Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trongquan

Sap200-Biến đối tượng Solid thành 3dmesh

Các bài được khuyến nghị

Các cao thủ của diễn đàn cadviệt ơi, có bác nào biết chuyển đối tượng soild thành đối tượng 3dmesh không. Vấn đề là thế này: Em dùng Sap, muốn mô hình phần tử khối nên phải vẽ ở Cad để xuất sang, nhưng oái ăm là Sap nó chỉ cho inport đối tượng 3dmesh thôi!(Đa tạ các đại sư huynh) :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các cao thủ của diễn đàn cadviệt ơi, có bác nào biết chuyển đối tượng soild thành đối tượng 3dmesh không. Vấn đề là thế này: Em dùng Sap, muốn mô hình phần tử khối nên phải vẽ ở Cad để xuất sang, nhưng oái ăm là Sap nó chỉ cho inport đối tượng 3dmesh thôi!(Đa tạ các đại sư huynh) :s_big:

Bạn hãy sử dụng lệnh 3DSOUT để xuất khối solid ra file *.3ds, sau đó dùng lệnh 3DSIN để nhập file này vào, đối tượng vừa được nhập vào là 3dmesh.

Lưu ý: từ ACAD 2007 trở đi, lệnh 3DSOUT bị loại ra khỏi ACAD, bạn xem ở đây để biết cách khôi phục nó: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=1503

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy sử dụng lệnh 3DSOUT để xuất khối solid ra file *.3ds, sau đó dùng lệnh 3DSIN để nhập file này vào, đối tượng vừa được nhập vào là 3dmesh.

Lưu ý: từ ACAD 2007 trở đi, lệnh 3DSOUT bị loại ra khỏi ACAD, bạn xem ở đây để biết cách khôi phục nó: http://www.cadviet.com/forum/Lenh-3dsout-t...2008-t1503.html

Cảm ơn bác Nguyen Hoanh, em phục bác lắm đấy!em đọc câu trả lời mách nước của bác mà mừng rơn bao nhiêu băn khoăn bấy lâu mới có được giải đáp, em sẽ thử làm ngay theo lời bác quân sư!

:s_big: có dịp nếu bác đồng ý em mời bác đi uống bia!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi bác Nguyen Hoanh và các bạn trong diễn đàn, sau khi về nhà làm thử cách bác Nguyen Hanh hướng dẫn thì em lại gặp phải một khó khăn là làm thế nào có thể tắt được các lưới trong vật thể thì Sap2000 mới nhận đối tượng 3Dmesh được, tức là mình chỉ để hiện lên đường bao vật thể thôi các bác ạ. Tuy nhiên nếu vẽ trực tiếp bằng lệnh 3Dmesh thì có thể tắt được lưới, còn nếu dùng lệnh 3Dsout và 3Dsin để chuyển đổi thì đối tượng 3Dmesh tạo ra có thêm mấy cái lưới rất khó chịu không thể dấu đựơc. Em cũng thử mò mẫm mãi mà không tắt được, vậy các cao thủ có bác nào biết có thể chỉ giúp cho em được không!

Vấn đề trên nếu được giải quyết thì sẽ giúp cho các kĩ sư kết cấu khi đọc đựơc những bài này sẽ có được giải pháp làm thế nào mô phỏng được phần tử Soid phức tạp trong Sap! Từ ý nghĩa đó mà em vẫn khao khát tìm tòi nghiên cứu và mong các cao thủ Cadviet chung tay giúp sức! (Không hiểu các bác có hiểu những câu hỏi của em không ạ hay để em sẽ gửi file minh hoạ lên để các bác dễ hình dung)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gửi bác Nguyen Hoanh và các bạn trong diễn đàn, sau khi về nhà làm thử cách bác Nguyen Hanh hướng dẫn thì em lại gặp phải một khó khăn là làm thế nào có thể tắt được các lưới trong vật thể thì Sap2000 mới nhận đối tượng 3Dmesh được, tức là mình chỉ để hiện lên đường bao vật thể thôi các bác ạ. Tuy nhiên nếu vẽ trực tiếp bằng lệnh 3Dmesh thì có thể tắt được lưới, còn nếu dùng lệnh 3Dsout và 3Dsin để chuyển đổi thì đối tượng 3Dmesh tạo ra có thêm mấy cái lưới rất khó chịu không thể dấu đựơc. Em cũng thử mò mẫm mãi mà không tắt được, vậy các cao thủ có bác nào biết có thể chỉ giúp cho em được không!

Vấn đề trên nếu được giải quyết thì sẽ giúp cho các kĩ sư kết cấu khi đọc đựơc những bài này sẽ có được giải pháp làm thế nào mô phỏng được phần tử Soid phức tạp trong Sap! Từ ý nghĩa đó mà em vẫn khao khát tìm tòi nghiên cứu và mong các cao thủ Cadviet chung tay giúp sức! (Không hiểu các bác có hiểu những câu hỏi của em không ạ hay để em sẽ gửi file minh hoạ lên để các bác dễ hình dung)

Thực sự thì chúng tôi chưa hiểu được khó khăn của bạn.

Bạn hãy upload file và hình ảnh lên diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chờ mãi mà chưa thấy bác NguyenHoanh hồi âm.Chắc dạo này bác đang bận.Bác cố gắng giúp em nhé.Cảm ơn bác nhiều!

Mình cũng đang rất quan tâm đến vấn đề này, hi vọng được giải đáp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng thử làm theo cách của các chuyển sang 3dmesh nhưng sao em không import vào sap được nhỉ. Các bác có kinh nghiệm gì khi improt file cad sang sap không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay