Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
gp14

Nhà cải tạo.

Các bài được khuyến nghị

Mọi người góp ý cho PA này nhé.

Đây là hiện trạng:

Đây là PA cải tạo.

Nhìn trên hình phối cảnh chỗ anh đánh dấu đỏ chú định thay đổi hình dáng cửa sổ ? Màu trang trí chỗ đó sao giống màu cửa sắt cuộn thế ?

Hình như chú vẽ phối cảnh thiếu mất phần ô văng thì phải, chứ vật liệu cửa gỗ thế kia mà không có gì che mưa thì cửa nẻo toi hết.

Nếu anh là chủ nhà anh sẽ bắt chú phối màu lại vì tông màu phối chưa làm nổi bật được toàn bộ căn nhà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nhìn trên hình phối cảnh chỗ anh đánh dấu đỏ chú định thay đổi hình dáng cửa sổ ? Màu trang trí chỗ đó sao giống màu cửa sắt cuộn thế ?

Hình như chú vẽ phối cảnh thiếu mất phần ô văng thì phải, chứ vật liệu cửa gỗ thế kia mà không có gì che mưa thì cửa nẻo toi hết.

Nếu anh là chủ nhà anh sẽ bắt chú phối màu lại vì tông màu phối chưa làm nổi bật được toàn bộ căn nhà!

Nhìn ảnh biết được đây là nhà xây thô, gia chủ mua đã cải tạo theo ý thích và phong cách của mình. Bởi vậy điều quan trọng pải biết được kết cấu mặt bằng của ngôi nhà , hướng của ngôi nhà. ở đây chỉ là cải tạo ngoại thất như tên gọi, nên người ta có quyền bỏ đi cái ô văng. Ô văng chẳng những có tác dụng che nắng che mưa mà còn ảnh hướng đến chiếu sang tự nhiên trong nhà…

Đây là ngôi nhà chỉ có một mặt tiền, không phải nhà có hai mặt tiền. Việc phối cảnh ko gian có hai mặt tiền như thế có phản ánh không gian thực của ngôi nhà ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỗ cửa sổ đó là chỗ gia chủ đặt bàn thờ nên bắt buộc phải bịt đi, hơn nữa cái cửa đó hình thức hơi khó coi, còn cái ô văng thì em chặt bỏ và thay thế bằng cái gờ để cắt nước đó bác, vì ô cửa sổ là ô tường âm 110 nên việc để cái ô văng nhô ra quá nhiều sẽ ảnh hưởng tới mặt đứng mà tác dụng che nắng cũng ko cần thiết vì đó là hướng nam.

Nhìn ảnh biết được đây là nhà xây thô, gia chủ mua đã cải tạo theo ý thích và phong cách của mình. Bởi vậy điều quan trọng pải biết được kết cấu mặt bằng của ngôi nhà , hướng của ngôi nhà. ở đây chỉ là cải tạo ngoại thất như tên gọi, nên người ta có quyền bỏ đi cái ô văng. Ô văng chẳng những có tác dụng che nắng che mưa mà còn ảnh hướng đến chiếu sang tự nhiên trong nhà…

Đây là ngôi nhà chỉ có một mặt tiền, không phải nhà có hai mặt tiền. Việc phối cảnh ko gian có hai mặt tiền như thế có phản ánh không gian thực của ngôi nhà ko?

Nhà này MB nó zic zắc chứ không hoàn toàn chỉ có 1 mặt tiền bác ạh, 1/2 cái mặt bên vẫn gần như là mặt chính của nhà rùi.

Đúng là màu sơn này em cũng không ưng lắm nhưng mà chủ đầu tư họ lại thích vì họ cứ khăng khăng chọn vì nó hợp với tuổi của họ mới chết chứ, cả cái hướng bàn thờ ở tầng 3 nữa nên phải hy sinh bịt mất cái cửa ở đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là màu sơn này em cũng không ưng lắm nhưng mà chủ đầu tư họ lại thích vì họ cứ khăng khăng chọn vì nó hợp với tuổi của họ mới chết chứ, cả cái hướng bàn thờ ở tầng 3 nữa nên phải hy sinh bịt mất cái cửa ở đó.

Chủ nhà này theo anh nghĩ đã có xem về phong thủy nên theo anh phán đoán thuộc mạng Mộc rất phù hợp với tông màu xanh và xanh lục nên họ mới khăng khăng chọn tông màu như vậy! Người tông màu này có thể kết hợp với tông màu đen và xanh biển sậm (nước đen sinh Mộc) mà tránh dùng những tông màu trắng và sắc ánh kim. Do đó em có thể chọn các tông màu xanh, xanh lục phối hợp với tông màu đen ta có thể cho ra các tông màu xám cho trang trí cột hoặc tông màu xanh tươi hơn sẽ khiến ngôi nhà đẹp và nổi bật hơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là PA cải tạo.

Nhà này vẫn chưa thấy có gì đó ấn tượng cả, thực lòng thấy rất quen với rất nhiều mẫu có thể tìm trên mạng. Tuy thế, tớ cảm giác bạn hoàn toàn có khả năng để làm một cái gì đó thật bất ngờ, khác lạ và ấn tượng ngay từ cái nhìn thoáng qua đầu tiên. Bạn có thể giàm chi tiết kiến trúc nữa đi nếu có thể được, và điều chỉnh lại tỉ lệ kiến trúc cho những phần còn lại không thể giảm được cho cân xứng. Ngoài ra, gỗ có màu đỏ quá. bạn có thể làm nó xỉn đi một tí...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là hiện trạng:

Đây là PA cải tạo.

cũng tạm được, nhưng theo mình, hình khối của ngôi nhà chưa có tầng nền, bạn nên tách phần chân ngôi nhà và sử dụng vliệu đậm -> sẽ làm công trình có cảm giác vũng chãi và đẹp hơn.

chúc thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cũng tạm được, nhưng theo mình, hình khối của ngôi nhà chưa có tầng nền, bạn nên tách phần chân ngôi nhà và sử dụng vliệu đậm -> sẽ làm công trình có cảm giác vũng chãi và đẹp hơn.

chúc thành công

Bạn có thể phân tích kỹ thêm được ko? Nhất là phần mái, tôi không học kiến trúc nhưng rất thích kiến trúc

@ anh Gp14: anh post cái mặt bằng ngôi nhà lên có được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể phân tích kỹ thêm được ko? Nhất là phần mái, tôi không học kiến trúc nhưng rất thích kiến trúc

@ anh Gp14: anh post cái mặt bằng ngôi nhà lên có được ko?

cái đẹp của kiến trúc khá trừu tượng. tuy nhiên, trong một tổng thể công trình, bạn có thể dễ dàng nhận ra cái được và cái chưa được của nó.

bây giờ, nếu bạn lấy tay che đi phần tầng trệt của ngôi nhà, (chỉ thấy 2 tầng trên) : tương đối hoàn hảo. OK

tuy nhiên, lấy tay ra, nhìn tổng thể thì cảm giác công trình không được cứng cáp lắm. giống như nó dược copy từ một ngôi nhà 2 tầng, rồi điều chỉnh thành 3 tầng vậy.

bạn có đồng ý với ý kiến mình chứ.

(KTS K95)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vợ bác mua nhà qua mạng hay sao thế, xây thô đất rộng thế sao khi hoàn thiện lại bị cắt mất phần phía sau thế kia.

Nhìn ảnh nhà bác post em lại chợt nhớ đến quyển sách :"xem phong thuỷ bằng hình" mà em mới đọc được, đọc xong quyển sách đó thì dân kiến trúc bọn em khỏi hành nghề luôn.

Bác thấy có đúng không, ai đời sách nó lại bảo:" làm nhà sơn trắng, ngói màu xanh là đại hung" (Nhà bác đang ở tình trạng đó)

còn nữa, nhà kinh doanh ko được chọn góc ngã tư có 2 mặt tiền". Còn nhiều điều cấm kỵ nữa, đọc xong quyển đó em khỏi phải vào trang http://botay.com

GP14 nhìn kỹ sẽ thấy ngôi nhà ông xã mình định mua tường nhà sơn nửa trắng nửa màu ghi đá.

mái ngói có mầu rêu xám, mầu lục của tảo của tảo già biểu trưng của ngôi nhà có sinh khí

, Sao GP lại cho rằng :" làm nhà sơn trắng, ngói màu xanh là đại hung"???

Còn nhà của GP14 thiết kế cho khách lại có mái ngói mầu xanh da trời và nhà sơn nửa trắng nửa ghi là nghĩa làm sao??? Mình ko có nghề về kiến trúc mong nhận được sự góp ý của GP14 và các bác có nghề.

Đây là PA cải tạo.

Em sắp có thằng cu nhà em rửng mỡ thế nào lại bán già nửa cổ phiếu đi để mua biệt thự xây thô, em gàn ko được vì đất nhà em rộng lắm gần 900m2 ở nhà vườn sướng hơn. Nhưng tính nhà em đã quyết là làm bố đẻ cũng ko ngăn được. Em cũng bó tay ko khuyên nổi.

Đây là một số hình ảnh về căn nhà mà nhà em định mua. Em gửi ảnh lên đây rất mong được sự giúp đỡ chỉ giáo của các bác phân tích cái hay cái chưa hay cho em nhá. Em xin thề và xin hứa sẽ thanks ko những rầm trời mà còn động đất nữa….

Em đang cần gấp mong các bác trong và ngoài nghề kiến trúc tư vấn giúp em, em xin cảm ơn và hậu tạ!hinh12222.jpg

Hình phối cảnh

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
GP14 nhìn kỹ sẽ thấy ngôi nhà ông xã mình định mua tường nhà sơn nửa trắng nửa màu ghi đá. mái ngói có mầu rêu, mầu lục của tảo, Sao GP lại cho rằng :" làm nhà sơn trắng, ngói màu xanh là đại hung"???

Còn nhà của GP14 thiết kế cho khách lại có mái ngói mầu xanh da trời và nhà sơn nửa trắng nửa ghi là nghĩa làm sao??? Mình ko có về kiến trúc mong nhận được sự góp ý của GP14 và các bác có nghề.

Cái đó là sách nó nói bác ạh không phải em đâu đấy, thế em mới bảo đọc xong quyển đó thì bọn em khỏi thiết kế cái gì hết :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái đó là sách nó nói bác ạh không phải em đâu đấy, thế em mới bảo đọc xong quyển đó thì bọn em khỏi thiết kế cái gì hết :cheers:

Cái đó sách nói ko cần bàn cãi gì . Song cứ như lời của GP14 đã dẫn theo sách thì ngôi nhà của ông xã mình định mua và ngôi nhà của GP14 gửi lên cái nào có mầu xanh???

Mình nghĩ rằng ngôi nhà của ông xã mình có mầu :

mái ngói có mầu rêu xám, mầu lục của tảo già biểu trưng của ngôi nhà có sinh khí!

Ko biết có đúng không???

Đây là ảnh nhà:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Fần nội thất cảm jác nặng nề quá, nhất là fần trần. Mà sao GP cắt cam xấu thế, như ảnh cái bếp bị cái vách ngăn cận cảnh che gần hết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là mặt bằng:

http://www.cadviet.com/upfiles/cai_tao_bac_ninh.dwg

Đây là PA nội thất phòng khách:

Đây là PA nội thất bếp:

Mình đã xem bản vẽ thì thấy phương án cải tạo chẳng khá hơn hiện trạng tí nảo cả. Cái gara thì như cái cũi nhốt ôtô, bếp như cái lỗ mũi, các bà nội trợ chắc phát khiếp, phòng ăn như vậy chắc cố ăn nhanh cho xong. Diện tích các phòng thì bé vì dành hết không gian cho giao thông rồi. Nhìn qua cũng thấy diện tích sử dụng chỉ được khoảng 50%.

Còn mấy cái ảnh nội thất thì chẳng có gì ngoài sự trang trí đơn thuần, trang trí mỗi chố một kiểu nhìn rối hết cả mắt....

KTS nào thiết kế cái này thì em cũng xin vái cả nón.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) :) :excl: :)

Em xem bản vẽ nhà này xong cũng thấy hơi bị choáng. Chắc chắn không thể là KTS thiết kế được. Xin được chia sẻ với chủ nhà cùng bác nhận cải tạo con nhà này. Em nghĩ cải tạo nhà này chỉ như nâng mũi, bơm .....trong phẫu thuật thẩm mĩ thôi, chứ bản thân bộ khung xương nó bị dị tật nặng lắm rồi :cheers: Muốn ở mà sướng theo đúng nghĩa thì chỉ có cách ..đập đi xây mới thôi :P

Tí quên, với phương án sửa em có ý thế này:

- PC nội thất bác xem có nên làm đơn giản nữa được ko, nhất là phần trần.

-Trong bản cad phần tường gara hình như là gỗ decor dạng thanh để thoáng, nếu đúng vậy có sợ hơi xăng nó xông vào bếp ko ạ, và phần " mang thiên nhiên vào nhà" với thảm cỏ, đá.. em thấy ko thích, vì một lối đi đẹp để chỉ để vào thẳng WC thì phí quá :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất chính xác, cái "thiết kế" này chẳng biết là của KTS nào hay anh thợ lề nào nhưng nó được chọn để xây 1 loạt gần 20 căn ở TP Bắc Ninh. Mọi người cứ nhìn cái ảnh hiện trạng bên ngoài thôi đã thấy độ "tệ" của nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã xem bản vẽ thì thấy phương án cải tạo chẳng khá hơn hiện trạng tí nảo cả. Cái gara thì như cái cũi nhốt ôtô, bếp như cái lỗ mũi, các bà nội trợ chắc phát khiếp, phòng ăn như vậy chắc cố ăn nhanh cho xong. Diện tích các phòng thì bé vì dành hết không gian cho giao thông rồi. Nhìn qua cũng thấy diện tích sử dụng chỉ được khoảng 50%.

Còn mấy cái ảnh nội thất thì chẳng có gì ngoài sự trang trí đơn thuần, trang trí mỗi chố một kiểu nhìn rối hết cả mắt....

KTS nào thiết kế cái này thì em cũng xin vái cả nón.

Từ cái ảnh nhà cải tạo đến phương án cải tạo ghi trên ảnh dòng chữ VILCOM 2007

Và cái ảnh nội thất ghi:

1-Dưới trái có dòng:

INTERRIOR- DESIGN

- Copy………

2- Dưới phải có dòng:

CLIENT : MRS . LAN

LIVING ROOM

Em ko hiểu có phải do mấy công ty cùng liên doanh liên kết để thiết kế ra một cái nhà biệt thự gồm xây thô…xong lại thiết kế cải tạo …rồi lại thiết kế nội thất lòng vòng ngoằn ngòa ngoằn ngèo thế à các bác ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lại còn chuyện cột chịu lực cũng khiếp, lưới cột linh tinh cả lên, nhà thì có hơn trăm m2 mà có đến 18 cái cột thì chắc là cột Bêtông lõi tre rồi các bác nhỉ. Không gian và mọi thứ hiện trạng đều rất tệ rồi, tuy nhiên nếu vào tay một kts có nghề thì chắc cũng có khả năng khá lên nhiều. theo mình thì muốn cải tạo đạt kết quả tốt thì điều đầu tiên cần làm đối với công trình này là xoá bỏ toàn bộ tường bên trong ( kể cả thang) để giải phóng không gian, xoá những chố lồi ra thụt vào ở tường bao, cuối cùng chỉ còn lại cột và những nét chính của tường bao sau đó mới tiến hành concept. Tất nhiên là phải khảo sát kỹ xem mấy cái cột đó là cốt thép hay cốt gì đã rồi mới giám phá rỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ban thiet ke phong khach gi ma nhu la cai phong karaoke the .. 1 design ma dep ko nhat thiet la cho nao ban cung thiet ke ,, hay don gian hoa di

ve dep don gian se ton tai theo thoi gian .. hay hoc phong cach thiet ke cua nuoc ngoai . ban hay thiet ke do noi that dep va ti le chuan thi no da ton len khong gian cua ban roi do

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo ý kiến của em thì cần phải đầu tư nhiều hơn để cải tạo công năng sử dụng. vẫn rất bất hợp lí.

về phối cảnh em thấy phương án cũ rõ chính phụ hơn. có khối hơn. sử dụng vật liệu đẹp và 1 số mảng miếng là ổn.

nói chung xem mb chán nản hẳn. khu đất rõ đẹp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo