Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
lon ton

Cho em hỏi về việc tạo 1 Group?

Các bài được khuyến nghị

Em đang cần biểu diễn các dữ liệu cần thiết thành 1 nhóm như sau:

VD:

209

LUC --------- BĐ 07

123,4

Trong đó:

LUC là loại đất

209 là số thửa

BĐ 07 là số BĐ

123,4 là diện tích

Em đã từng thấy có người tạo chúng thành 1 khối, khi cần chỉnh sửa thì kick đúp vào nó sẽ hiện ra 1 hộp thoại có đủ 4 ô để thay đổi các thông số trên.

Các bác cao thủ dạy em cách thành lập 1 khối như vậy được không?

Em xin cảm ơn trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em đang cần biểu diễn các dữ liệu cần thiết thành 1 nhóm như sau:

VD:

209

LUC --------- BĐ 07

123,4

Trong đó:

LUC là loại đất

209 là số thửa

BĐ 07 là số BĐ

123,4 là diện tích

Em đã từng thấy có người tạo chúng thành 1 khối, khi cần chỉnh sửa thì kick đúp vào nó sẽ hiện ra 1 hộp thoại có đủ 4 ô để thay đổi các thông số trên.

Các bác cao thủ dạy em cách thành lập 1 khối như vậy được không?

Em xin cảm ơn trước!

Đó chính là Khối có thuộc tính gọi là Block thuộc tính (Block Attribute).

Cách tạo Block Attribute : Sử dụng lệnh ATTDEF

Trước hết bạn phải có 1 TextStyle phù hợp

Đánh lệnh ATT (ATTDEF). Hiện lên hộp thoại ATTRiBUTE DEFINITION

Trong hộp thoại này : Bạn khai báo TextStyle. Vị trí canh trái, canh giữa hay canh phải.

Trong trường hợp của bạn :

(209) là số thửa : canh giữa

123,4 là diện tích : canh giữa

LUC là loại đất : canh phải

BĐ 07 là số BĐ : canh trái

Cái chính là bạn khai báo trong mục Tag, Prompt và Value :

Ví dụ thiết lập cho : LUC là loại đất nhé :

Bạn thiết lập như hình vẽ

Sau đó, bạn chọn pick point trong hộp thoại ATTRiBUTE DEFINITION và chọn 1 điểm trên màn hình CAD.

Các phần (209) là số thửa : Bạn làm tương tự như phần LUC : loại đất). và bạn pick point số 209 vào đúng vị trí.

Các phần 123,4 là diện tích : tương tự

BĐ 07 là số BĐ : làm tương tự

Cái đường chấm chầm là đường bạn vẽ bằng Pline có độ rộng.

Kết quả là bạn được cái hình ảnh này nè :

Đến đây cũng chưa xong đâu, đánh lệnh Block, đặt tên Block, chọn đối tượng là cái hình trên vừa tạo xong, chọn điểm chèn.

Sau đó, hãy đánh lệnh ATE(ATTEDIT), bạn sẽ thấy cái hộp thoại hiện ra như theo ý của bạn đây này :

Có thể sau khi khai báo cho LUC : loại đất xong và để khai báo cho phần số thứa, diện tích và số BĐ thì thay vì làm lại y nguyên thao tác như phần LUC : Loại đất thì bạn có thể copy phần LUC đã làm rồi sau đó dùng lệnh ED (EDIT) và (Ctrol+1) để chỉnh lại properties cho phần Text (Làm cho phần số thứa, diện tích và số BĐ )

Mình nói hơi dài

Hy vọng bạn hiểu và làm được.

Chúc thành công ^_^

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e lam duoc roi nha' thanks a,neu bit chup man hinh e show cho a xem ,de e hoc cach chup man hinh dda nhe undecided.gif

Cái này ngoài lề :
Một mẹo nhỏ để chụp màn hình, share luôn cho bạn nhé :
-> mở CAD lên -> zoom hình ảnh cho vừa vặn màn hình -> Bấm tiếp cái nút Prtscr (Print Screen) trên bàn phím -> Mở Word -> Paste (ctrol+V) vào -> hình ảnh chụp xuất hiện -> sử dụng công cụ Crop trên thanh Picture -> rê vào các nút ở góc và ở giữa hình ảnh mà cắt ảnh cho phù hợp
-> Chọn ảnh -> copy (ctrol+C) -> Mở chương trình có sẵn trong Window là chương trình Paint -> Paste vào -> lưu lại đuôi .jpg là xong.

Vài lời chia sẻ. Hy vọng bạn làm được
Và bạn lưu ý rằng bài viết của bạn phải có dấu đó nhé. Phải thực hiện đúng nội quy của diễn đàn chứ?
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh Tuệ! Nhưng em xin bổ sung thêm: ngay trên paint cũng hoàn toàn có thể cắt dán, chỉnh sửa ảnh, không cần dùng đến word. Tức là sau khi dùng phím Print screen chụp màn hình thì paste ngay vào paint và chỉnh sửa bằng paint là được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Yêu SVBA168-" một Người tình không chân dung "-liệu có một "CÁnh chim từ quyên" như trong quá khứ không ?dù sao anh van yêu em , một tình yêu âm thầm nhưng cháy bỏng ! :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em làm thử theo cách anh Tuệ, sử dụng công cụ Crop trên thanh Picture, nó chỉ có tác dụng như stretch , không có chức năng select , để khoang vùng cần cut 1 phần trên ảnh rồi pate như trong paint

Word có chức năng chỉnh độ sáng, tối. Em muốn hỏi: pain có chức năng chỉnh sáng tối không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay