Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nhu thanh

xác định tỉ lệ khi in ?

Các bài được khuyến nghị

khi mình vẽ xong một bản vẽ trên cad theo tỉ lệ 1/1 nha .Vậy khi mình in thì làm cách nào để biết tỉ lệ chính xác của bản vẽ so với thực tế ! vì hầu như từ hồi tới giờ mình chỉ ghi tỉ lệ vào khung tên một cách án chừng chứ thật sự chưa biết cách nào xác định chính xác được tỉ lệ của bản vẽ đó khi in ra so với thực tế cả !

Các bác giúp mình nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mỗi khổ giấy sẽ có 1 tỉ lệ khác nhau. Bạn bấm ctrl+P, nó sẽ hiện ra bảng Plot Model. Trong đó bạn chọn máy in, máy nào cũng được. Click vào paper size, chọn khổ giấy cần in, vd A3 hay A1, A0 gì đó. Sau đó bấm windown để chọn bản vẽ cần in. Tiếp theo stick vào Fit to paper, chọn mm, trong khung chính là tỉ lệ thật khi bạn in với khổ giấy đã chọn. vd 1mm = 560. Bạn có thể thay đổi tỉ lệ trong khung cho phù hợp. Khi bạn sửa thành > 560, bản vẽ của bạn sẽ thu nhỏ lại, nếu <560, bản vẽ sẽ tràn ra khung in và bị mất.

Mình chỉ biết vậy thôi. Không biết có giúp được bạn tí nào không!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khi mình vẽ xong một bản vẽ trên cad theo tỉ lệ 1/1 nha .Vậy khi mình in thì làm cách nào để biết tỉ lệ chính xác của bản vẽ so với thực tế ! vì hầu như từ hồi tới giờ mình chỉ ghi tỉ lệ vào khung tên một cách án chừng chứ thật sự chưa biết cách nào xác định chính xác được tỉ lệ của bản vẽ đó khi in ra so với thực tế cả !

Các bác giúp mình nhé !

Tỷ lệ 1/1 là 1đv màn hình = 1m trên thực tế hay 1đv màn hình = 1mm trên thực tế.

Trong khi in nó sẽ hỏi 1 dvmh = ??? mm trên bản vẽ.

Từ đây là bạn có thể suy ra rùi...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
scale là sao vậy, em không thấy chữ đó ở đâu hết trơn

--------------

Bạn đọc sách đi bạn

cả ACAD lẫn ENGLISH

---------

Scale = tỷ lệ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo