Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Tan Phuoc

Nhờ giúp đỡ xuất tổng số lượng kích thước đã dim trong bản vẽ sang excel

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người.

Hiên tại trong folder làm việc của mình có rất nhiều bản vẽ chi tiết.

Nhiệm vụ của mình là đếm tổng số lượng kích thước (kích thước chiều dài, lỗ, vát mép, ...) đã kéo trong từng bản vẽ . Rồi nhập kết quả vào excel.

Nếu như  mở từng bản vẽ lên, rồi đếm số lượng kích thước, rồi nhập vào bảng excel theo cách thủ công thì khá nhàm chán và tốn thời gian.

Vậy cho mình hỏi có cách nào có thể làm nhanh hơn không, mong mọi người giúp đỡ.

Mọi người có lisp để xuất tự động ra được kết quả thì cho mình xin với.

Cám ơn mọi người rất nhiều.

• Vote giảm 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình đang cần xuất số lượng kích thước đã kéo trong bản vẽ sang file excel. Vì mình cần biết số lượng kích thước của mỗi bản vẽ để làm thực hiên công đoạn tiếp theo của công việc.

Ví dụ như bản vẽ bên. Hiên giờ đang có tổng là 7 kích thước .

Mình muốn xuất con số 7 này sang excel thì có lisp nào làm được không mọi người.

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Vì có rất nhiều bản vẽ, và có những bản vẽ có số lượng kích thước nhiều, mà nếu mở bản vẽ lên đếm  từng bản vẽ rồi lấy kết quả nhập vào excel thì rất mất thời gian.

Vì thế có lips nào có thể tự động đếm số lượng kích thước rồi tự động xuất kết quả sang excel lần lượt cho bản vẽ số 1, 2, 3, ...., n không vậy ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đối với cách làm thông thường hiện giờ mình đang làm

là dùng lệnh Filter để lọc đối tượng là dimension, sau đó bấm F2 là kiểm tra được số lượng kích thước đã kéo là "7 found" như hình ở trên.

Rồi sau đó mình sẽ nhập kết quả "7" này vào file excel bằng tay cho bản vẽ số 1, tương tự cách làm trên cho bản vẽ số 2, ..., số n.

Có lips này có thể làm công việc này tự động hơn cách mình làm không mọi người. Mong mọi người chỉ giáo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn.

Mình đã tải và load lisp HA của bạn viết rồi.

Bạn cho mình hỏi cách sử dụng với.

Sau khi chọn text, dimension rồi thì làm sao chọn file để save vậy.

cám ơn bạn nhiều 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 1/12/2020 tại 20:23, Tan Phuoc đã nói:

Chào mọi người.

Nhiệm vụ của mình là đếm tổng số lượng kích thước (kích thước chiều dài, lỗ, vát mép, ...) đã kéo trong từng bản vẽ . Rồi nhập kết quả vào excel.

Nếu như  mở từng bản vẽ lên, rồi đếm số lượng kích thước, rồi nhập vào bảng excel theo cách thủ công thì khá nhàm chán và tốn thời gian.

Vậy cho mình hỏi có cách nào có thể làm nhanh hơn không, mong mọi người giúp đỡ.

Bài liên quan:
  • [Yêu cầu] Lisp Cộng các số trong Dim thành một công thức ...

19 Tháng Bảy 2012 ... Như vậy trong phần diễn giải khối lượng sẽ phải công các số trong ... Mình là một thành viên mới mình đang cần 1 lisp cad để làm một việc sau nhờ các ban giúp đỡ: ... Xuất hiện hộp thoại -> Bạn nhấn Copy -> Paste vào ô trong Excel ... 1 điểm trên bản vẽ đưa ra tổng các đường Dim thì phải làm thế nào.

• [yêu cầu] lisp tính tổng số đai trong dim - AutoLisp

27 Tháng Năm 2014 ... Vì về cơ bản lisp trừ dim nó chọn 2 lần : lần 1 : các dim bị trừ (S), lần 2 : các ... Mình hay phải vẽ dầm và thống kê cốt đai dầm, theo mẫu của bên mình thì số lượng đai ... [Yêu cầu] Nhờ viết lisp dim kích thước các pline và xuất ra file cel . ... Trong quá trình làm hoàn công cần phải tính khối lượng đã thi công ...

• [Yêu cầu] Lisp lấy giá trị của dimenson, text và xuất ra file text ...

20 Tháng Mười 2011 ... Và em muốn sửa các text trong các ô như tên bản vẽ, kí hiệu, ,,, bằng cách như ... là được save as sang rồi thay đổi tên bản vẽ, kích thước, số lượng, ... là được ... lisp lấy số liệu từ text, dim xuất sang excel để thuận tiện cho việc tính toán, ... DoanVanHa, ketxu, phamthanhbinh, Tue_NV đã nhiệt tình giúp đỡ.

• LandCadViet Utility - AutoLisp

2) Đọc dữ liệu từ Acad, xuất sang Excel theo những quy cách định trước ... không rành nên nhờ các bạn trong ngành lập giúp “Bảng tổng hợp các yêu cầu” theo ... 1) Chức năng: Vẽ bản đồ địa chính, lấy số liệu từ Excel ... nhiều thứ: font, độ dài số, kích thước các chữ số khác nhau (số 1 hẹp hơn số 2, 3…).

• Kết hợp Excel-AutoLisp-AutoCAD - AutoLisp

trong cad Em có vẽ 1 thanh sắt và các lỗ tượng trưng không cần chính xác , ... Có nhiều pm như Tekla, ProSteel vv tự động xuất bản vẽ từ model 3D, ... Wow wow wow , được nhiều hồi âm giúp đỡ quá , Em cảm ơn rất nhiều ... Thí dụ dim của kích thuớc đầu là 40 (xem bv đã post ở bài trên), LISP sẽ thay số ...

Nếu để đếm số lượng ( hoặc giá trị), bạn có thể dễ dàng hoàn thành nó bằng cách sử dụng DataExtraction cho cả thư mục

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Tại sao không nhập thử Donal Trump xem nó ra cái gì?

@DVH cám ơn bạn đã chia sẻ. Mình mới bắt đầu học về lisp nên còn gà lắm. Bạn chỉ thêm cách dùng cho mình tham khảo lisp của bạn với.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, Tan Phuoc đã nói:

@ketxu chào bạn.

cám ơn bạn đã chia sẻ, bạn có thể chia sẻ rõ thêm về cách làm giúp mình được không. 
Mình cám ơn bạn nhiều

+ Google search, Youtube Search    là tính năng ko mất phí bạn ạ :)))

Bạn mất công hỏi, thì mọi người đã cho bạn từ khóa để tìm kiếm rồi. Vậy tại sao bạn ko tìm kiếm câu trả lời dựa vào các từ khóa trên ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã tìm thử rồi. 
Nhưng khi chọn nhiều bản vẽ để xuất sang excel  1 lần thì nó không phân loại ra cho từng bản vẽ,

mà nó chỉ tính tổng số lượng kích thước của tất cả bản vẽ.

Mình muốn phân loại ra.

Kiểu như 

bản vẽ 01: 5 kích thước 

bản vẽ 02: 12 kích thước

bản vẽ 03: 9 kích thước

.....

Phân loại ra như vậy thì bạn có làm được không.

Nhờ bạn chỉ giúp mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 1/12/2020 tại 20:23, Tan Phuoc đã nói:

Chào mọi người.

Inbox mình nếu chưa làm được nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Tan Phuoc đã nói:

Mình đã tìm thử rồi. 
Nhưng khi chọn nhiều bản vẽ để xuất sang excel  1 lần thì nó không phân loại ra cho từng bản vẽ,

mà nó chỉ tính tổng số lượng kích thước của tất cả bản vẽ.

Mình muốn phân loại ra.

Kiểu như 

bản vẽ 01: 5 kích thước 

bản vẽ 02: 12 kích thước

bản vẽ 03: 9 kích thước

.....

Phân loại ra như vậy thì bạn có làm được không.

Nhờ bạn chỉ giúp mình.

Bạn quan sát một chút nữa thì muốn gì có đó :)
Còn không bạn cũng có thể đặt hàng các bạn ấy viết lisp cho. Đây chỉ là một hàm count DBX đơn giản trong lisp thôi :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo