Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
thai11000

Tìm hiểu về file NTD khi làm số liệu tuyến bằng nova

Các bài được khuyến nghị

thai11000    4

Chào cả nhà. Em mới làm bên khảo sát tuyến ngoài thực địa.

Em làm file NTD bằng cách vẽ các cánh tuyến và đóng cong trên bản vẽ. Các đường cong em đóng đều có bán kính chẵn.

Thế nhưng khi em dùng lệnh SSLT để save file NTD ra thì thấy là tại các vị trí cọc phân (P..) thì bên ô bán kính lại không hiển thị giá trị bán kính. Mà khi em chạy tuyến bằng file NTD đó thì các bán kính đó lại bị lẻ.Khổng giống với bán kính đóng cong ban đầu.

Cả nhà có ai biết và đã gặp trường hợp này giải thích cho em với ạ.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/70461_d40d78.dwg Đây là file cánh tuyến và đóng cong chẵn.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/70461_3_____d40d79.rar Đây là file NTD xuất ra từ file nova trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Polyline    18

Trong file NTD việc xác định bán kính đường cong nằm nhờ vào mã nhận dạng các cọc đường cong (thường là TĐ-P-TC) và góc chuyển hướng ở cọc P. Bạn để ý, các cọc không phải là P đều có góc chuyển hướng là 180d, riêng cọc P thì giá trị sẽ khác đi.

Khi vẽ tuyến vào AutoCAD, phần mềm (Topo hoặc Nova) sẽ căn cứ vào khoảng cách từ cọc P về 2 cọc TĐ - TC và góc chuyển hướng để tính ngược lại giá trị R. Vì cách tính này sử dụng tham số PI=3.14159...., là số thập phân vô hạn không tuần hoàn, nên kết quả tính chắc chắn sẽ là một số lẻ.

Nếu bạn dùng Nova, để khắc phục điều này, nó có lệnh BKD để bạn khai báo lại các bán kính không chẵn. Ví dụ bạn đinh nghĩa lại 299.99m là 300m và từ đó trở đi, mọi thông tin về đường cong nằm (hiển thị trên bình đồ, trắc dọc, trắc ngang, bảng thống kê và cả khi khai báo siêu cao nữa) nó sẽ sử dụng giá trị do bạn khai báo chứ không lấy giá trị thực của nó nữa. Bạn lưu ý là sau khi sử dụng lệnh BKD thì các thông số đường cong nằm đã có sẵn trong bản vẽ thì không tự động cập nhật, bạn phải xóa đi và vẽ lại thì mới có được giá trị mới.

Mong rằng đã giúp ích cho bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thai11000    4

Trong file NTD việc xác định bán kính đường cong nằm nhờ vào mã nhận dạng các cọc đường cong (thường là TĐ-P-TC) và góc chuyển hướng ở cọc P. Bạn để ý, các cọc không phải là P đều có góc chuyển hướng là 180d, riêng cọc P thì giá trị sẽ khác đi.

Khi vẽ tuyến vào AutoCAD, phần mềm (Topo hoặc Nova) sẽ căn cứ vào khoảng cách từ cọc P về 2 cọc TĐ - TC và góc chuyển hướng để tính ngược lại giá trị R. Vì cách tính này sử dụng tham số PI=3.14159...., là số thập phân vô hạn không tuần hoàn, nên kết quả tính chắc chắn sẽ là một số lẻ.

Nếu bạn dùng Nova, để khắc phục điều này, nó có lệnh BKD để bạn khai báo lại các bán kính không chẵn. Ví dụ bạn đinh nghĩa lại 299.99m là 300m và từ đó trở đi, mọi thông tin về đường cong nằm (hiển thị trên bình đồ, trắc dọc, trắc ngang, bảng thống kê và cả khi khai báo siêu cao nữa) nó sẽ sử dụng giá trị do bạn khai báo chứ không lấy giá trị thực của nó nữa. Bạn lưu ý là sau khi sử dụng lệnh BKD thì các thông số đường cong nằm đã có sẵn trong bản vẽ thì không tự động cập nhật, bạn phải xóa đi và vẽ lại thì mới có được giá trị mới.

Mong rằng đã giúp ích cho bạn!

Thanks bạn nhiều! Đã giải đáp được thắc mắc của mình!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo