Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vietaids

Lỗi block động array trong Autocad

Các bài được khuyến nghị

Hi các bạn, các bạn cho mình hỏi sao block động mình tạo array với khoảng cách 175 nhưng nhưng khi mình kéo ra tới hơn 250 mà block ko array kéo ra thêm hơn 300 mới arry ra đối tượng mới được, các bạn chỉ mình cách khắc phục với

Chỉnh sửa theo vietaids
sửa nội dung

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình đang xét theo file bạn gửi nhé (khác với hình của bạn đăng):

+ distance2, distance 3 là mình thêm (ví dụ)

Trả lời câu hỏi tại sao của bạn:

bạn đang chọn khoảng cách array =200, nghĩa là [(distance 1) / 200 ] phần nguyên sẽ là số hình array đc, dễ hiểu, distance1 = 400 / 600 / 800... sẽ xuất hiện hình array thứ 2 / 3 / 4.

Nên để khắc phục, bạn có thể thêm distance 3, array ảo theo distance này , còn stretch vẫn theo distance1 (để thuận tiện nhập chiều dài). 

Distance 2 bạn nên chọn tròn số để dễ tính ra distance 3. Theo mình tính, distance 3 = distance 1 + (200 - distance 2)

Mình giải thích hơi lòng vòng. bạn thông cảm nhé. 
Hoặc bạn nào có cách khác hay ho hơn thì giúp mình. hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cảm ơn bạn rất nhiều,

Mình làm theo bạn và đã làm được rồi nhưng cho mình hỏi thêm xíu nữa là cái công thức tính distance 3 đó là mình dựa vào quy tắc đặt dim parametter như thế nào mà ra được công thức đó vậy bạn?
Thứ 2 nữa là nếu mình ko dùng thêm distance phụ mà mình chỉ dùng một  distance 1 thôi rồi thêm action array cho nó (tức là distance 1 bao gồm action strech array) thì có thể có cách nào làm dc không bạn?
MÌnh rất cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, vietaids đã nói:

Mình cảm ơn bạn rất nhiều,

Mình làm theo bạn và đã làm được rồi nhưng cho mình hỏi thêm xíu nữa là cái công thức tính distance 3 đó là mình dựa vào quy tắc đặt dim parametter như thế nào mà ra được công thức đó vậy bạn?
Thứ 2 nữa là nếu mình ko dùng thêm distance phụ mà mình chỉ dùng một  distance 1 thôi rồi thêm action array cho nó (tức là distance 1 bao gồm action strech array) thì có thể có cách nào làm dc không bạn?
MÌnh rất cảm ơn

1. Giải toán ra thui bạn :D. Giả sử tại array thứ n (n>0). khoảng cách Array 200, bạn cần hình tròn trùng với mép hình chữ nhật.

X = D3 - D1 = (n x 200) - [ D2 + (n -1)x 200] = 200 - D2 

2. Ý này mình có thử nhưng chưa tìm ra cách tối ưu nhất (vừa muốn distance thể hiện đúng khoảng cách, vừa muốn trùng tại mép). Mình cũng đợi có cao nhân nào chỉ cách luôn. hehe

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay