đâu?

Thương thì đánh số thứ tự trên nguyên tắc là cái nào cùng loại thép, cùng đường kính và cùng chiều dài thì đánh số giống nhau.

Tue_NV thấy chưa có thông số về chiều dài của thép thì không biết chương trình dựa vào gì để đánh số? Vì chưa chạy được chương trình của bạn nên không góp ý gì thêm đươc?Nhân tiện, cho Tue_NV hỏi Bạn có biết chương trình nào về quay video không?

Xem qua video phần vẽ thép sàn của bạn thì thấy chương trình của bạn vẫn còn "thủ công" trong việc thống kê thép thể hiện trong việc là chưa có số liệu về chiều dài của thép? Cái này vẫn phải nhập những con số từ bàn phím sao?

Thép đỡ mũ (thép cấu tạo) cho thép sàn 1 lớp; 2 lớp chưa được tính.

Chương trình bây giờ đã nâng cấp lên phiên bản 7cad Rebar 3.0 thay đổi khá nhiều.

Bạn có thuật toán nhận dạng hình thép từ pline của AutoCAD không chia sẻ cùng anh em chút ;) ?

Tiêu chuẩn chỗ tớ là thép cấu tạo xem ghi chú, không cần vẽ rồi ghi tag cho thêm dày bản vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chương trình bây giờ đã nâng cấp lên phiên bản 7cad Rebar 3.0 thay đổi khá nhiều.

Chào bạn Lĩnh!

Chương trình của nhóm bạn làm rất hay. Tuy nhiên các bạn viết trên VBA thì bảo mật sẽ không cao. Các bạn nên phát triển trên nền VB thì hơn. Cám ơn những chia sẻ của các bạn cho cộng đồng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn Lĩnh!

Chương trình của nhóm bạn làm rất hay. Tuy nhiên các bạn viết trên VBA thì bảo mật sẽ không cao. Các bạn nên phát triển trên nền VB thì hơn. Cám ơn những chia sẻ của các bạn cho cộng đồng.

Cái này chịu vì tớ lập trình tự học thôi.

Chương trình không viết hoàn toàn trên VBA. Đã chia nửa ra trên VB để bảo mật rồi.

Chạy hoàn toàn trên VB thì có nhiều cái tương tác với Lisp khó, chưa có thời gian mò mẫm nữa. Trong khi chương trình tương tác thường xuyên với AutoLisp để xử lý những việc VB không xử lý được.

Chương trình có tính chia sẻ. Hy vọng không có anh nào tìm cách crack :D

À còn nữa, VBA thì tương thích với mọi AutoCAD. Thư viện Reference tự động cập nhật đến version AutoCAD hiện hành. Còn nếu chuyển sang VB thì file DLL chỉ link đến 1 thư viện AutoCAD cố định. Chạy AutoCAD version khác là báo không tìm thấy thư viện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thuật toán nhận dạng hình thép từ pline của AutoCAD không chia sẻ cùng anh em chút ;) ?

Tiêu chuẩn chỗ tớ là thép cấu tạo xem ghi chú, không cần vẽ rồi ghi tag cho thêm dày bản vẽ.

Chào bạn

Nói về việc nhận dạng hình thép từ plinethì biết bao nhiêu cho đủ?

Do vậy, với thép sàn, Tue_NV đơn giản nó thành các loại thép điển hình để giải quyết

Đó là : thép móc tròn 2 đầu, thép thẳng và thép mũ (thép móc vuông 90độ)

Thép cấu tạo : để đỡ thép mũ

Một cách tương đối, vẫn có thể tính được trọng lượng của các loại thép cấu tạo này. Đương nhiên là không vẽ vào trong bản vẽ làm gì cho rối...

Tiếp tục...Có nên tiếp tục chia sẻ với chương trình ... có phí không nhỉ? :unsure: .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn

Do vậy, với thép sàn, Tue_NV đơn giản nó thành các loại thép điển hình để giải quyết

Một cách tương đối, vẫn có thể tính được trọng lượng của các loại thép cấu tạo này. Đương nhiên là không vẽ vào trong bản vẽ làm gì cho rối...

Tiếp tục...Có nên tiếp tục chia sẻ với chương trình ... có phí không nhỉ? :unsure: .

Bác yên tâm. Với những người biết chia sẻ thì chắc là tác giả sẽ miễn phí thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À còn nữa, VBA thì tương thích với mọi AutoCAD. Thư viện Reference tự động cập nhật đến version AutoCAD hiện hành. Còn nếu chuyển sang VB thì file DLL chỉ link đến 1 thư viện AutoCAD cố định. Chạy AutoCAD version khác là báo không tìm thấy thư viện.

Thực chất khi dùng VB để dịch thì k cần Reference DLL của Cad vào nữa, nên nó cũng hỗ trợ các đời khác bác ạ.Có 1 bài nói của ks.phanthanhtu về cái này r đó ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn

Cái "Tiếp theo ..." của bác chắc là dùng dynamic block block các hình thép lại ?

Chương trình Version 2 thì miễn phí bác ạ

Còn version 3 thì đang để mở ai đăng ký sử dụng vẫn được sử dụng, chỉ yêu cầu đóng phí tự nguyện thôi.

Chi phí là cho phần kỹ thuật lập trình vì phần này làm cũng gian nan lắm :D. Còn ý tưởng thiết kế chương trình như thế nào thì bác xem phần video là nắm được dễ dàng, miễn phí.

Có phí thì mới nhanh có tiền làm tiếp bài toán nhận dạng hình thép từ pline bác ạ. Làm như bác là nhận dạng được 3 loại hình rồi. Còn hơn 10 loại hình nữa sẽ làm nốt là ổn. Dĩ nhiên nghiệm gần đúng thôi.

To ketxu: tớ sẽ nghiên cứu. Hiện đang cũng làm như thế, bỏ thư viện đi, các object để variant hết, không AcadLine hay Acad ... gì cả. Nhưng mỗi lần có lỗi gì thì sửa khó quá :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái "Tiếp theo ..." của bác chắc là dùng dynamic block block các hình thép lại ?

Chương trình Version 2 thì miễn phí bác ạ

Còn version 3 thì đang để mở ai đăng ký sử dụng vẫn được sử dụng, chỉ yêu cầu đóng phí tự nguyện thôi.

Chi phí là cho phần kỹ thuật lập trình vì phần này làm cũng gian nan lắm :D. Còn ý tưởng thiết kế chương trình như thế nào thì bác xem phần video là nắm được dễ dàng, miễn phí.

Có phí thì mới nhanh có tiền làm tiếp bài toán nhận dạng hình thép từ pline bác ạ. Làm như bác là nhận dạng được 3 loại hình rồi. Còn hơn 10 loại hình nữa sẽ làm nốt là ổn. Dĩ nhiên nghiệm gần đúng thôi.

To ketxu: tớ sẽ nghiên cứu. Hiện đang cũng làm như thế, bỏ thư viện đi, các object để variant hết, không AcadLine hay Acad ... gì cả. Nhưng mỗi lần có lỗi gì thì sửa khó quá :D

Xem video Clip của bạn có những phần rất hay.

Tuy nhiên, cái quan trọng nhất vẫn là nhận dạng trước PLINE, và tính chiều dài của thép -> Trên cơ sở đó mới đánh số thứ tự được. Những thanh nào cùng loại thép, cùng đường kính và cùng chiều dài thì đánh số giống nhau. Mình thấy đoạn Video của bạn phần nhập Chiều dài của tất cả các loại thanh thép thì rất là thủ công, ít thì không sao, nếu mà nhiều thì lâu lắm

Phần Merge nhóm thép phải chăng là chưa nhận dạng được thép phải sử dụng đến cái này?

Bạn xem video này thử :

http://www.youtube.com/watch?v=KmAyA0CnxoM

Cái bảng Thống kê tuy không Update được như bạn, nhưng mà mỗi khi thay đổi (thêm thắt hay bớt gì đi nữa) nó có thể đánh số thứ tự 1 cách tự động lại 1 cách chính xác (căn cứ vào loại thép, đường kính và chiều dài) và thống kê lại Bảng thống kê mới

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lần trước quên chưa reply bác Tuệ cái này:

Phần mềm quay Video Camtasia Studio

Key:

Name...: Jessica Alba

Serial.: CCWCY-TGDQU-VGLWH-CBDUT-WA364

Cái này hôm trước tết tìm được tên Google, trang nào quên rồi, bác tự tìm, chắc nhanh thôi.

Bác thống kê thép sàn ấn tượng thật đấy, version 4.0 7cad Rebar sẽ có nhận dạng pline thép, hy vọng làm được như bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần thống kê như của bác Tue dùng đối tượng ký hiệu thép là gì ạ ? Nhìn với số lượng 20 thanh thép mà chạy khá lâu, có lẽ là Block Att theo quy chuẩn ạ ?Với sàn khoảng 50 thanh thì chắc là khá lâu.Với những đoạn uốn thép qua sàn hạ cốt ít thì sao ạ ? THuật toán nào để tính số lượng thanh thép,hay nó nằm sẵn trong block (hiển thị khoảng chia) ? Do cái video nó nhỏ nhỏ nên e nhìn hok rõ được.Bác có thể gửi cho e file kết quả được k ^^ E cũng đang nghiên cứu phần này mà bị tối ý tưởng.

@linhoreka : e vẫn đang theo dõi các khám phá của bác đây

P/S : hy vọng bác Tue và linhoreka cùng mọi người chung sức hoàn thành được phần này, cho e góp tay nghiên cứu với ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chương trình trông rất tuyệt, nhưng để bán thì chỉ có mỗi cái pass của vba là không ổn rồi.

Tôi chạy một hồi cũng tìm thấy chừng mười mấy user mặc định.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn cảnh báo. Chương trình có khóa bên VB và bên VBA nữa cho chắc ăn ! Nếu anh em :ph34r: nhà ta đột nhập được cả 2 cổng thì tớ sẽ mở free luôn đỡ đau đầu.

Chương trình chưa bán được đâu. Mới chỉ vẽ Tag thép và dim đếm thép, tạo bảng thống kê, chưa hỗ trợ gì cho vẽ cấu kiện và chi tiết thép.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo