Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
TLTH

Cách dùng Text để viết chữ H2SO4

Các bài được khuyến nghị

Tớ muốn đánh Text trong Autocad mà có mũ trên hoặc dưới thì dùng lệnh gì vậy các Pro.

kiểu như dùng Subscript hay SupperScript trong Word hay Excel ấy.

Ví dụ H2SO4

Thanks a lot!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lệnh MTEXT.

Bạn muốn dùng để viết chữ trên đầu, bạn cho ký tự mũ (^) vào cuối.

Bạn muốn dùng để viết chữ dưới chân, bạn cho ký tự mũ (^) vào đầu đoạn.

Sau đó tô xanh đoạn mà bạn muốn viết kèm cả ký tự mũ, rồi nhấn vào phím a/b trên thanh công cụ mtext. Bạn sẽ có cái bạn cần.

Ví dụ:

• Vote tăng 12

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ké chút , chả hỉu sao mình mở một file bạn gửu cho . Lúc dùng text để gõ chữ thì bảng Text fomatting ( như hình Nguyễn Hoanh post ở trên) chỉ hiện nửa trên , còn nửa dưới chả thấy đâu . Làm thế nào để cho nó như ban đầu bi h ? Thanks

Ké thêm chút nữa . Mình có một bản vẽ mẫu , trong đấy mình thấy một khung tên ko bít để chế độ gì mà khi sửa chữ trong đó mình gõ dài đến mấy thì font chữ ở khung đó đều tự động co lại trong phạm vi khung đó . Tất nhiên là khi mình gõ dài quá thì chữ co lại bé ti . Có ai bít làm thế nào để đc như thế ko ? Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ké chút , chả hỉu sao mình mở một file bạn gửu cho . Lúc dùng text để gõ chữ thì bảng Text fomatting ( như hình Nguyễn Hoanh post ở trên) chỉ hiện nửa trên , còn nửa dưới chả thấy đâu . Làm thế nào để cho nó như ban đầu bi h ? Thanks

Ké thêm chút nữa . Mình có một bản vẽ mẫu , trong đấy mình thấy một khung tên ko bít để chế độ gì mà khi sửa chữ trong đó mình gõ dài đến mấy thì font chữ ở khung đó đều tự động co lại trong phạm vi khung đó . Tất nhiên là khi mình gõ dài quá thì chữ co lại bé ti . Có ai bít làm thế nào để đc như thế ko ? Thanks

- Nửa dưới bạn đang nói có phải là dòng dưới không? Nếu đối tượng là text mà không phải mtext, mỗi đối tượng chỉ chứa có một dòng text. Có nghĩa mỗi lúc bạn chỉ hiệu chỉnh được 1 dòng text thôi. Muốn hiệu chỉnh dòng dưới, bạn phải pick vào dòng dưới khi sử dụng lệnh ddedit.

- Đối tượng text mà bạn nói có thuộc tính Justify là Fit. Bạn chọn đối tượng, bật bảng lệnh Modify lên (bằng lệnh MO hay phím Ctrl+1) rồi sửa thuộc tính Justify sang thuộc tính khác là được (ví dụ như Left).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao em dùng lệnh mt khi đánh các chữ nó cứ nhảy xuống dòng là thế nào, em nhớ trước kia có thế đâiu, ko biết em chỉnh cái gì ,ví dụ đánh chữ a rồi đánh b ,rồi c thì nó chia làm tới 3 hàng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao em dùng lệnh mt khi đánh các chữ nó cứ nhảy xuống dòng là thế nào, em nhớ trước kia có thế đâiu, ko biết em chỉnh cái gì ,ví dụ đánh chữ a rồi đánh b ,rồi c thì nó chia làm tới 3 hàng

Bạn đã drag chuột để tạo hình bao đúng chưa?

Trường hợp của bạn có thể là do hình chữ nhật bao text quá bé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Bạn muốn dùng để viết chữ trên đầu, bạn cho ký tự mũ (^) vào cuối.

Sau đó tô xanh đoạn mà bạn muốn viết kèm cả ký tự mũ, rồi nhấn vào phím a/b trên thanh công cụ mtext. Bạn sẽ có cái bạn cần." (Nguyen Hoanh).

Bạn sexless đã "ké chút" rồi, lại còn "Ké thêm chút nữa" (Sao tham thế? Không để chỗ cho người khác ké à? he!he!)...Ksgia tôi không "ké" mà nói ...leo theo bạn Nguyen Hoanh vậy. Tôi thường ghi dung sai bằng lệnh chỉnh sửa kích thước đã ghi bằng lệnh: ED theo cách sau:

1- Ghi dung sai "cộng trừ" : Ví dụ ghi kích thước 50 cộng trừ 0,1. -Dùng ED- sau đó nhập vào sau số 50 : %%P 0,1^ ...

2- Ghi dung sai cộng trên trừ dưới: ví dụ ghi kích thước 50 cộng 0,2 trừ 0.2. -Dùng ED- sau đó nhập vào sau số 50 : +0,2 ^ -0,2...

3 Ghi kích thước cộng hoặc trừ: ví dụ ghi kích thước 50 cộng 0,2- Dùng ED- Sau đó nhập vào sau số 50 : +0,2 ^....

:bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc chắn là do khung bao text ngắn hơn dòng chữ em gõ. Cứ việc gõ thoải mái , sau khi kết thúc bạn bấm chọn dòng chữ sẽ thấy có 4 nút màu xanh , nhấp vào 1 nút bên phải kéo dài về bên phải cho đến khi dòng chữ nhảy lên hết thì nhấp chọn vị trí đặt khung bao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chắc chắn là do khung bao text ngắn hơn dòng chữ .

Nếu vậy sẽ fải kéo nhiều lần mỗi khi khung bao ngắn hơn...

set mtext width =0 thì khung ngắn mấy nó cũng chỉ là 1 hàng.. ..........trừ khi enter để xuống hàng thôi..

Cách ghi subscript của bác Hoành khá hay... nhưng chỉ cho mtext

với dtext tôi có cách cùn là chọn font có dạng ²³ rồi paste vào text dang gõ . Tất nhiên là ko thể fức tạp được như công thức hoá.. nhưng nhiêu đó đủ xài... m²,m³ ... :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi chưa làm thử theo cách của bạn tranchan

Cách làm của tôi từ khi biết XSC là:

Muốn viết dtext ( Dây là dạng viết một dòng chữ đơn vào một đoạn chiều dài nhất định), tôi làm như sau:

1- Dùng mtext để viết : H3(OS)3x3

2- Dùng XSC để kéo dãn dòng và ngược lại.

Và xin cảm ơn bạn XSC một lần nữa!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Muốn viết dtext ( Dây là dạng viết một dòng chữ đơn vào một đoạn chiều dài nhất định), tôi làm như sau:

1- Dùng mtext để viết : H3(OS)3x3

2- Dùng XSC để kéo dãn dòng và ngược lại.

Và xin cảm ơn bạn XSC một lần nữa!

Thế XSC là gì lệnh hay tên người, member của dđ à. Mà sao bác ko post lên luôn....

Có fải là lệnh của vndesprados

Đây là đọan code scale đối tượng một chiều

Lệnh là XSC hoặc XSCALE

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế XSC là gì lệnh hay tên người, member của dđ à. Mà sao bác ko post lên luôn....

Có fải là lệnh của vndesprados

thế còn chèn kí tự trong Symbol làm sao hả mấy bác, cho em hỏi cách thể hiện

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thế còn chèn kí tự trong Symbol làm sao hả mấy bác, cho em hỏi cách thể hiện

Ở Auto Cad 2007, có chứ năng chèn Symbol và chèn nhiều cái hay nữa ví dụ dấu lớn hơn hoặc bằng và................

Điều kiện đế chèn là : dòng chữ được viết bằng MT hoặc chỉnh sửa dòng text trong ghi kích thước.

Khi bạn gõ lệnh ED nó sẽ hiện ra bảng Text Formatting > @ > nó sẽ sổ xuống 20 dòng cho bạn lựa chọn. Muốn chèn ký tự Symbol bạn > Other...( dòng cuối cùng) rồi lựa chọn là ổn.

XSC: chính là biệt danh tôi gọi bạn vndesprados

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh MTEXT.

Sau đó tô xanh đoạn mà bạn muốn viết kèm cả ký tự mũ, rồi nhấn vào phím a/b trên thanh công cụ mtext. Bạn sẽ có cái bạn cần.

Ví dụ:

em làm đúng như cách anh nói , nhưng khi bấm a/b thì hàng chữ nó nhảy xuống, chẳng làm được gì hết, em chán nản quá mong bác Hoành giúp em, sẳn tiện cho em hỏi, em thường hay hỏi trên diễn đàn, nhưng bữa sau lên lại tìm lại chủ đề đó coi có ai trả lời mình ko thì rất khó khăn trong việc tìm kiếm,mất thời gian, ko biết có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em làm đúng như cách anh nói , nhưng khi bấm a/b thì hàng chữ nó nhảy xuống, chẳng làm được gì hết, em chán nản quá mong bác Hoành giúp em, sẳn tiện cho em hỏi, em thường hay hỏi trên diễn đàn, nhưng bữa sau lên lại tìm lại chủ đề đó coi có ai trả lời mình ko thì rất khó khăn trong việc tìm kiếm,mất thời gian, ko biết có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn

-hoặc bạn có thể vào Insert/OLE Object.../Microsoft Equation.Bạn có thể gõ mọi công thức Toán,Lý,Hoá,gõ xong F3 để Update nội dung hiển thị của bạn ở trên màn hình Cad nhé.

:cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sẳn tiện cho em hỏi, em thường hay hỏi trên diễn đàn, nhưng bữa sau lên lại tìm lại chủ đề đó coi có ai trả lời mình ko thì rất khó khăn trong việc tìm kiếm,mất thời gian, ko biết có cách nào tìm lẹ ko.xin cám ơn

Bác bấm vào nhưng khi bấm a/b thì hàng chữ nó nhảy xuống, chẳng làm được gì hết lỗi do bác thao tác sai, bác phải bôi xanh chữ ví dụ M 2^ bác phải bôi xanh 2^ như ảnh minh hoạ của bác Hoành

Mới đầu chưa quen bác ngại tìm kiếm chứ gì? Bác mở CÂU HỎI THƯỜNG GẶP ra có 34 trang nhìn vào thấy ngại pải ko. Bác cũng bình tĩnh tự tin dùng hết can đảm mở từng trang một ra đọc từng trang một sẽ thấy kỳ lạ ở chỗ chỉ mất vỏn vẹn chưa đến 30 phút.

- Chọn chức năng tìm kiếm nhanh cúng được

- Chọn bằng cách ấn chuột vào dấu * nó nắm sau những con số được thanh kiu kíu để xe các bài viết của một tác giả được thanh kiu kiu.

Đi một ngày đàng học một sàng khôn tìm kiếm thông tin bác cần tìm ko thấy nhưng có khi lại phát hiện ra nhiều cái hay và thú vị hơn cái mình tìm.

Có những bài viết cũ chưa cập nhật hết thông tin hoặc giải quyết vấn đề chưa được thấu đáo. Bác nhảy vào tranh cãi thoải mái, mỏi răng. Không viết thêm bài viết về những vấn đề đã có và tương tự vì sẽ mất thời gian đọc của nhiều người. Người ta cần cái thông tin mới nóng hổi như miếng thịt ... chó ninh nhừ trong lồi ...lẩu cá bác à. Chứ nhai lại cái món cũ chán phèo.

Em vào diễn đàn để học hỏi, chuyên tìm kiếm chưa hề viết bài nào để hỏi cả , thỉnh thoảng viết bài trao đổi những gì mình học mót được :

Em tặng bác củ khoai nang lướng nóng hôi hổi bác vào đây lấy nhá:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9635

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác bấm vào nhưng khi bấm a/b thì hàng chữ nó nhảy xuống, chẳng làm được gì hết lỗi do bác thao tác sai, bác phải bôi xanh chữ ví dụ M 2^ bác phải bôi xanh 2^ như ảnh minh hoạ của bác Hoành

Mới đầu chưa quen bác ngại tìm kiếm chứ gì? Bác mở CÂU HỎI THƯỜNG GẶP ra có 34 trang nhìn vào thấy ngại pải ko. Bác cũng bình tĩnh tự tin dùng hết can đảm mở từng trang một ra đọc từng trang một sẽ thấy kỳ lạ ở chỗ chỉ mất vỏn vẹn chưa đến 30 phút.

- Chọn chức năng tìm kiếm nhanh cúng được

- Chọn bằng cách ấn chuột vào dấu * nó nắm sau những con số được thanh kiu kíu để xe các bài viết của một tác giả được thanh kiu kiu.

Đi một ngày đàng học một sàng khôn tìm kiếm thông tin bác cần tìm ko thấy nhưng có khi lại phát hiện ra nhiều cái hay và thú vị hơn cái mình tìm.

Có những bài viết cũ chưa cập nhật hết thông tin hoặc giải quyết vấn đề chưa được thấu đáo. Bác nhảy vào tranh cãi thoải mái, mỏi răng. Không viết thêm bài viết về những vấn đề đã có và tương tự vì sẽ mất thời gian đọc của nhiều người. Người ta cần cái thông tin mới nóng hổi như miếng thịt ... chó ninh nhừ trong lồi ...lẩu cá bác à. Chứ nhai lại cái món cũ chán phèo.

Em vào diễn đàn để học hỏi, chuyên tìm kiếm chưa hề viết bài nào để hỏi cả , thỉnh thoảng viết bài trao đổi những gì mình học mót được :

Em tặng bác củ khoai nang lướng nóng hôi hổi bác vào đây lấy nhá:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9635

Trước hết mình xin cám ơn bạn đã hướng dẫn mình cách viết chữ số mũ, là do mình sai sót khi đã quét xanh hết tất cả, trong khi đó chỉ quét chỗ cần quét thôi.

thứ 2 là mỗi người có cách học khác nhau, như mình thì ko hiểu 1 vấn đề nào đó thì mình phải hỏi cho đến lúc hiểu mới thôi, nếu ko cảm giác khó chịu lắm, và kiến thức thì ko thể phân biệt cũ hay mới, như bạn đã biết rành vế nó thì nhai đi nhai lại cảm giác chán phèo, nhưng đối với các bạn mới thì đó là kiến thức bổ ích, 1 lần nữa xin cám ơn bạn, chúc cộng đồng CADViet nhiều sức khỏe

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trước hết mình xin cám ơn bạn đã hướng dẫn mình cách viết chữ số mũ, là do mình sai sót khi đã quét xanh hết tất cả, trong khi đó chỉ quét chỗ cần quét thôi.

thứ 2 là mỗi người có cách học khác nhau, như mình thì ko hiểu 1 vấn đề nào đó thì mình phải hỏi cho đến lúc hiểu mới thôi, nếu ko cảm giác khó chịu lắm, và kiến thức thì ko thể phân biệt cũ hay mới, như bạn đã biết rành vế nó thì nhai đi nhai lại cảm giác chán phèo, nhưng đối với các bạn mới thì đó là kiến thức bổ ích, 1 lần nữa xin cám ơn bạn, chúc cộng đồng CADViet nhiều sức khỏe

Cảm ơn bác đã góp ý lần em sẽ rút kinh nghiệm về cách nói năng lộ chộ của mình. Em vào đây cũng học mót học lỏm thôi mờ!

khi đăng ký vào diễn đàn em đã đọc được :

Thể lệ tham gia cadviet

1. Không làm những việc trái với pháp luật nước Việt Nam.

2. Không làm những việc trái với lương tâm của bạn.

3. Sử dụng tiếng Việt có dấu khi post bài và không reply bài không có dấu.

4. Sử dụng chức năng search để tránh post lặp nội dung đã có.

5. Nhận lời cảm ơn của cadviet.

Có gì ko phải mong bác thông cảm bỏ qua cho em. Nào bây giờ bác hãy cười lên 1 phát xem nào/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác đã góp ý lần em sẽ rút kinh nghiệm về cách nói năng lộ chộ của mình. Em vào đây cũng học mót học lỏm thôi mờ!

khi đăng ký vào diễn đàn em đã đọc được :

Thể lệ tham gia cadviet

1. Không làm những việc trái với pháp luật nước Việt Nam.

2. Không làm những việc trái với lương tâm của bạn.

3. Sử dụng tiếng Việt có dấu khi post bài và không reply bài không có dấu.

4. Sử dụng chức năng search để tránh post lặp nội dung đã có.

5. Nhận lời cảm ơn của cadviet.

Có gì ko phải mong bác thông cảm bỏ qua cho em. Nào bây giờ bác hãy cười lên 1 phát xem nào/

ko có gì, bác khách sáo quá, vào đây chủ yếu để học hỏi lẫn nhau thôi mà!, :cry:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ko có gì, bác khách sáo quá, vào đây chủ yếu để học hỏi lẫn nhau thôi mà!, :cry:

Ối ối ối! Em xin lỗi bác rất rất rất nhiều, rất nhiều nhiều! Em nhầm! Nhầm nhớn bác ạ! Em tưởng bác viết thêm một topic mới, té ra rằng thì mà là bác viết bài hỏi ở topic cũ!

Em đã nhầm! Người ta bẩu rằng thì mà là rằng "trông gà hoá cuốc" em nhầm trông gà lại tưởng cáo" Mong bác thông cảm và lượng thứ cho sự lộ chộ của em! Em cám ơn bác nhiều! Chúc bác luôn vui khoẻ hạnh phúc thành công thành đạt trong cuộc sống!

Đừng giận em nhá!

Em chỉ có lỗi

em không có tội!

hu !hu!hu!

Đừng giận em nhá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho hỏi muốn thể hiện số mũ trên bài viết thì làm sao nhỉ ?

Đây bạn :

x2

x2

x

Vào biểu tượng chữ aA trên thanh menu của bài viết gần chữ U gạch dưới có biểu tượng đó.

Bạn hãy bấm reply bài viết của mình sẽ thấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hic! mình làm cũng chẳng ăn thua gì! khó hiểu quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh MTEXT.

Ví dụ:

Bạn cho mình hỏi, có thể viết được phân số dạng bh3/12 mà bh3 là tử số (trong đó 3 là chỉ số trên) và 12 là tử số không. Cảm ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay