Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
TrungOji

Vấn đề về Stretch trong autocad. Xin các bác giải đáp giúp..

Các bài được khuyến nghị

Xin chào tất cả các bác. Em có 1 vấn đề về stretch mong được các bác giải đáp giúp. Em thường xuyên dùng lệnh Stretch để hiệu chỉnh bản vẽ. nhưng khi sử dụng em thường phải qua 1 cầu là bấm máy tính để cộng hoặc trừ. các bác cho em hỏi là có cách nào để khi stretch chỉ cần nhập số liệu mới không ạ. ví dụ hình chữ nhật cũ dài 300m. sau khi nhập 500 thì hình sau stretch chiều dài hình chữ nhật sẽ thành 500 luôn, không cần qua bước nhẩm lấy 500 -300 ấy ạ. Em thấy trong phần 'cal ko cho phép pick chuột 2 đầu mút để hiện khoảng cách, nên toàn phải nhập lại số liệu cũ, rùi lấy số mới cộng hoặc trừ số liệu cũ, mà số liệu tính toán thì đôi khi quá lẻ nên nhập liệu lâu và dễ bị nhầm lẫn các bác ạ. Mong các bác giải đáp, cũng như có lisp nào có thể hỗ trợ việc này thì mong các bác chia sẻ ạ. Em xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1 giờ} trướ}c, lbttkcl đã nói:

Bạn thử Stretch kết hợp lệnh FROM thử xem :D

Hi. Diễn đàn thật bổ ích. Cảm ơn bác rất nhiều. Đúng là 1 sự kết hợp rất hay :v . Em muốn xin ý kiến đóng góp của các bác khác nữa ạ :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mà nhân tiện đây, như bác lbttkcl gợi ý lệnh Stretch kết hợp với From. Thì sẽ phải mất thêm nhiều thao tác nữa. Giá mà có cao thủ nào đó viết 1 Lisp về stretch. Ý tưởng là Gõ ST-->Pick chọn điểm đầu mút (ví dụ đầu mút là điểm đầu gốc (0,0) của hình chữ nhật)---> Chọn phương stretch (ví dụ phương theo chiều dài) --> Nhập khoảng cách 500. Kết quả thu được là hình chữ nhật có chiều dài 500 ấy. Thế thì tốt quá. Mong các bác giúp đỡ ạ. 

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình chữ nhật chỉ là một polyline khép kín chứ không phải là một thực thể (entity) riêng biệt nên bạn không thể làm được điều đó. Bạn nên sử dụng 1 dymamic block sẽ dễ dàng điều chỉnh kích thước X,Y

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vào lúc 11/12/2020 tại 17:48, TrungOji đã nói:

Mà nhân tiện đây, như bác lbttkcl gợi ý lệnh Stretch kết hợp với From. Thì sẽ phải mất thêm nhiều thao tác nữa. Giá mà có cao thủ nào đó viết 1 Lisp về stretch. Ý tưởng là Gõ ST-->Pick chọn điểm đầu mút (ví dụ đầu mút là điểm đầu gốc (0,0) của hình chữ nhật)---> Chọn phương stretch (ví dụ phương theo chiều dài) --> Nhập khoảng cách 500. Kết quả thu được là hình chữ nhật có chiều dài 500 ấy. Thế thì tốt quá. Mong các bác giúp đỡ ạ. 

Bạn thử lisp này xem

ss stretch.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ trước, LuytBui đã nói:

Bạn thử lisp này xem

ss stretch.lsp

Vâng. Em cảm ơn. Lisp này tương đối đạt yêu cầu chỉ cần hoàn thiện chút nữa là được bác ạ. như là hiện khung cửa sổ vùng chọn Stretch để tiện quan sát. với cả khi em dùng lisp luôn bị tắt truy bắt điểm tự động. Được cái hay là cách chọn vùng Stretch giống với lệnh Mstretch của autocad, chọn theo phương nào cũng được, ko cứ phải chọn từ trái qua phải như lệnh Stretch đơn thuần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
19 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

hình chữ nhật chỉ là một polyline khép kín chứ không phải là một thực thể (entity) riêng biệt nên bạn không thể làm được điều đó. Bạn nên sử dụng 1 dymamic block sẽ dễ dàng điều chỉnh kích thước X,Y

Dạ. hình chữ nhật chỉ là ví dụ thôi bác ơi. tức là Stretch sẽ áp dụng với mọi đối tượng vùng khép kín hay riêng lẻ. Mong muốn của em giống Lisp của bác LuytBui trên kia. chỉ là cần hoàn thiện thêm xíu nữa để trực quan dễ quan sát thôi ạ. Các bác giỏi viết Lisp có thể chỉnh sửa lại xíu để Lisp hoàn thiện hơn. cảm ơn các bác

• Vote giảm 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
39 phút trước, LuytBui đã nói:

@TrungOji

Bạn xem ok chưa nhé. ss stretch.lsp

Dạ. Em thấy ok rùi bác ạ. Chỉ có 1 chút xíu vấn đề nữa là khi quét chọn xong, hình bị hiện lên cả những điểm đánh dấu note màu xanh chỗ các giao điểm, làm việc chọn điểm tiếp theo hơi bị rối mắt. Có thể ẩn nó đi được ko bác. 

16.12 pic.PNG

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
24 phút trước, LuytBui đã nói:

Cách giải quyết mấy cái điểm xanh kia thì mình chỉ biết hy sinh việc "hiển thị select những đối tượng sẽ được stretch" chứ chưa có cách nào hay hơn. Của bạn đây

ss stretch - Copy.lsp

Vâng. Đa tạ bác. Như vậy là cũng tốt lắm rồi ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo