Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Hoang Do

Block Động - Mặt đứng Cửa 1 cánh

Các bài được khuyến nghị

Xin cao nhân chỉ giáo!

Block động cửa có sẵn, mình down trong group, khi Stretch kéo lên trên, line V vẫn chia cân xứng ở trung điểm cửa và gắn vào bản lề cửa

Mình cố gắng tự tạo ra một block tương tự vậy để áp dụng vào công việc, sau khi strecth lên thì line V bị văng ra không được như cửa kia

Sau khi soi bảng properties của Stretch 1 thì thấy Distance 0.5 -> OK nhưng Object là 4...mần mò mấy ngày chưa ra 

Cao nhân xin giúp mình với, mình xin cám ơn

Screenshot 2020-12-22 203403.png

Block cửa hoàn thành.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hi

Stretch thì 4-Object  là khung trong, ngoài, chữ V, và bản lề phía trên. Stretch1 thì 3-Object là khung trong,bản lề giữa và chữ V. Khi chọn vùng Stretch  xong thì chọn đối tượng cũng trong vùng đó luôn

Bạn làm gần được rồi hãy xóa Stretch đi và làm lại một lần nữa là được

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

4 object đó là: chữ V, bản lề, hatch trong bản lề, khung trong cửa (cái khung bị thừa vì ko cần cũng được)

Lưu ý cái cửa sổ vùng chọn nữa:

1.png.2c39080cc602d79ab5db6a5d4afc461d.png2.png.e253e7328e83c68b48da8e9f6fb950d8.png

Bạn nên hiểu nguyên lý trước thì hay hơn: đấy là stretch theo phương dọc ngoài action stretch để kéo ở đầu cái cửa thì cần 1 cái nữa ở cái bản lề giữa, distance multiplier 0.5 ý để cho cái bản lề đó luôn ở trung điểm (ví dụ mình kéo cái cửa cao lên 100 thì chỗ bản lề giữa dịch lên 50 thôi).

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
11 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

4 object đó là: chữ V, bản lề, hatch trong bản lề, khung trong cửa (cái khung bị thừa vì ko cần cũng được)

Lưu ý cái cửa sổ vùng chọn nữa:

1.png.2c39080cc602d79ab5db6a5d4afc461d.png2.png.e253e7328e83c68b48da8e9f6fb950d8.png

Bạn nên hiểu nguyên lý trước thì hay hơn: đấy là stretch theo phương dọc ngoài action stretch để kéo ở đầu cái cửa thì cần 1 cái nữa ở cái bản lề giữa, distance multiplier 0.5 ý để cho cái bản lề đó luôn ở trung điểm (ví dụ mình kéo cái cửa cao lên 100 thì chỗ bản lề giữa dịch lên 50 thôi).

Mình đã chọn đúng đối tượng chọn vùng đúng  nhưng bản lề và line V vẫn bị văng đi... " để kéo ở đầu cái cửa thì cần 1 cái nữa ở bản lề"==> mình thấy cửa họ làm không có...chỉ đúng 2 linear và 3 stretch là ra ...còn đối với m thì là khó không ngờ...bế tắc quá...D giúp mình với

Screenshot 2020-12-23 211357.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, Hoang Do đã nói:

Mình đã chọn đúng đối tượng chọn vùng đúng  nhưng bản lề và line V vẫn bị văng đi... " để kéo ở đầu cái cửa thì cần 1 cái nữa ở bản lề"==> mình thấy cửa họ làm không có...chỉ đúng 2 linear và 3 stretch là ra ...còn đối với m thì là khó không ngờ...bế tắc quá...D giúp mình với

Nói riêng cái stretch phương dọc nhé, phương ngang thì dễ r:

- Stretch Action 1:

+ Window : vùng trên cái cửa

+ Objects: khung ngoài, khung trong, bản lề trên, chữ V (bạn đang thiếu chữ V và thừa bản lề giữa)

- Stretch Action 2:

+ Window : vùng bao chỗ bản lề giữa

+ Objects: khung trong, bản lề giữa, chữ V (bạn đang thừa bản lề trên)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Hoang Do đã nói:

Mình đã làm được!

Cái mình không ngờ là stretch có thể chọn lẫn đối tượng của nhau...

Mù mờ về nguyên lý dẫn đến mò mẫm trong ngu ngơ...

Xin 1 email kết bằng hữu từ bạn D nhé

P/s: email m: dongochoang.kp@gmail.com

Có gì đâu b, rảnh rỗi thì mời mình tách cafe thôi ^^

Zalo nhé: 0922161194

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
23 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Nói riêng cái stretch phương dọc nhé, phương ngang thì dễ r:

- Stretch Action 1:

+ Window : vùng trên cái cửa

+ Objects: khung ngoài, khung trong, bản lề trên, chữ V (bạn đang thiếu chữ V và thừa bản lề giữa)

- Stretch Action 2:

+ Window : vùng bao chỗ bản lề giữa

+ Objects: khung trong, bản lề giữa, chữ V (bạn đang thừa bản lề trên)

Với Stretch Action 2 thì phải chỉnh cái Distance thành 0.5 thì nó mới ở giữa cửa được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay