Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyenthai

Các bác cho em hỏi về cách phá khoá và phá khối?

Các bài được khuyến nghị

Em có load về một số file mẫu nhưng đối tượng bị khoá (không thể copy), còn một số đối tượng thì bắt buộc copy cả khối (các nét không thể tách rời với nhau). Các bác chỉ cho em cách phá với. E tự mày mò học Cad qua sách vở nên còn yếu lắm, mong các bác thông cảm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em có load về một số file mẫu nhưng đối tượng bị khoá (không thể copy), còn một số đối tượng thì bắt buộc copy cả khối (các nét không thể tách rời với nhau). Các bác chỉ cho em cách phá với. E tự mày mò học Cad qua sách vở nên còn yếu lắm, mong các bác thông cảm!

Bác nói chung chung quá.

Bác có thể gửi file đính kèm?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nói chung chung quá.

Bác có thể gửi file đính kèm?

Vâng! E đã upload lên rồi và chú thích cụ thể ở trong đó. Các bác xem có cách nào giải quyết thì bật mí cho e với! Xin cảm ơn!

Đường dẫn là:

http://www.cadviet.com/upfiles/Nha_GD.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vâng! E đã upload lên rồi và chú thích cụ thể ở trong đó. Các bác xem có cách nào giải quyết thì bật mí cho e với! Xin cảm ơn!

Đường dẫn là:

http://www.cadviet.com/upfiles/Nha_GD.dwg

Các đối tượng đó nằm trong lớp layer dim và lớp layer Dim này bị khoá Lock nên bạn không thể làm gì được với các đối tượng này

Để mở khoá Unlock, bạn đánh lệnh layer -> Hiện lên hộp thoại Layer. trong hộp thoại Layer, bạn di chuyển đến Layer mang tên Dim, bạn sẽ thấy lớp này bị khoá. Cái biểu tượng khoá màu xám xám nằm ở cột thứ 4 từ trái qua phải đó. Kích mở khoá cho lớp layer Dim là OK thôi.

Còn đôí tượng bàn ghế trong bản vẽ là đối tượng Block. Muốn sửa (tách bàn rời khỏi ghế) thì sử dụng lệnh _refedit

Mong bạn làm được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các đối tượng đó nằm trong lớp layer dim và lớp layer Dim này bị khoá Lock nên bạn không thể làm gì được với các đối tượng này

Để mở khoá Unlock, bạn đánh lệnh layer -> Hiện lên hộp thoại Layer. trong hộp thoại Layer, bạn di chuyển đến Layer mang tên Dim, bạn sẽ thấy lớp này bị khoá. Cái biểu tượng khoá màu xám xám nằm ở cột thứ 4 từ trái qua phải đó. Kích mở khoá cho lớp layer Dim là OK thôi.

Còn đôí tượng bàn ghế trong bản vẽ là đối tượng Block. Muốn sửa (tách bàn rời khỏi ghế) thì sử dụng lệnh _refedit

Mong bạn làm được.

Được rồi! Cảm ơn bác nhiều, lần sau mong bác chỉ giáo thêm cho!

"Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong bạn làm được.

Ko biết với trường hợp này thì giải quyết như thế nào nữa?Hiện tượng ko có Lock Layer mà vẫn ko thể sửa được.

http://www.cadviet.com/upfiles/EX.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ko biết với trường hợp này thì giải quyết như thế nào nữa?Hiện tượng ko có Lock Layer mà vẫn ko thể sửa được.

http://www.cadviet.com/upfiles/EX.dwg

Ở bản vẽ này có cái gì bạn bảo không thể sửa được?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở bản vẽ này có cái gì bạn bảo không thể sửa được?

Chào các cao thủ, tôi đang rất khổ tâm vì đang phả triển khai bản vẽ thi công, mà bên thiết kế chỉ chuyển cho chủ đầu tư 1 số file dwg, còn lại là pdf. Mà file cad bị khoá gì đó mà không thể phá block được. Mọi người nhanh chóng giúp đỡ nghen, cảm ơn thật nhiều.

Xem file đính kèm : http://www.cadviet.com/upfiles/2/rael01a.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các cao thủ, tôi đang rất khổ tâm vì đang phả triển khai bản vẽ thi công, mà bên thiết kế chỉ chuyển cho chủ đầu tư 1 số file dwg, còn lại là pdf. Mà file cad bị khoá gì đó mà không thể phá block được. Mọi người nhanh chóng giúp đỡ nghen, cảm ơn thật nhiều.

Xem file đính kèm : http://www.cadviet.com/upfiles/2/rael01a.dwg

Có thể bạn không kích chuột phải được.

Bạn có thể dùng cách sau:

Lệnh B

Xuất hiện hộp thoại Block Definition, trong ô Name bạn chọn tên Block cần chỉnh sửa, ví dụ ghgfhgfhgfhf

Phần Behavior đánh dấu tích vào Allow Exploding, chọn OK, bấm tiếp vào Redefine Block để xác nhận.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có thể bạn không kích chuột phải được.

Bạn có thể dùng cách sau:

Lệnh B

Xuất hiện hộp thoại Block Definition, trong ô Name bạn chọn tên Block cần chỉnh sửa, ví dụ ghgfhgfhgfhf

Phần Behavior đánh dấu tích vào Allow Exploding, chọn OK, bấm tiếp vào Redefine Block để xác nhận.

Bạn cho hỏi cái này ở chỗ nào, mình đang cài cad 2008, không thấy giống cách bạn chỉ. Mong giúp đỡ chi tiết hơn.chân thành cảm ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cho hỏi cái này ở chỗ nào, mình đang cài cad 2008, không thấy giống cách bạn chỉ. Mong giúp đỡ chi tiết hơn.chân thành cảm ơn rất nhiều.

Tôi đang dùng CAD2010, tuy nhiên CAD 2008 cũng tương tự, bạnvợc thử xem.

CAD2008: Sau khi bấm OK, xuất hiện hộp thoại yêu cầu xác nhận Block đã được sử đổi, bạn bấm tiếp OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đang dùng CAD2010, tuy nhiên CAD 2008 cũng tương tự, bạnvợc thử xem.

CAD2008: Sau khi bấm OK, xuất hiện hộp thoại yêu cầu xác nhận Block đã được sử đổi, bạn bấm tiếp OK.

Thực tế thì mình đã mò mẫm rồi, nhưng không thấy vào chỗ nào để xuất hiện hộp thoại Behavior để allow explode cả. Nếu được, bạn thử phá block đó và gửi lại cho mình dc không? Thanks thật niều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thực tế thì mình đã mò mẫm rồi, nhưng không thấy vào chỗ nào để xuất hiện hộp thoại Behavior để allow explode cả. Nếu được, bạn thử phá block đó và gửi lại cho mình dc không? Thanks thật niều.

Cái mục Behavior nằm trong hộp thoại chính Block Definition

Bạn đọc lại bài viết:

Lệnh B

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đọc lại bài viết:

Thank thật nhiều nghen, mình làm dc rồi. Diễn đàn này rất bổ ích và mình theo dõi từ lâu lắm rồi, chẳng qua hôm nay có chuyện khó giải quyết nên phải nhờ đến Mod. Thanks nhiều nghen.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ủa, nhưng mà sau khi làm các thao trên trên, nếu quyet chuột qua 1 line nào đó đều bị chọn cả bản vẽ, còn nếu chọn đối tượng đó thôi thì không sao. Chắc phải có cách khắc phục gì đó đê hoàn toàn sử dụng được chứ nhỉ?Ý mình là vẫn còn 1 block gì đó nằm ở sau mà không thấy hiện tên để chỉnh sửa.Mong Mod chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn làm theo cách của tuongtrang 4 lần, vì đối tượng trong bản vẽ đã được tạo thành block đến 4 lần, nên bạn cần phải làm 4 lần theo cách của tuongtrang, sau mỗi lần làm xong bạn sử dụng lệnh explode rồi làm tiếp, đến lần thứ 4 đảm bảo nó nát như tương rồi mà :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:undecided: Hì hì... mấy bữa nay lu bu, không rảnh vào thanks duongsatdn được. Đúng là SWA (cty thiết kế) nó bị làm sao khi phải tạo quá nhiều block cho 1 bản vẽ, vừa nặng máy vừa nặng file. Chân thành cảm ơn các bro đã chỉ dẫn nhiệt tình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các pro, lại quay lại chủ đề này 1 chút. tui có file Cad của chủ đầu tư gửi sang nhưng bị khóa. Mở bằng các cách của ae chỉ nhưng ko được. Bây giờ tui up lên mong ae nhiều kinh nghiệm chỉ giáo chút. Cám ơn ae nhiều. http://www.4shared.com/download/EkxMXeLm/KT20-21-THANG_BO.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ngưòcác anh có thể giúp em được không ạ, của em nó thế này, dùng theo cách của mọi người ở trên nhưng mà không dc, rất mong được mọi người giúp đỡ ạ. em cảm ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/5/146535_ket_cau_nha_30_tang_phan_mong_hh5.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ngưòcác anh có thể giúp em được không ạ, của em nó thế này, dùng theo cách của mọi người ở trên nhưng mà không dc, rất mong được mọi người giúp đỡ ạ. em cảm ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/5/146535_ket_cau_nha_30_tang_phan_mong_hh5.dwg

:D :D :D

Sau khi mở file của bạn & copy ra 1 bộ mới, 2 lúa thấy xuất hiện 1 vấn đề mới & nan giải: không hiểu câu hỏi.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đọc lại bài viết:

Bác xem giúp em sao em dùng lệnh B mà mở ra cái Block Definition chỉ được như hình dười, không có mục Behavior đâu cả :( em dùng CAD 2007 ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác xem giúp em sao em dùng lệnh B mà mở ra cái Block Definition chỉ được như hình dười, không có mục Behavior đâu cả :( em dùng CAD 2007 ạ

up bác nào vào xem giúp em với ạ! :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

up bác nào vào xem giúp em với ạ! :(

uppp

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay