Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
duongminhbt

Cách xóa các text point bị trùng nhau

Các bài được khuyến nghị

Đây là file yêu cầu của em : http://www.cadviet.com/upfiles/2/text_poin...a_hoac_move.rar

Khi biên tập bản vẽ đo địa hình, thường xảy ra tình trạng các điểm cao độ bị trùng nhau. Để bản vẽ in ra được đẹp, trước khi in em phải chọn từng text rồi move hoặc xóa nó đi sao cho các text còn lại trong bản vẽ đều nhau.

Em muốn hỏi các anh 2 vấn đề :

+ Các anh có thể chỉ em cách chọn text theo điều kiện. VD : nếu khoảng cách giữa 2 text là 1 giá trị nào đó thì sẽ tự động tách ra riêng

+ Có cách nào để chọn và xóa nhanh các text trên để không còn các text trùng nhau như bãn vẻ trên.

CẢM ƠN các anh!!

Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các anh em!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Đây là file yêu cầu của em : http://www.cadviet.com/upfiles/2/text_poin...a_hoac_move.rar

Khi biên tập bản vẽ đo địa hình, thường xảy ra tình trạng các điểm cao độ bị trùng nhau. Để bản vẽ in ra được đẹp, trước khi in em phải chọn từng text rồi move hoặc xóa nó đi sao cho các text còn lại trong bản vẽ đều nhau.

Em muốn hỏi các anh 2 vấn đề :

+ Các anh có thể chỉ em cách chọn text theo điều kiện. VD : nếu khoảng cách giữa 2 text là 1 giá trị nào đó thì sẽ tự động tách ra riêng

+ Có cách nào để chọn và xóa nhanh các text trên để không còn các text trùng nhau như bãn vẻ trên.

CẢM ƠN các anh!!

Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các anh em!

theo mình hiểu thì điểm chèn của các text này chính là tọa độ của các điểm cần đánh dấu cao độ. như vậy việc move hoặc xóa text đi đã làm sai lệch hoặc mất những điểm mà thực tế trên bản vẽ cần phải có. mình cũng đã gặp trường hợp này nhiều rồi và thông thường thì mình chỉ chỉnh lại chiều cao hoặc chiều rộng hoặc cỡ của text thôi. và khi in thì đặt nét mờ cho text cao độ này để tránh làm rối bản vẽ.

chưa hiểu lắm ý của bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn duongminhbt! Nhờ có bác Nataca mà mình cũng có lisp đó. Mình sẽ upload lên cho bạn. Nhưng lisp này không tự giãn được các poitn trùng nhau ma chỉ xoá được chúng theo một khoảng cách tuỳ chọn thôi. Đây là đường link để dowload: http://www.cadviet.com/upfiles/2/xu_ly_cao...dx_scc__ccc.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn duongminhbt! Nhờ có bác Nataca mà mình cũng có lisp đó. Mình sẽ upload lên cho bạn. Nhưng lisp này không tự giãn được các poitn trùng nhau ma chỉ xoá được chúng theo một khoảng cách tuỳ chọn thôi. Đây là đường link để dowload: http://www.cadviet.com/upfiles/2/xu_ly_cao...dx_scc__ccc.rar

Bạn có thể chỉ cho mình cách sử dụng chương trình như thế nào không?

Thật sự mình đang rất cần nó!

Cảm ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể chỉ cho mình cách sử dụng chương trình như thế nào không?

Thật sự mình đang rất cần nó!

Cảm ơn bạn!

Thực ra nó rất đơn giản, Tên lệnh chắc bạn biết rồi. Giao diện trên dòng command là tiếng việt mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn kiukiu ơi, bạn đưa file .vlx thi sao coi đựơc để biết tên lệnh? Bạn có thể đưa file lisl lên không vậy? Cá mơn bạn.

Mình không biết chuyển từ .vlx sang .đâu bạn ạ. Bạn ghi lệnh này vào nhé: XCDX; Xáo cao độ xanh, ở trong đây đã mặc định được khoảng cách xoá rồi, hình như bằng 1 lần bằng chiều cao ch. và lệnh SCC, CCC lệnh Scan và thay đổi chiều cao chữ đó. Chúc bạn thành công.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không biết chuyển từ .vlx sang .đâu bạn ạ. Bạn ghi lệnh này vào nhé: XCDX; Xáo cao độ xanh, ở trong đây đã mặc định được khoảng cách xoá rồi, hình như bằng 1 lần bằng chiều cao ch. và lệnh SCC, CCC lệnh Scan và thay đổi chiều cao chữ đó. Chúc bạn thành công.

Hình như các anh em đa hiểu nhầm ý của tui rồi. Ý tui muốn hỏi là làm cách nào để xóa các text đó đi 1 cách nhanh nhất với điều kiện nếu 2 hay 3 hay 4,.... text đè lên nhau thì sẽ tự chọn và giữ lại 1 text trong số các text đó mà thôi.

Dĩ nhiên sẽ có anh em thắc mắc làm sao đảm bảo độ chính xác của bản vẽ. Xin trả lời đó chỉ làm cho bản vẽ đơn giản, và in ấn cho đẹp. Còn khi cấp text point cho khách hàng thì phải cấp points cho đầy đủ thì tính khối lượng đào đắp mới chính xác được.

Nhờ anh em viết dùm 1 lisp có khả năng làm điều đó được.

Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như các anh em đa hiểu nhầm ý của tui rồi. Ý tui muốn hỏi là làm cách nào để xóa các text đó đi 1 cách nhanh nhất với điều kiện nếu 2 hay 3 hay 4,.... text đè lên nhau thì sẽ tự chọn và giữ lại 1 text trong số các text đó mà thôi.

Dĩ nhiên sẽ có anh em thắc mắc làm sao đảm bảo độ chính xác của bản vẽ. Xin trả lời đó chỉ làm cho bản vẽ đơn giản, và in ấn cho đẹp. Còn khi cấp text point cho khách hàng thì phải cấp points cho đầy đủ thì tính khối lượng đào đắp mới chính xác được.

Thanks.

Chào bạn duongminhbt,

Đúng là chưa hiểu ý bạn nên thật khó làm lisp. Ý của bạn là các text trùng nhau về nội dung text hay trùng nhau về điểm đặt text.????

Bạn nói chúng đè lên nhau là đè hết hay chỉ đè một phần của text.???

Việc bạn nói lisp tự chọn giữ lại một text còn thì xóa đi, vậy tiêu chí gì để giữ lại hay xóa đi ??? Hay ý bạn là cứ xóa thằng nào cũng được???

Ở bài trước bạn nói là xóa đi để cho các text đều nhau nghĩa là gì vậy, là các text còn lại sẽ phân bố đều trên bản vẽ à???

Rất mong bạn nói rõ để mọi người có hướng xử lý đúng bạn nhé.

TB: À mà bạn nên gửi một fie mẫu trước và sau khi dùng líp để mọi người dễ hình dung bạn nhé, gửi file cad 2004 ý chứ gửi file ảnh thì không lấy mã DXF của nó được bạn ạ. File cad2004 thì nhiều người trên diễn đàn có thể mở được, còn cao hơn thì minh chịu bó giò luôn, hì hì.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn duongminhbt,

Đúng là chưa hiểu ý bạn nên thật khó làm lisp. Ý của bạn là các text trùng nhau về nội dung text hay trùng nhau về điểm đặt text.????

Bạn nói chúng đè lên nhau là đè hết hay chỉ đè một phần của text.???

Việc bạn nói lisp tự chọn giữ lại một text còn thì xóa đi, vậy tiêu chí gì để giữ lại hay xóa đi ??? Hay ý bạn là cứ xóa thằng nào cũng được???

Ở bài trước bạn nói là xóa đi để cho các text đều nhau nghĩa là gì vậy, là các text còn lại sẽ phân bố đều trên bản vẽ à???

Rất mong bạn nói rõ để mọi người có hướng xử lý đúng bạn nhé.

TB: À mà bạn nên gửi một fie mẫu trước và sau khi dùng líp để mọi người dễ hình dung bạn nhé, gửi file cad 2004 ý chứ gửi file ảnh thì không lấy mã DXF của nó được bạn ạ. File cad2004 thì nhiều người trên diễn đàn có thể mở được, còn cao hơn thì minh chịu bó giò luôn, hì hì.

Mình cũng gặp vấn đề giống như trên. Theo yêu cầu của bạn phamthanhbinh thi mình cũng xin đưa ra những nội dung điều chỉnh về việc xoá các text trùng nhau như sau :

- Do các text cao độ gần nhau nên bị trận lên nhau do vậy ta chỉ giữ lại những text cao độ quan trọng như là cao độ đường đỏ các cao độ của hiện vật nhà, cột điện, ao, hồ.

- Các text còn lại mà không trùng nhau thì giữ nguyên vị trí trên bản vẽ

Rất mong mọi người có thể giúp mình sử lý vấn đề trên. Mình cảm ơn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks.

Mọi người viết giùm mình lsp như trên với ah.

Mình giải thích thêm:

Trong bản vẽ có rất nhiều text ( dạng số là text cao độ):

trong đó, có text nó nằm đè lên nhau (text này chồng lên text kia ,có chỗ 2,3 text nó đè lên một text khác) giờ mình có thể xóa đi chỉ để lại một tetxt ( text nào cũng được)

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người viết giùm mình lsp như trên với ah.

Mình giải thích thêm:

Trong bản vẽ có rất nhiều text ( dạng số là text cao độ):

trong đó, có text nó nằm đè lên nhau (text này chồng lên text kia ,có chỗ 2,3 text nó đè lên một text khác) giờ mình có thể xóa đi chỉ để lại một tetxt ( text nào cũng được)

Thanks

"Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng."

Lisp này tôi viết rồi , bắt tay vào tìm kiếm ngay nhé...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng."

Lisp này tôi viết rồi, bắt tay vào đi tìm kiếm ngay ...

Mình tìm thấy rùi.

vậy mà không biết. xóa thủ công cả tuần nay. (ới giời ơi.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo