Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phungtuannam

khó khăn khi thể hiện mặt cắt

Các bài được khuyến nghị

mình đang học lớp hoạ viên xây dựng , đến phần nâng cao , mình có gặp khó khăn trong thể hiên mặt cắt . mình không giỏi hình dung là thể hiện phần cắt như thế nào .

cho mình hỏi có phương pháp nào mà giúp nâng cao phần hình dung ( trừu tượng) phần cắt này không ? mình tự dưng khựng lại phần này . mong anh em có bí kíp gì chỉ giáo .

cảm ơn anh em rất nhiều :o -_-

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đầu tiên bạn gióng từ mặt bằng để xác định lưới trục.

2-gióng mặt đứng để xác định cao độ.

3-vẽ đường cắt trên mặt bằng, xác định hướng nhìn.

3.1-đcắt cắt mbằng tại vị trí nào thì bạn gióng xuống(lệnh xl-->v) và vẽ trên mcắt là nét cắt(có hatch)

3.2-đcắt ko cắt thì bạn thấy đtượng nào thì cứ gióng đtượng ấy xuống và vẽ trên mcắt là nét thấy

Trong quá trình vẽ cần đối chiếu với mặt đứng để xác định cao độ của đtượng... -_-

Mọi người xem ở đây : http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=56077

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước tiên cho mình cám ơn 2 bạn rất nhiều

mình đang dùng autocad 2004 , với lại mình cũng đang trong quá trình học , chưa biết hết về tất cả các tính năng . cho mình hỏi SU là cái gì , mình có thể tìm ở đâu , hay sử dụng như thế nào . bạn có thể nói chi tiết được không . mình cảm ơn rất nhiều

giúp mình với :cheers:

các bạn có thể chỉ mình thêm 1 cái nữa là : đọc và thể hiện bản vẽ một cách nhanh nhất không .tại vì khi mình vẽ lại bài vẽ mà thầy cho thì mình không biết vẽ bắt đầu từ đâu .

cảm ơn anh em rất là nhiều -_- :o

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nên xài Cad 2007

1-Lưới trục

2-Cột

3-Tường (ngòai+trong)

4-Cửa

5-.....

Lời khuyên: Học từ từ đừng nóng vội.

Hay ! bạn nói cụ thể hơn, cho hình minh họa nha cám ơn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hay ! bạn nói cụ thể hơn, cho hình minh họa nha cám ơn trước.

Đòi hỏi quá mức và rất thiếu chủ động

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đầu tiên bạn gióng từ mặt bằng để xác định lưới trục.

2-gióng mặt đứng để xác định cao độ.

3-vẽ đường cắt trên mặt bằng, xác định hướng nhìn.

3.1-đcắt cắt mbằng tại vị trí nào thì bạn gióng xuống(lệnh xl-->v) và vẽ trên mcắt là nét cắt(có hatch)

3.2-đcắt ko cắt thì bạn thấy đtượng nào thì cứ gióng đtượng ấy xuống và vẽ trên mcắt là nét thấy

Trong quá trình vẽ cần đối chiếu với mặt đứng để xác định cao độ của đtượng... -_-

Mọi người xem ở đây : http://www.cadviet.c...showtopic=56077

bạn có thể nói rõ hơn được không, mình muốn vẽ mặt cắt của công trình nhà 10 tầng thì mình phải thực hiện các bước như thế nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề xuất của 2 lúa.

1. Bạn vẽ 3d cái công trình 10 tầng của bạn. Demo 1 tầng:

2. Dùng lệnh VIEWBASE và theo hướng dẫn của lệnh để trích mặt bằng, mặt đứng...

3. Dùng lệnh VIEWSECTION để trích mặt cắt:

4. Xoay đến khi vừa ý.

5. Tô điểm thành bản vẽ hoàn thiện.

6. File demo here: http://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_drawing2_2.dwg

7. Ưu: Độ chuẩn xác cao, không cần thiết phải hình dung mặt cắt...

8. 2 lúa ít khi xài cách này :D :D :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề xuất của 2 lúa.

1. Bạn vẽ 3d cái công trình 10 tầng của bạn. Demo 1 tầng:

2. Dùng lệnh VIEWBASE và theo hướng dẫn của lệnh để trích mặt bằng, mặt đứng...

3. Dùng lệnh VIEWSECTION để trích mặt cắt:

4. Xoay đến khi vừa ý.

5. Tô điểm thành bản vẽ hoàn thiện.

6. File demo here: http://www.cadviet.c..._drawing2_2.dwg

7. Ưu: Độ chuẩn xác cao, không cần thiết phải hình dung mặt cắt...

8. 2 lúa ít khi xài cách này :D :D :D

nếu k dung cad 3D mà chỉ dùng cad thường thì làm thế nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy thì phải nghe lời bác THE HIEP thui.

Úi trời ! Cách của bác THE HIEP chỉ phù hợp với học viên lớp HVKT thui , làm sao mà có thể chuyên nghiệp và NÔNG DÂN bằng anh Hai Lúa được???

Có nhiều cách làm khác nhau đã đề cập trên diễn đàn rồi vấn đề là tìm kiếm và tìm kiếm dư...lào???

Cách làm của anh cũng tàm tạm được đó, vấn đề là anh có nhiều thời gian rảnh anh phải nói ra các bước thao tác, chỉ gửi ảnh lên chẳng khác nào đánh đố người ta!

Anh yêu ai, anh phải bạo miệng nói trắng phớ ra, cứ ngậm hạt xoài mãi trong miệng, ấp a ấp úng không hót được, thằng khác nó hót trước là anh ế vợ đó, em nói thiệt đó!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Úi trời ! Cách của bác THE HIEP chỉ phù hợp với học viên lớp HVKT thui , làm sao mà có thể chuyên nghiệp và NÔNG DÂN bằng anh Hai Lúa được???

Có nhiều cách làm khác nhau đã đề cập trên diễn đàn rồi vấn đề là tìm kiếm và tìm kiếm dư...lào???

Cách làm của anh cũng tàm tạm được đó, vấn đề là anh có nhiều thời gian rảnh anh phải nói ra các bước thao tác, chỉ gửi ảnh lên chẳng khác nào đánh đố người ta!

Anh yêu ai, anh phải bạo miệng nói trắng phớ ra, cứ ngậm hạt xoài mãi trong miệng, ấp a ấp úng không hót được, thằng khác nó hót trước là anh ế vợ đó, em nói thiệt đó!

không ai có thể chỉ bảo chi tiết hơn được à

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1)-Ở đây là giao lưu trao đổi thư giãn cho vui, không đặt thành vấn đề chỉ bảo bác em à! Nếu bác em vẽ 2D thì dư anh Hai Lúa đã nói rồi: “Vậy thì phải nghe lời bác THE HIEP thui.”

Em thấy lạ lùng là bác em đã thiết kế 2D nhà 10 tầng mà không hình dung ra mặt cắt thì ngộ nghĩnh thiệt đó!

Khái niệm về hình chiếu, hình cắt, mặt cắt đã được học từ phổ thông, lên đại học lại tiếp tục được hâm… nóng hôi hổi lại (Lưu ý phải phân biệt được hình cắt và mặt cắt >>Xem lại sách Giáo khoa).

>>> Chỉ cần thạo tất cả các lệnh vẽ của AutoCAD là thể hiện được ngon lành, AutoCAD mở cho người ta rất nhiều con đường đi tới đích, chọn con đường nào là do ý thích của mỗi người.

So với vẽ máy móc thiết bị thì vẽ nhà là dễ nhất trong tất cả các loại vẽ chỉ khó phần vẽ cầu thang cong nhưng rất may là từ AutoCAD2007 chỉ cần dùng các lệnh vẽ 3D cơ bản là vẽ được, không cần phải mẹo mõ gì!

Nếu bác em dựng 10 tầng nhà bằng 3D đảm bảo với bác em là sẽ nhanh hơn rất nhiều lần khi vẽ 2D vì còn phải bắc giàn giáo cột chống, còn vẽ 3D thì không cần …

Khi đã có hình 3D bác em có thể tạo hình cắt bằng cách làm thủ công là sử dụng lệnh Slice, xem bài viết số 2 dưới lên, trang 1 của chủ đề này : http://www.cadviet.c...topic=4533&st=0

Đây là ảnh minh họa về mặt cắt cái chuồng ngựa của anh Hai Lúa : http://www.cadviet.c...8_matcat333.rar

(Lỗi photobucket bị bục kẹt, diễn đàn cũng không úp trực tiếp ảnh lên được)

2)- Về mặt cắt, bác em lôi thanh công cụ Solid Editing ra chọn biểu… tợn có tên Copy faces để lôi mặt cắt ra (Xem ảnh minh họa >>> Command: x EXPLODE phá vỡ faces rồi Hatch

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Chỉ bảo thì không ai dám đâu bạn.

- 2 lúa chỉ góp ý thế này: đã là chi tiết thì hiếm khi ngắn gọn. :D :D :D

- Bài của bác THE HIEP có khoảng 20 chương, trong đó có thể có 1 chương riêng về mặt cắt, và sẽ nhắc đi nhắc lại trong khoảng 10 chương nữa.

- Vậy 2 lúa đề xuất bác THE HIEP rút gọn mỗi chương thành 1 hàng rồi post lên cho bạn ấy hiểu. Con số 3.2 hàng của bác THE HIEP xem ra chưa đủ với bạn rồi. :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về mặt cắt, bác em lôi thanh công cụ Solid Editing ra chọn biểu… tợn có tên Copy faces để lôi mặt cắt ra (Xem ảnh minh họa >>> Command: x EXPLODE phá vỡ faces >>>>rồi Hatch

Do sơ suất chưa trim hết nét gióng ngang để xếp các hình thành đường thẳng

nên hình của em vẫn còn lỗi sai về vẽ kỹ thuật: thừa hai nét ở cốt sàn tầng 1 chỗ giáp lai với tường

Cảm ơn anh Hai Lúa đã nhắc khéo! ( Cách làm thủ công mà anh!) :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay