Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
POM

Vấn đề về tỷ lệ giữa Model và Layout

Các bài được khuyến nghị

Các anh chị em cho POM hỏi vấn đề này nhé. Tại sao khi POM coppy một số đối tượng từ Model qua layout (như TEXT, DIMENSION,...) thì tỷ lệ lại thay đổi nhỉ? Lần nào cũng phải scale hoặc điều chỉnh để kích thước chữ, kích thước dim, ...phù hợp với model. Có cách nào để tỷ lệ hai bên bằng nhau ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có bác nào biết thì giúp em vấn đề này cái đi, em pó tay rồi. Tỷ lệ giữa hai không gian (model và layout) nó không như nhau, nên nhiều thứ bất tiện ghê (text, dim, các kiểu nét khuất, nét trục,...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các anh chị em cho POM hỏi vấn đề này nhé. Tại sao khi POM coppy một số đối tượng từ Model qua layout (như TEXT, DIMENSION,...) thì tỷ lệ lại thay đổi nhỉ? Lần nào cũng phải scale hoặc điều chỉnh để kích thước chữ, kích thước dim, ...phù hợp với model. Có cách nào để tỷ lệ hai bên bằng nhau ko?

Tỷ lệ giữa model và layout hoàn toàn như nhau mà bạn. Bạn làm thế nào mà lại phải scale lại bản vẽ nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có bác nào biết thì giúp em vấn đề này cái đi, em pó tay rồi. Tỷ lệ giữa hai không gian (model và layout) nó không như nhau, nên nhiều thứ bất tiện ghê (text, dim, các kiểu nét khuất, nét trục,...)

Nếu tỉ lệ bạn vẽ bên model là 1/100 thì khung viewport trong layout cũng là 1/100 thì model và layout mới củng cỡ chữ , tex , dim khi in ra.

Nói chung khi vẽ bên model tỉ lệ gì thì trong khung viewport bên layout phải đưa nó về tỉ lệ ấy thì lúc đó in ra các text , dim ... sẽ ok hết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đầu tiên nên nói về layout và model trước nhá:

bên model là không gian vẽ thì bạn luôn vẽ TL 1:1 có nghĩa là đoạn thẳng 1000mm thì bạn đo dc là 1000mm

bên layout là không gian trình bày lên giấy in ra, Td bạn muốn trình bày đoạn thẳng bên Model với tl in ra là 1/100 thì khi in ra nó chỉ còn là 1000/100=10mm thôi.

nói như vậy có nghĩa là tl giữa 2 thằng khác nhau. do đó bạn copy bên model và paste wa bên layout thì nó ko ổn rồi. vì khi đoạn thẳng 1000 bạn paste wa layout thì nó vẫn dài 1000 trong khi khung bv A1 thì chỉ có kt là 840x594 mm thôi. tương tự text cũng vậy. bên model bạn viết Text có chiều cao là 200mm(vì Tl 1/100) khi páte wa layout thì 200 là wá lớn, bạn phải scale xuống lại 1/100 để nó còn lại 2mm

vậy nên khi bạn paste wa layout thì phải scale lại. có cách khác để bạn không phải scale mà CAD sẽ tự scale theo tl của khung nhìn mà bạn đang chọn là dùng lệnh chspace

chúc bạn thành công

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉnh cho tỷ lệ giữa model và layout giống nhau được mà bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ai có thể cho mình hỏi. Dim bên model quá nhỏ không thể thấy được. Khi qua layout ta chỉnh tỉ lệ sẽ thấy được dim.

Có ai có thể khắc phục ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay