Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
lion1310

Giúp về đường dóng đo kích thước

Các bài được khuyến nghị

Bình thường thì đường dóng vuông góc với đoạn cần đo, nhưng bây giờ e muốn đường dóng xiên lên hoặc xuống thì làm như thế nào?

E search mãi ko thấy, bác nào biết chỉ e với. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

À, hiểu ý của bạn rồi!

Bạn thử dùng lệnh "DIMEDIT" xem sao!

Chú ý: khi dùng lệnh này thì bạn phải có "DIM" rồi (Dim mà có đường gióng vuông góc)

DIMEDIT--> Enter-->Enter type of dimension editing [Home/New/Rotate/Oblique]-->"Oblique"--> Select objects (chọn Dim cần xoay đuờng gióng)--> Enter-->Enter obliquing angle (press ENTER for none): Nhập giá trị góc cần nhập so với Dim cũ.

Chúc thành công!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, hiểu ý của bạn rồi!

Chú ý: khi dùng lệnh này thì bạn phải có "DIM" rồi (Dim mà có đường gióng vuông góc)

DIMEDIT--> Enter-->Enter type of dimension editing [Home/New/Rotate/Oblique]-->"Oblique"--> Select objects (chọn Dim cần xoay đuờng gióng)--> Enter-->Enter obliquing angle (press ENTER for none): Nhập giá trị góc cần nhập so với Dim cũ.

Chúc thành công!

sao em ko làm đc như bác nói nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bình thường thì đường dóng vuông góc với đoạn cần đo, nhưng bây giờ e muốn đường dóng xiên lên hoặc xuống thì làm như thế nào?

E search mãi ko thấy, bác nào biết chỉ e với. Thanks

Vào Dimension >>Chọn Obbique ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao em ko làm đc như bác nói nhỉ?

Sao bạn lại không làm đuợc nhỉ?

bạn đọc kỹ các buớc như thực hiện nhé:

B1.Trước tiên dùng dli--> để tạo ra đuờng đo kích thuớc thẳng (đuờng dóng vuông góc.

B2.DIMEDIT--> Enter-->Enter type of dimension editing [Home/New/Rotate/Oblique]-->chọn "Oblique"--> Select objects (chọn Dim cần xoay đuờng gióng là dim trên bước 1 đấy)--> Enter-->Enter obliquing angle (press ENTER for none): Nhập giá trị góc cần nhập so với Dim bước 1.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng là vấn đề kích thước trong cad nhưng mà vấn đề của em nằm ở Arowheads:

2 cái gạch chéo ở 2 đầu đo kích thước nhỏ quá, em chỉnh hoài trong Dim style mà ko được. Giờ em phải làm cách nào để 2 cái gạch chéo đó dày lên để dễ nhìn hơn? Em search rồi mà chưa tìm thấy nên gửi luôn trong topic này :blush:

Cảm ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng là vấn đề kích thước trong cad nhưng mà vấn đề của em nằm ở Arowheads:

2 cái gạch chéo ở 2 đầu đo kích thước nhỏ quá, em chỉnh hoài trong Dim style mà ko được. Giờ em phải làm cách nào để 2 cái gạch chéo đó dày lên để dễ nhìn hơn? Em search rồi mà chưa tìm thấy nên gửi luôn trong topic này :blush:

Cảm ơn nhiều

Bạn tinh chỉnh như sau: Dimension\ Modify\ chọn thẻ Symbol and Arrow, chọn nút Arrow size và tinh chỉnh số lớn lên như hình dưới.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh hì, em làm đuợc rồi. :rolleyes: Mà có điều là 2 cái gạch chéo đó nó thay đổi cả độ dày và chiều dài, khi nhìn vào bản vẽ thấy độ dày thì vừa đẹp mà dài quá, trông xấu. Em có đọc ở trên diễn đàn có cách tạo riêng 1 block cho nó, mình sẽ canh chỉnh được theo vừa ý mình(tiếc là em tìm mà ko ra)

Vậy anh có cách tạo block cho nó được ko :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh hì, em làm đuợc rồi. :rolleyes: Mà có điều là 2 cái gạch chéo đó nó thay đổi cả độ dày và chiều dài, khi nhìn vào bản vẽ thấy độ dày thì vừa đẹp mà dài quá, trông xấu. Em có đọc ở trên diễn đàn có cách tạo riêng 1 block cho nó, mình sẽ canh chỉnh được theo vừa ý mình(tiếc là em tìm mà ko ra)

Vậy anh có cách tạo block cho nó được ko wub.gif

Khỏi cần dùng block, nếu "độ dày thì vừa đẹp mà dài quá, trông xấu" , muốn đẹp anh thay đổi trị số Arrow size = 0 sẽ được như ý! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, hiểu ý của bạn rồi!

Chúc thành công!

em hóng hớt làm theo, cảm ơn bác nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo