Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
danglongsonbt

Phương pháp vẽ hình chiếu trục đo

Các bài được khuyến nghị

Hi Everybody,

Mình đã học xong Cad 2D, nhưng chưa nắm vững được PP vẽ hình chiếu trục đo.

Các bạn nào có PP vẽ hình chiếu trục đo chỉ dùm mình với.

Mình có 1 hình đã có 3 hình chiếu, nhưng loay hoay hoài mà ko vẽ được hình chiếu trục đo.

Các bạn vẽ mẫu dùm mình file này nhé.

Cám ơn nhiều

đường dẫn:

http://www.cadviet.com/upfiles/SC_03_06GJ_S1Gauge_hop.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Hi Everybody,

Mình đã học xong Cad 2D, nhưng chưa nắm vững được PP vẽ hình chiếu trục đo.

Các bạn nào có PP vẽ hình chiếu trục đo chỉ dùm mình với.

Mình có 1 hình đã có 3 hình chiếu, nhưng loay hoay hoài mà ko vẽ được hình chiếu trục đo.

Các bạn vẽ mẫu dùm mình file này nhé.

Cám ơn nhiều

đường dẫn:

http://www.cadviet.com/upfiles/SC_03_06GJ_S1Gauge_hop.dwg

Thay vì vẽ hình chiếu trục đo, bạn nên tập vẽ 3D, hay hơn nhiều. Mình làm việc trong ngành thiết kế cơ khí đã nhiều năm, chưa bao giờ có nhu cầu vẽ hình chiếu trục đo!

Bạn vẽ đường nét rối tinh, giống như "đố vui để học"! Lẽ ra, bạn nên sử dụng thêm các mặt cắt, bản vẽ sẽ rõ ràng dế hiểu hơn nhiều. Cố gắng hiểu, mình vẽ mô hình 3D solid (không biết có đúng ý bạn không!), và từ đó chiếu solid lên 3 mặt phẳng, kết quả như sau (có 2 bản, 1 cho cad2002 và 1 cho cad2007):

http://www.cadviet.com/upfiles/hop.zip

Nếu mô hình 3D solid đúng ý bạn thì bản vẽ trước của bạn sai về quan hệ giữa các hình chiếu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thay vì vẽ hình chiếu trục đo, bạn nên tập vẽ 3D, hay hơn nhiều. Mình làm việc trong ngành thiết kế cơ khí đã nhiều năm, chưa bao giờ có nhu cầu vẽ hình chiếu trục đo!

Bạn vẽ đường nét rối tinh, giống như "đố vui để học"! Lẽ ra, bạn nên sử dụng thêm các mặt cắt, bản vẽ sẽ rõ ràng dế hiểu hơn nhiều. Cố gắng hiểu, mình vẽ mô hình 3D solid (không biết có đúng ý bạn không!), và từ đó chiếu solid lên 3 mặt phẳng, kết quả như sau (có 2 bản, 1 cho cad2002 và 1 cho cad2007):

http://www.cadviet.com/upfiles/hop.zip

Nếu mô hình 3D solid đúng ý bạn thì bản vẽ trước của bạn sai về quan hệ giữa các hình chiếu!

Mình xem được rồi, mô hình 3D bạn vẽ càng tốt cho mình (thật ra mình cần hình chiếu trục đo là đủ vì chưa biết vẽ 3D. Mình là dân điện nên chưa rành mấy về hình chiếu cũng như 3D.

Cám ơn về sự giúp đỡ của bạn.

Thấy bạn nói chắc mình phải bắt đầu học 3D thôi.

Bạn có mẹo nào học nhanh 3D không? chỉ mình với.

Thank you

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình xem được rồi, mô hình 3D bạn vẽ càng tốt cho mình (thật ra mình cần hình chiếu trục đo là đủ vì chưa biết vẽ 3D. Mình là dân điện nên chưa rành mấy về hình chiếu cũng như 3D.

Cám ơn về sự giúp đỡ của bạn.

Thấy bạn nói chắc mình phải bắt đầu học 3D thôi.

Bạn có mẹo nào học nhanh 3D không? chỉ mình với.

Thank you

Khi bạn đã thành thạo 2D, vẽ 3D không có gì khó khăn cả. Nói chung là phải có sách hướng dẫn và chịu khó thực hành, không có mẹo gì hay đâu!

Mình có vài gợi ý:

1) Lôi ra màn hình các toolbar: Solids, Render, View

2) Tập vẽ và thao tác với các khối có sẵn: Box, Cylinder, Cone...

3) Tập dựng khối 3D từ các đối tượng 2D bằng 2 lệnh rất cơ bản là Extrude và Revolve. Lưu ý: đối tượng 2D phải là Pline kín hoặc Region

4) Tập thao tác với các lệnh cộng, trừ và giao các khối solid: Union, Subtract, Intersect

5) Tìm hiểu về Model, Layout, các lệnh chiếu solid lên layout như Solprof, Solview...

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn đã thành thạo 2D, vẽ 3D không có gì khó khăn cả. Nói chung là phải có sách hướng dẫn và chịu khó thực hành, không có mẹo gì hay đâu!

Mình có vài gợi ý:

3) Tập dựng khối 3D từ các đối tượng 2D bằng 2 lệnh rất cơ bản là Extrude và Revolve. Lưu ý: đối tượng 2D phải là Pline kín hoặc Region

4) Tập thao tác với các lệnh cộng, trừ và giao các khối solid: Union, Subtract, Intersect

5) Tìm hiểu về Model, Layout, các lệnh chiếu solid lên layout như Solprof, Solview...

Chúc bạn thành công!

THank you very much.

Nếu có thắc mình se post bai hỏi tiếp nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có vài gợi ý:

Chúc bạn thành công!

Anh ơi cho em hỏi khi em vẽ hình lập phương dạng 3d muốn gi kích thước ở phần trục Z thì ko gi được ...............chỉ gi được kích thước ở phần truc xy .........em ko biết sử lý thế nào mong anh help em với em xin cám ơn ạ..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo