Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

bắt đầu 1 bản vẽ autoCAD như thế nào ah?

• Please log in to reply
33 replies to this topic

#1 1234abc

1234abc

biết zoom

Danh tiếng: 2 (b́nh thường)

Gửi vào 14 April 2009 - 05:56 AM

chả là em đang tự học autoCAD từ những bước đầu tiên
sách th́ cũng có nhưng chưa sách nào dạy e nên bắt đầu 1 bản vẽ như thế nào
vậy nên mạo muội hỏi các anh chị 1 câu ngây ngô : anh chị bắt đầu 1 bản vẽ autoCAD như thế nào ah?
v́ e học xd nên e muốn hỏi về autocd trong bản vẽ kết cấu xd ư ah
]em hiện vẫn đang ṃ mẫm từng bước,từng lệnh theo sách, ...nên cũng chưa biết nên bắt đầu 1 bản vẽ từ đâu .

xin các a chị chỉ giáo
xin cảm ơn và hậu tạ
  • 0

#2 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team
Danh tiếng: 1343 (rất tốt)

Gửi vào 14 April 2009 - 12:24 PM

chả là em đang tự học autoCAD từ những bước đầu tiên
sách th́ cũng có nhưng chưa sách nào dạy e nên bắt đầu 1 bản vẽ như thế nào
vậy nên mạo muội hỏi các anh chị 1 câu ngây ngô : anh chị bắt đầu 1 bản vẽ autoCAD như thế nào ah?
v́ e học xd nên e muốn hỏi về autocd trong bản vẽ kết cấu xd ư ah
]em hiện vẫn đang ṃ mẫm từng bước,từng lệnh theo sách, ...nên cũng chưa biết nên bắt đầu 1 bản vẽ từ đâu .

xin các a chị chỉ giáo
xin cảm ơn và hậu tạ

Đúng em "ngây thơ' đây rồi!

Muốn học giỏi AutoCAD, xin được chia sẻ!

http://www.cadviet.c...?showtopic=1723
  • 0
Nhiệm vụ quan trọng nhất của con người là sống và mang đến cho mình cùng mọi người những giây phút thanh bình, đầm ấm. (Ngạn ngữ châu Phi)
Em cứ ngỡ cuộc đời toàn gian dối/ Thế nên em gian dối đến bây giờ!

#3 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 2856 (tuyệt vời)

Gửi vào 14 April 2009 - 02:31 PM

Chào bạn 1234abc,
Bắt đầu một bản vẽ ư? Mỗi người có cái cách riêng của ḿnh bạn ạ.
Tỷ như ḿnh chẳng hạn, ḿnh vớ lấy một điểm bất kỳ nào đó trong khoảng giữa màn h́nh rồi vẽ từ đó đủ thứ tùm lum mà ḿnh thấy cần thiết. Sau đó là ghi kích thước, ghi chú và cuối cùng là làm khung tên cho nó bạn ạ.
Cũng có người lại bắt đầu từ cái khung tên trước, cha mẹ ôi, hầm bà lằng các cách khác nhau bạn ạ. Vấn đề là bạn thích thế nào th́ làm như vậy, miễn sao bản vẽ của bạn theo đúng cái quy định của đơn vị bạn là OK mà.
Mèo trắng hay mèo đen, miễn sao bắt chuột giỏi là mèo tốt bạn ạ.
Chúc bạn chóng thành chuyên gia về Cad.
  • 1
Chúc các quư Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#4 Lương Xuân Hậu

Lương Xuân Hậu

biết lệnh ddedit

Danh tiếng: 156 (tàm tạm)

Gửi vào 14 April 2009 - 02:46 PM

Bác haanh đúng là cao thủ t́m kiếm, cái ǵ bác cũng moi ra đc :cheers:
  • 1
Hạnh phúc ǵ bằng những đêm đông
Ta bôi DEP rồi đắp chăn đi ngủ
Đời SV nghèo cơm ko đủ
Nên nhiều khi ngủ để quên đời

#5 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team

Gửi vào 14 April 2009 - 09:23 PM

Sorry,em nhầm.Thực ra là kg/md
Cảm ơn bác đă góp ư

kg/md là đơn vị ǵ?????????????????????? Lần chước đă nhầm lần này lại nhầm nữa.....????

Chuyện hôm qua như nước chảy về đông
măi sao ta ko sao biết được
rút rao ném suống nước nước càng chảy manh
........................
muốn hỏi cho rơ hay giả vờ ngây ngô
chỉ có thể biết nhiều hay ít
khó ai có thể biết cho đủ.........

he he he !............

ko pại đâu bác ơi!!!!!!!!!!!! nếu đúng là em là "cao thủ" chắc cũng chưa đến lượt ...bác được ... diễm phúc thè ...lưỡi ra để khen đâu bác à Trong vũ trụ mênh ....mông này có rất nhiều ti tỉ ...tư sửu dần măo th́n tỵ ngọ mùi thân dậu... tuất ...hợi sinh sống....nói túm lại là kể cả những người ngoài hành tinh... thỉ phải đợi đến 3 vạn chín ngh́n tỉ năm ánh sáng... nữa em mới nhận được lời khen ngợi chân thành của bác. Chúc bác vui vẻ !
  • 0
Nhiệm vụ quan trọng nhất của con người là sống và mang đến cho mình cùng mọi người những giây phút thanh bình, đầm ấm. (Ngạn ngữ châu Phi)

#6 dongchi420

dongchi420

biết vẽ line

Danh tiếng: 5 (b́nh thường)

Gửi vào 15 April 2009 - 12:30 AM

ḿnh cũng đang học đây, theo minh th́ bắt đầu 1 bản vẽ, là học đến đâu vẽ đến đấy :) :) :) :) :cheers:
  • 0

#7 Lương Xuân Hậu

Lương Xuân Hậu

biết lệnh ddedit

Danh tiếng: 156 (tàm tạm)

Gửi vào 15 April 2009 - 08:46 AM

• 1
Hạnh phúc ǵ bằng những đêm đông
Ta bôi DEP rồi đắp chăn đi ngủ
Đời SV nghèo cơm ko đủ
Nên nhiều khi ngủ để quên đời

#8 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 2856 (tuyệt vời)

Gửi vào 15 April 2009 - 11:24 AM

Ối ối, em xin các bác, đừng khen nhau nữa kẻo mà phải tội ....... chết.
Cứ theo em nghĩ th́ CAO THỦ hay THẤP THỦ chả quan trọng bằng cái việc giữ cho cái THỦ được b́nh an các bác ạ.
Nhà bác Haanh có cái THỦ ..... thuật ǵ giúp cho việc t́m kiếm được nhanh th́ chia xẻ cho anh em với. Thú thực là về món này cái THỦ của em nó hơi bị kém nên lắm khi muốn t́m cái ǵ là cứ phải chổng mông lên mà kiếm bác ạ. Bữa trước t́m chả được , tức quá em nhờ béng bác Hoành t́m giúp, thế là có 30 giây sau khi giải thích rơ cho bác Hoành cái ḿnh cần kiếm là bác ấy post cho luôn. Sướng lắm, nhưng mà chả dám hỏi cái THỦ .... thuật của bác ấy v́ cái tội dấu dốt bác ạ.
Ngay cả giờ đây có cái muốn t́m trên diễn đàn mà vẫn chửa t́m ra, chổng mông mấy ngày rồi vẫn chửa thấy. Tức lắm nhưng đành chịu v́ cái THỦ của ḿnh nó có vậy.
@ Bác Hậu à, cái việc MOI ....... móc ấy là nghề của em đấy, suốt đời đi mót của thiên hạ nên cái việc moi móc của em cũng có nghể lắm. Chẳng những dùng tay chân mà lắm lúc c̣n phải dùng cả răng nữa bác ạ. Nói như các cụ là "cạp đất" ấy bác ơi. Vậy nên mong bác thương đừng cho ai cướp mất cái nghề của em bác nhé.
H́ h́, khổ thế.
  • 1
Chúc các quư Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#9 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team

Gửi vào 15 April 2009 - 01:05 PM

Ối ối, em xin các bác, đừng khen nhau nữa kẻo mà phải tội ....... chết.
Cứ theo em nghĩ th́ CAO THỦ hay THẤP THỦ chả quan trọng bằng cái việc giữ cho cái THỦ được b́nh an các bác ạ.
Nhà bác Haanh có cái THỦ ..... thuật ǵ giúp cho việc t́m kiếm được nhanh th́ chia xẻ cho anh em với. Thú thực là về món này cái THỦ của em nó hơi bị kém nên lắm khi muốn t́m cái ǵ là cứ phải chổng mông lên mà kiếm bác ạ. Bữa trước t́m chả được , tức quá em nhờ béng bác Hoành t́m giúp, thế là có 30 giây sau khi giải thích rơ cho bác Hoành cái ḿnh cần kiếm là bác ấy post cho luôn. Sướng lắm, nhưng mà chả dám hỏi cái THỦ .... thuật của bác ấy v́ cái tội dấu dốt bác ạ.
Ngay cả giờ đây có cái muốn t́m trên diễn đàn mà vẫn chửa t́m ra, chổng mông mấy ngày rồi vẫn chửa thấy. Tức lắm nhưng đành chịu v́ cái THỦ của ḿnh nó có vậy.
@ Bác Hậu à, cái việc MOI ....... móc ấy là nghề của em đấy, suốt đời đi mót của thiên hạ nên cái việc moi móc của em cũng có nghể lắm. Chẳng những dùng tay chân mà lắm lúc c̣n phải dùng cả răng nữa bác ạ. Nói như các cụ là "cạp đất" ấy bác ơi. Vậy nên mong bác thương đừng cho ai cướp mất cái nghề của em bác nhé.
H́ h́, khổ thế.

Bác B́nh à em chả có mẹo ǵ đâu. Hồi đi học thầy giáo dậy em phải đọc nhiều tài liệu, đọc để biết không cần nhớ đế đó làm ǵ cả khi nào cần tra cứu cái ǵ th́ mới biết cái đó nó nằm ở đâu tài liệu nào...

T́m kiếm nhiều sẽ nhanh giống như đi lượn phố nhiều khi có ai hỏi lăng Bác Hồ ở đâu đâu biết ngay.
Đi nhiều biết nhiều đường phố t́m kiếm nhiều sẽ biết bài viết đó ở mục nào. Có đôi khi em t́m kiếm bằng cách vào xem trong

mục các bài viết của tác giả, hoặc ấn vào dấu * sau con số chỉ dấu thanks để biết các bài viết của tác giả em định t́m kiếm.

Khi đi t́m kiếm bác sẽ thấy sướng ở chỗ bác định t́m kiếm cái này nhưng ko thấy cái đó mà thấy cái kia hay hơn cái này.

Đi chơi nhiều, em cũng biết được nhiều lắm bác ạ. Tỉ dụ chỗ nào bán cao, chỗ nào nấu cao hổ cốt nấu bằng xương lợn bị bệnh

tai xanh, chỗ nào nấu cao trăn bằng xương gà H5N1, chỗ nào nấu cao ngựa bạch bằng xương ḅ bị bệnh lở mồm long móng.
  • 1

#10 1234abc

1234abc

biết zoom

Gửi vào 15 April 2009 - 07:50 PM

cảm ơn các anh chị & các bạn nhiệt t́nh trả lời

em xin có thêm 3 câu hỏi ngây thơ nữa ah :
-làm thế nào để xoá bớt phần thừa(2 đoạn thẳng song song ) ở bên trong cái ô vuông này ah?

-hoặc khi muốn xoá đi chỉ 1 phần của h́nh vẽ th́ làm thế nào ah?

-khi muốn vẽ tường , dùng offset để di chuyển 1 bản sao tường đc ko ? có tài liệu nói rằng dùng offset đc, nhưng em đă thử và ....chưa đc

vui ḷng chỉ dẫn cho e đc biết với ah :cheers:
  • 1

#11 1234abc

1234abc

biết zoom

Gửi vào 15 April 2009 - 07:57 PM

thêm trường hợp này nữa ah
:
-làm thế nào để xoá bớt phần thừa(2 đoạn thẳng song song ) ở bên trong cái ô vuông ah?

• 0

#12 thanhtranle

thanhtranle

biết vẽ ellipse

Danh tiếng: 7 (b́nh thường)

Gửi vào 15 April 2009 - 08:12 PM

để xóa phần thừa trong ô vuông đó th́ ta dùng lệnh trim (tr) để xóa!
Trước tiên đánh lệnh trim sau đó chọn đối tượng!
Sau đó enter
Rồi chọn đoạn muốn xóa!
Chịu khó đọc những ḍng lệnh yêu cầu ở dưới ô comand
Hoặc sd lệnh extrim
Rồi chọn phân vùng muốn xóa!
  • 1

#13 truong.ngodac

truong.ngodac

biết vẽ ellipse

Danh tiếng: 15 (tàm tạm)

Gửi vào 15 April 2009 - 08:14 PM

:
-làm thế nào để xoá bớt phần thừa(2 đoạn thẳng song song ) ở bên trong cái ô vuông ah?

Híc, đúng như các bác nói bên trên, nhiều khi có thể là cao thủ, nhưng giả ngây ngô. hay 1 câu đó mẹo ?
Với cái đề bài này th́ bác cho em hỏi là:
1. 2 cái đường thẳng mà bác post nên là đường line liền.
2. hay 2 cái đường thẳng song song kia nó bị cắt từng đoạn ở mép cái ô chữ nhật ( không xác định được ô vuong hay ô h́nh chữ nhật)
=> nói chung là rùi thế nào th́ chỉ cần mở sách ra là biết cách ngay, chứ pác post câu hỏi vậy th́ cứ đọc sách thêm 1001 năm nữa rùi post bài nên hỏi.
( chú ư 1001 năm nữa em trả lời cho :cheers:)
  • 1
Đ.Trường

#14 1234abc

1234abc

biết zoom

Gửi vào 15 April 2009 - 08:41 PM

cảm ơn mr thanhtranle và truongngodac đă nhiệt t́nh reply
em đang tập tành tiếp cận CAD nên đc mọi ng góp ư như thế này là đáng quư lắm ah

em là gà mới nên sẽ có nhiều những câu hỏi ngây thơ + ngu ngu 1tư,thế nên xin các bác thông cảm và giúp đỡ ah

điều em muốn t́m kiếm chính là lệnh trim mà thanhtranle vữa chỉ dẫn, rát tuyệt ah !thank bác thanhtranle và truongngodac nhềiu nhiều!

vậy c̣n câu hỏi này ah :
"khi muốn vẽ tường , dùng offset để di chuyển 1 bản sao tường đc ko ? có tài liệu nói rằng dùng offset đc, nhưng em đă thử và ....chưa đc "???
dùng lệnh copy cũng ok , nhưng em muốn thử dùng offset để biết thêm,nhưng chưa thành công,xin bác nào chỉ dẫn em cách làm đc ko ah
:cheers:
  • 1

#15 k_malau

k_malau

biết vẽ ellipse

Danh tiếng: 1 (b́nh thường)

Gửi vào 16 April 2009 - 09:35 AM

Cái nét TƯỜNG của Bác 1234abc được vẻ bằng lệnh ǵ vậy (Line hay Pline hay Mline)?
Theo em được bít th́ ngoài Line và Pline có thễ Offset được th́ lệnh Mline không thể nào "O" được.
C̣n nếu đường đó bác vẽ bằng Line hay Pline th́ cứ việc Offset tường đoạn là "OK".

Chút kinh nghiệm chia sẻ, nếu có ǵ sai sót mong các tiền bối bỏ qua. Thân ./.
  • 0

#16 1234abc

1234abc

biết zoom

Gửi vào 16 April 2009 - 01:26 PM

Cái nét TƯỜNG của Bác 1234abc được vẻ bằng lệnh ǵ vậy (Line hay Pline hay Mline)?
Theo em được bít th́ ngoài Line và Pline có thễ Offset được th́ lệnh Mline không thể nào "O" được.
C̣n nếu đường đó bác vẽ bằng Line hay Pline th́ cứ việc Offset tường đoạn là "OK".

Chút kinh nghiệm chia sẻ, nếu có ǵ sai sót mong các tiền bối bỏ qua. Thân ./.

oh, thanks bạn
tớ vẽ = Mline ,thảo nào dùng offset làm bn lần cũng ko đc :cheers:

xin hỏi các bậc tiền bối : ngoài aCAD, ksxd cần thiết fải biết thêm những phần mềm ǵ nữa ah ( ấy là em hỏi trc để chuẩn bị tinh thần :) )
  • 0

#17 minh2453

minh2453

biết lệnh scale

Danh tiếng: 42 (tàm tạm)

Gửi vào 16 April 2009 - 01:47 PM

:

bạn hỏi ngây thơ th́ Tớ trả lời ngây thơ --> bạn lấy mực đen, bôi lên cái chỗ 2 cái line đấy :)

xin hỏi các bậc tiền bối : ngoài aCAD, ksxd cần thiết fải biết thêm những phần mềm ǵ nữa ah ( ấy là em hỏi trc để chuẩn bị tinh thần :cheers: )

Làm kiến trúc th́ học mấy cái Achitecture
Làm thiết kế kết cấu th́ học Sap, Etab, Plaxic..
Làm dự toán th́ học pm dự toán.
Làm tk tiến độ thi công th́ học project.
+ Excel (cần lắm ), word..
Học Cad để vẽ ra bản vẽ.

oh, học nhiều thế làm ǵ, sống th́ phải chơi bời giải trí chứ, học vừa thôi bạn ag
  • 0
Đừng giấu những ǵ bạn biết và những thứ bạn không biết

#18 truong.ngodac

truong.ngodac

biết vẽ ellipse

Gửi vào 16 April 2009 - 01:50 PM

[quote name='minh2453' date='Apr 16 2009, 13:47' post='56067']
bạn hỏi ngây thơ th́ Tớ trả lời ngây thơ --> bạn lấy mực đen, bôi lên cái chỗ 2 cái line đấy :cheers:
Làm kiến trúc th́ học mấy cái Achitecture
Làm thiết kế kết cấu th́ học Sap, Etab, Plaxic..
Làm dự toán th́ học pm dự toán.
Làm tk tiến độ thi công th́ học project.
+ Excel (cần lắm ), word..
Học Cad để vẽ ra bản vẽ.

oh, học nhiều thế làm ǵ, sống th́ phải chơi bời giải trí chứ, học vừa thôi bạn ag
quá chuẩn không phải chỉnh, học nhiều => biết nhiều, biết nhiều => khổ nhiều...
:)
  • 0
Đ.Trường

#19 truong.ngodac

truong.ngodac

biết vẽ ellipse

Gửi vào 16 April 2009 - 01:54 PM

oh, thanks bạn
tớ vẽ = Mline ,thảo nào dùng offset làm bn lần cũng ko đc :cheers:

xin hỏi các bậc tiền bối : ngoài aCAD, ksxd cần thiết fải biết thêm những phần mềm ǵ nữa ah ( ấy là em hỏi trc để chuẩn bị tinh thần :) )

Híc, học xây mà hỏi cần cái ǵ, trước tiên cần phải hỏi bản thân là muốn cái ǵ.
Đề nghị ông chuyển chủ đề này thành "Những câu hỏi ngốc nghếch" :)
  • 0
Đ.Trường

#20 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team

Gửi vào 16 April 2009 - 02:23 PM

:

Tỷ dụ h́nh đó vẽ bằng lệnh Multiline Dùng lệnh trim ko cắt được , Có cách giải quyết;
1- phá vỡ đối tượng rồi trim b́nh thường

2- REC vẽ h́nh chữ nhật rồi dung lệnh trim có trường hợp
a- : gơ lệnh trim rồi Enter 2 lần, không cần phải chọn đối tượng, giới hạn cắt là h́nh chữ nhật sẽ cắt được h́nh bên ngoài h́nh chữ nhật. ko cắt được h́nh bên trong h́nh chữ nhật
b- gơ lệnh trim rồi chỉ Enter 1 lần rồi chọn hính giới hạn cắt là h́nh chữ nhật sẽ cắt đựoc cả đường bên trong và bên ngoài h́nh chữ nhật

Lệnh trim

http://www.cadviet.c...showtopic=10234

Diễn đàn là nơi học tập và thư giản
giao lưu kết bạn 4 phương có phải vậy ko các bác ???[/

• 1