Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gravedigger

Thiết lập phím tắt cho AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Mình đã tạo 1 file txt chứa riêng nhưng phím tắt mình tự thiết lập vậy làm thế nào để khi mang sang máy khác (cùng phiên bản Cad)

mình có thể dùng lại được file txt này. Mình biết là có lệnh gọi file nay ra nhưng giờ không thể nào nhớ nổi.Phiền bạn nào biết thì giúp mình.Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đã tạo 1 file txt chứa riêng nhưng phím tắt mình tự thiết lập vậy làm thế nào để khi mang sang máy khác (cùng phiên bản Cad)

mình có thể dùng lại được file txt này. Mình biết là có lệnh gọi file nay ra nhưng giờ không thể nào nhớ nổi.Phiền bạn nào biết thì giúp mình.Thanks!

Lệnh tắt AutoCAD đặt trong file Acad.pgp. Tuỳ đời AutoCAD mà file này nằm trong Document and Setting hay trong Program Files (bạn có thể dùng lệnh aliasedit để hiệu chỉnh lệnh tắt và xem file acad.pgp nằm đâu). Bạn có thể copy file Acad.pgp trong máy bạn rồi overwrite vào máy khác.

Nếu bạn muốn dùng phím tắt cho máy khác, tốt nhất là bạn nên dùng lisp để định nghĩa lại file, như vậy sẽ không làm hỏng file acad.pgp của máy khác. Mỗi khi bạn load file lisp phím tắt bạn định nghĩa mới được sử dụng, khi không load thì phím tắt giữ nguyên như cũ. Cách tạo file lisp định nghĩa tên lệnh, bạn làm như sau:

(defun c:c() (command ".copy"))

(defun c:cr() (command ".circle"))

.....

mỗi một dòng là 1 định nghĩa lệnh tắt. Sau đó bạn save file lisp này (có đuôi là lsp) vào máy khác và dùng lệnh appload để load nó vào AutoCAD. Như vậy các lệnh tắt mới đã được định nghĩa.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh tắt AutoCAD đặt trong file Acad.pgp. Tuỳ đời AutoCAD mà file này nằm trong Document and Setting hay trong Program Files (bạn có thể dùng lệnh aliasedit để hiệu chỉnh lệnh tắt và xem file acad.pgp nằm đâu). Bạn có thể copy file Acad.pgp trong máy bạn rồi overwrite vào máy khác.

Nếu bạn muốn dùng phím tắt cho máy khác, tốt nhất là bạn nên dùng lisp để định nghĩa lại file, như vậy sẽ không làm hỏng file acad.pgp của máy khác. Mỗi khi bạn load file lisp phím tắt bạn định nghĩa mới được sử dụng, khi không load thì phím tắt giữ nguyên như cũ. Cách tạo file lisp định nghĩa tên lệnh, bạn làm như sau:

(defun c:c() (command ".copy"))

(defun c:cr() (command ".circle"))

.....

mỗi một dòng là 1 định nghĩa lệnh tắt. Sau đó bạn save file lisp này (có đuôi là lsp) vào máy khác và dùng lệnh appload để load nó vào AutoCAD. Như vậy các lệnh tắt mới đã được định nghĩa.

bác cho em hỏi nếu các lệnh của express thì phải định nghĩa trong lisp thế nào ví dụ lệnh TCIRCLE hoặc lệnh TORIENT em làm như bác hướng dẫn nhưng không dc, rất mong nhận dc sự giúp đỡ em cám ơn bác trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác cho em hỏi nếu các lệnh của express thì phải định nghĩa trong lisp thế nào ví dụ lệnh TCIRCLE hoặc lệnh TORIENT em làm như bác hướng dẫn nhưng không dc, rất mong nhận dc sự giúp đỡ em cám ơn bác trước.

Bạn xem ở đây: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1658

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn bác nhiều em mới tham gia diễn đàn nên cũng chưa tìm dc hết phải phiền đến bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
a co thể chi cho e cách chuyển tu file cad sang word bang fần mềm BWMF dc ko a?thank...

Dùng B.WMF chuyển hình ảnh từ CAD sang Word dễ lắm mà bạn, bật WMF lên, hiệu chỉnh các thông số, sau đó qua CAD quét chọn vùng cần copy, sau đó Ctrl+C, sang lại Word Ctrl+V là được. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay