Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hatieu

MOVE tâm đường tròn về gốc tọa độ (0,0)

Các bài được khuyến nghị

Em đang dùng cad 2008. Em muốn move tâm đường tròn về gốc tọa độ nhưng không biết dùng cách nào. Bác nào biết giúp em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em đang dùng cad 2008. Em muốn move tâm đường tròn về gốc tọa độ nhưng không biết dùng cách nào. Bác nào biết giúp em với.

Bác chọn đối tượng là đường tròn rồi gõ lệnh LI sẽ cho biết toạ độ tâm của đường tròn . Từ toạ độ tâm này bác có thể di chuyển nó đi đâu cũng được.

Di chuyển Block mới phải dùng lệnh M, chứ nếu chỉ chuyển có một đường tròn thì cách nhanh nhất bác vẽ đường tròn rồi nhập toạ độ @0,0,0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác chọn đối tượng là đường tròn rồi gõ lệnh LI sẽ cho biết toạ độ tâm của đường tròn . Từ toạ độ tâm này bác có thể di chuyển nó đi đâu cũng được.

Di chuyển Block mới phải dùng lệnh M, chứ nếu chỉ chuyển có một đường tròn thì cách nhanh nhất bác vẽ đường tròn rồi nhập toạ độ @0,0,0

Không được rồi!

Ý em là bây giờ một đường tròn đã vẽ mà tâm của nó không ở gốc tọa độ (0,0). Bây giờ em muốn dùng lệnh move để di chuyển tâm của nó về gốc tọa độ cơ. Còn những phương pháp trên thì em làm được rồi.

Ví dụ bây giờ anh vẽ một đường tròn tâm ở vị trí bất kỳ rồi anh dùng lệnh move để di chuyển nó về vị trí có tọa độ (0,0) xem. (à quên phải là cad 2008 nhé). Thanks!!!!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không được rồi!

Ý em là bây giờ một đường tròn đã vẽ mà tâm của nó không ở gốc tọa độ (0,0). Bây giờ em muốn dùng lệnh move để di chuyển tâm của nó về gốc tọa độ cơ. Còn những phương pháp trên thì em làm được rồi.

Ví dụ bây giờ anh vẽ một đường tròn tâm ở vị trí bất kỳ rồi anh dùng lệnh move để di chuyển nó về vị trí có tọa độ (0,0) xem. (à quên phải là cad 2008 nhé). Thanks!!!!!!!!!!!!!!

sao bạn ko sử dụng truy bắt điểm from

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không được rồi!

Cái bạn hỏi sao phải là cad 2008, chắc bạn bị cài chế độ tọa độ tương đối khi bạn nhập giá trị tuyệt đối là 0,0. Bạn set lại nhé.

Cach khác : hãy chuyển UCS về tâm đường tròn

bằng cách : gõ UCS - M - chọn tâm đường tròn (cách này nhanh hơn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái bạn hỏi sao phải là cad 2008, chắc bạn bị cài chế độ tọa độ tương đối khi bạn nhập giá trị tuyệt đối là 0,0. Bạn set lại nhé.

Cach khác : hãy chuyển UCS về tâm đường tròn

bằng cách : gõ UCS - M - chọn tâm đường tròn (cách này nhanh hơn)

Set lại chế độ tọa độ tương đối với tuyệt đối thế nào hả anh? Em vào option nhưng không biết chỗ nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Set lại chế độ tọa độ tương đối với tuyệt đối thế nào hả anh? Em vào option nhưng không biết chỗ nào.

mình toàn dùng kiểu nông dân là

đánh lệnh Line rồi gõ 0,0,0

sau đó move đường tròn vào đầu điểm line là ok

rất nhanh mà không sợ sai

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình toàn dùng kiểu nông dân là

đánh lệnh Line rồi gõ 0,0,0

sau đó move đường tròn vào đầu điểm line là ok

rất nhanh mà không sợ sai

Mình cũng chỉ biết cách này (cũng thuộc loại nông dân):

Lệnh M, chọn đường tròn, giữ Shift và kích phải chuột, gõ tiếp chữ C (Hình như là để chọn bắt điểm Center thì phải), sau đó rê chữ thập đến gần sát đường tròn, kích chuột trái một phát, gõ tiếp "0,0" (không có 4 cái dấu nháy), kích tiếp chuột phải một cái... Úi chà, cái vòng tròn chạy đâu mất tiêu. Zoom All thử xem... à nó đây rồi, tâm về nagy tọa độ 0,0 y chóc....

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh M, chọn đường tròn, giữ Shift và kích phải chuột, gõ tiếp chữ C (Hình như là để chọn bắt điểm Center thì phải), sau đó rê chữ thập đến gần sát đường tròn, kích chuột trái một phát, gõ tiếp "0,0" (không có 4 cái dấu nháy), kích tiếp chuột phải một cái... Úi chà, cái vòng tròn chạy đâu mất tiêu. Zoom All thử xem... à nó đây rồi, tâm về nagy tọa độ 0,0 y chóc....

E bỏ phiếu cho bác

:cheers: :) :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lệnh UCS : chọn tâm đường tròn.chọn phương x

enter và enter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Bình thường em cũng làm giống bác duongsatdn nhưng sẽ bớt 1 thao tác: chọn đường tròn > kích vào hình ô vuông màu xanh ở tâm đường tròn > gõ 0,0 > enter

đấy là áp dụng với 1 đối tượng,

- còn muốn move nhiều block hay nhiều đường tròn về gốc toạ độ cùng lúc thì em hay làm thế này:

chọn tất cả các block hay đường tròn cần di chuyển (có thể dùng lệnh Filter để lọc nhanh đối tượng)> vào bảng PROPERTIES > chỉnh các giá trị Center X và Center Y về 0 đối với đường tròn, còn đối với các block là giá trị Position X và Position Y

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo