Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tuvanthietke.hcm

Ghi kích thước trong CAD

Các bài được khuyến nghị

Mặc dù mình đã giảm size kích thước mà vẫn vậy?

Vào Dimension style, chọn Modify, chọn Text, ô Vertical chọn Centered, ô Horizontal chọn Centered.

Kết quả:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn ơi mình muốn số 20 kia vào giữa cơ mà, mặc dùng đã giảm size nó mà vẫn chưa vào giữa giống 120 đó

bạn để cỡ chữ lớn quá trong bản vẽ chỉ cần để cỡ chữ 2.5 thui.ban đổi cơ chữ xem nếu vẫn ko đươcc thì bạn liên lạc với mình qua yahoo nha mình chỉ cho:tinhyeuquanhta_tq2006

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm như sau :

Trong hộp thoại Modify Dimension Style -> Tab Fit -> Mục Fit option -> tick vào mục Always keep text between ext lines

Dịch nghĩa : Always keep text between ext lines -> Luốn giữ Text nằm giữa đường gióng.

Khi tick vào mục này thì tương đương biến hệ thống DIMTIX nhận giá trị là ON và ngược lại

Command: dimtix

Enter new value for DIMTIX : on

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Do khoảng cách 20 nhỏ hơn số 20 , khi ghi kích thước nó sẽ tự động nhảy ra ngoài như thế là đẹp, cad nó tự mặc định như thế.

Anh muốn nó tự động vào giữa thì chỉ còn cách thay đổi cỡ chữ . Nếu không muốn thay đổi cỡ chữ ,anh click chuột vào chữ số rồi kéo nó vào giữa là xong.

Hoặc ghi kính thước 120 bằng lệnh dimlinear sau đó dùng lệnh dimcontinue ghi kích thước kiểu liên tục theo một dãy con số kích thước sẽ chuyển dịch theo theo hướng đẹp... Anh không nên thay đổi những gì cad đã mặc định, mất thời gian không cần thiết!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn để cỡ chữ lớn quá trong bản vẽ chỉ cần để cỡ chữ 2.5 thui.ban đổi cơ chữ xem nếu vẫn ko đươcc thì bạn liên lạc với mình qua yahoo nha mình chỉ cho:tinhyeuquanhta_tq2006

Cảm ơn bạn đã chỉ giúp, mình đã làm được theo cách dưới

Bạn làm như sau :

Trong hộp thoại Modify Dimension Style -> Tab Fit -> Mục Fit option -> tick vào mục Always keep text between ext lines

Dịch nghĩa : Always keep text between ext lines -> Luốn giữ Text nằm giữa đường gióng.

Khi tick vào mục này thì tương đương biến hệ thống DIMTIX nhận giá trị là ON và ngược lại

Command: dimtix

Enter new value for DIMTIX < OFF > : on

Cách này dùng chính xác.

Do khoảng cách 20 nhỏ hơn số 20 , khi ghi kích thước nó sẽ tự động nhảy ra ngoài như thế là đẹp, cad nó tự mặc định như thế.

Anh muốn nó tự động vào giữa thì chỉ còn cách thay đổi cỡ chữ . Nếu không muốn thay đổi cỡ chữ ,anh click chuột vào chữ số rồi kéo nó vào giữa là xong.

Hoặc ghi kính thước 120 bằng lệnh dimlinear sau đó dùng lệnh dimcontinue ghi kích thước kiểu liên tục theo một dãy con số kích thước sẽ chuyển dịch theo theo hướng đẹp... Anh không nên thay đổi những gì cad đã mặc định, mất thời gian không cần thiết!

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác giúp đỡ!

1. Về cái annotation trong cad 2010 trong dememsion. Dùng nó như thế nào nhỉ!( thấy bảo dùng nó hay lắm không phải tạo nhiều tỷ lệ như các cad 2007-> trước)

2. Bác nào có video về cách dùng annotation (cách hiệu chỉnh các tỷ lệ khi dùng annotation) , úp lên cho em xem cái.Em thử mãi mà chưa biết dùng cái annotation này.

Em đang tìm hiểu món này mà loay hoay quá! Mong các bác giúp đỡ! Thanks cả nhà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có ai biết dùng lệnh "up" chỉnh kích thước trong nhỏ xuống cho phù hợp với tỉ lệ không ta 

Mình ko biết lệnh này. Lệnh này là lệnh trong cad à bạn?  :wub:

Chỉnh kích thước phù hợp với tỷ lệ còn phải có kinh nghiệm nữa, không có thì hơi máy móc chút. Bạn cứ vẽ nhiều lên đã rồi tính tiếp :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo