Đến nội dung

Hình ảnh

Quản lý Dimesion và text style

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 angel-Devil

angel-Devil

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 09 April 2009 - 07:17 PM

TRong bản vẽ, do copy từ nhiều nguồn khác nhau dẫn đến có rất nhiều layer, text style, Dimension style khác nhau. Để cho gọn bản vẽ em cần quản lý được chúng.
Vói layer thì mọi chuyện khá đơn giản vì mình có công cụ layer manager cho phép xóa, trộn... các layer với nhau. Nhưng với dim và text style em muốn quản lý theo cách trộn (Merge), lại thì làm thế nào? Mong các cao thủ giúp cho.
Vấn đề nữa liên quan tới bigfont. Bản vẽ của em có quá nhiều text style. Trong đó có loại cứ bị lựa chọn big font dẫn đến lỗi font nghiêm trọng ( các font như vnsimpli chẳng hạn) dù em đã bỏ lựa chọn bigfont nhưng lần sau vẫn bị. Các anh giúp em với
  • 0

#2 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 09 April 2009 - 08:24 PM

TRong bản vẽ, do copy từ nhiều nguồn khác nhau dẫn đến có rất nhiều layer, text style, Dimension style khác nhau. Để cho gọn bản vẽ em cần quản lý được chúng.
Vói layer thì mọi chuyện khá đơn giản vì mình có công cụ layer manager cho phép xóa, trộn... các layer với nhau. Nhưng với dim và text style em muốn quản lý theo cách trộn (Merge), lại thì làm thế nào? Mong các cao thủ giúp cho.
Vấn đề nữa liên quan tới bigfont. Bản vẽ của em có quá nhiều text style. Trong đó có loại cứ bị lựa chọn big font dẫn đến lỗi font nghiêm trọng ( các font như vnsimpli chẳng hạn) dù em đã bỏ lựa chọn bigfont nhưng lần sau vẫn bị. Các anh giúp em với

Vì bác đã "copy từ nhiều nguồn khác nhau" Bác là người chủ động, còn những thằng layer, text style, Dimension style... nó hoàn toàn bị động. Bác muốn nó layer, text style, Dimension style giống như bác chỉ có cách duy nhất rằng thì mà là bác chuyển đổi layer, text style, Dimension style về theo ý thích của bác bằng cách lấy tính chất , thuộc tính... bằng lệnh MA Thiếu font chữ thì bổ xung được thôi mà.
  • 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#3 anhntxd05

anhntxd05

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 17 April 2009 - 11:08 PM

Thử dùng lệnh" purge "xem sao
nó loại bỏ hết các text style,llayer ko dùng đến và làm cho bản vẽ nhẹ hơn
  • 0

#4 ththang

ththang

biết vẽ line

• 28 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 10 May 2009 - 12:30 PM

Chắc bạn là SV? vì thực ra các đơn vị thiết kế chuyên nghiệp mỗi đơn vị người ta đã quy định kiểu font chữ và kiểu dimstyle giống nhau nên việc copy chỉnh sửa lại tỷ lệ rất đơn giản và nhanh chóng. Quay trở lại vấn đề của bạn thì mình nghĩ đổi lại các thuộc tính của font chữ và dimstyle theo 1 thể thống nhất (có thể dùng lệnh MA hoặc dùng Fillter để lọc đối tượng). Nhưng quan trọng nhất khi đã đổi lại thuộc tính rồi mà hình vẽ lại không đúng với tỷ lệ (do đã chỉnh sửa text trong đường dim) thì khó chịu lắm, vẽ lại chắc còn nhanh hơn là sửa.
Font chữ vnsimpli có phải là big font đâu, nó là font cad bình thường chỉ cần copy font đấy vào font chỗ cài đặt là chạy ổn thôi. Còn big font ngày xưa dùng cho CAD 12, đến nay gần như tuyệt chủng rồi ít người còn nhớ lại kiểu gõ đó .
  • 0