Đến nội dung

Hình ảnh

vẽ đường tròn đi qua điểm cho trước và tiếp tuyến với đường tròn cho trước

• Please log in to reply
19 replies to this topic

#1 thien50dt2

thien50dt2

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 27 May 2014 - 09:10 AM

mình có một đường tròn R30 và một điểm<52,108>,làm sao vẽ đường tròn đi qua điểm đó và tiếp tuyến với đường tròn  cho trước đó.mình131641_untitled_1.gif loay hoay mãi mà ko làm đc....đường tròn đó có R129.

• 1

#2 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 May 2014 - 10:27 AM

mình có một đường tròn R30 và một điểm<52,108>,làm sao vẽ đường tròn đi qua điểm đó và tiếp tuyến với đường tròn  cho trước đó.mình loay hoay mãi mà ko làm đc....đường tròn đó có R129.

Hề hề hề,

Đây là bài toán dựng hình khá đơn giản từ hồi học phổ thông trung học. Dựng đường tròn có bán kính cho trước đi qua một điẻm cho trước và tiếp xúc với một đường tròn cho trước. Như vậy bài toán bạn đặt ra đang bị thiếu dữ kiện.

Đó là: 1/- Bán kính của vòng tròn cần dựng.

2/- dạng tiếp xúc là trong hay ngoài.

Thời đó mình chả có CAd mà vẽ hay vời gì , chỉ làm thủ công như sau:

- căn cứ vào dạng tiếp xúc để xác định khoảng cách từ tâm vòng tròn cho trước tới tâm vòng tròn cần dựng.

Nếu là tiếp xúc ngoài thì khoảng cách này là tổng của hai bán kinh.

Nếu là tiếp xúc trong thì khoảng cách này là hiệu số giữa hai bán kinh..

- từ khoảng cách này có thể xác định dễ dàng tâm củ vòng tròn cần dựng. Nó là giao điểm của vòng tròn tâm là điểm cho trước và bán kinh là bán kinh vòng tròn cần dựng với vòng tròn có tâm là tâm vòng tròn cho trước và bán kinh là khoảng cách giữa hai tâm.

Với cách dựng như trên bạn có thể tùy ý sử dụng các lệnh trong CAD mà làm nhé.

• 2
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#3 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 27 May 2014 - 12:44 PM

Hề hề hề,

Đây là bài toán dựng hình khá đơn giản từ hồi học phổ thông trung học. Dựng đường tròn có bán kính cho trước đi qua một điẻm cho trước và tiếp xúc với một đường tròn cho trước. Như vậy bài toán bạn đặt ra đang bị thiếu dữ kiện.

- căn cứ vào dạng tiếp xúc để xác định khoảng cách từ tâm vòng tròn cho trước tới tâm vòng tròn cần dựng.

- từ khoảng cách này có thể xác định dễ dàng tâm củ vòng tròn cần dựng. Nó là giao điểm của vòng tròn tâm là điểm cho trước và bán kinh là bán kinh vòng tròn cần dựng với vòng tròn có tâm là tâm vòng tròn cho trước và bán kinh là khoảng cách giữa hai tâm.

:) :) :)

Bác Bình hơi bị nhầm nhọt rồi ! Bài toán anh chủ thớt đưa đủ dữ liệu (Thậm chí còn thừa dữ liệu Ø28)

Cho thêm "- Bán kính của vòng tròn cần dựng." sẽ bị "siêu định vị" là cái chắc rồi!

Đây là bài toán dựng hình đơn giản, dựng hình thủ công bằng  thước, bút kim  và compa kim sẽ có sai số 0.01.

AutoCAD sẽ cho nhiều cách dựng khác nhau trong đó có một cách dựng nhanh nhất....

• 1

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#4 thien50dt2

thien50dt2

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết

Đã gửi 27 May 2014 - 01:55 PM

đủ hết dữ liệu rồi đó chứ bộ...Đó là: 1/- Bán kính của vòng tròn cần dựng.R=129

Hề hề hề,

2/- dạng tiếp xúc là trong hay ngoài.ca 2 luon(2 duong tron tiep xuc luon,1 trong 1 ngoai)

• 0

#5 thien50dt2

thien50dt2

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết

Đã gửi 27 May 2014 - 02:18 PM

Hề hề hề,

ok.hay đó bạn

• 0

#6 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 27 May 2014 - 02:51 PM

2/- dạng tiếp xúc là trong hay ngoài.ca 2 luon(2 duong tron tiep xuc luon,1 trong 1 ngoai)

1- Xem bài viết này em mới để ý trong bài viết số 1 của anh có cho thêm dữ liệu R=129. Có thể bác Bình đã nhìn vào hình ảnh minh họa và không đọc kỹ như em đã không đọc kỹ , là có thêm dữ liệu R=129

Tuy nhiên bác Bình đã nhầm nhọt khi cho rằng: "Như vậy bài toán bạn đặt ra đang bị thiếu dữ kiện.

Đó là: 1/- Bán kính của vòng tròn cần dựng."

2/ Bác Bình đã nói tiếp xúc trong hoặc ngoài là bác ấy đang nói về trường hợp tổng quát.

3/ Chốt lại:

A- Bài toán anh ra thiếu dữ liệu R129 cũng dựng được hình thỏa mãn yêu điều kiện đi qua điểm (108,52) và tiếp xúc với đường tròn Ø60

B- Bài toán anh đưa ra có dữ liệu R129 cũng dựng được hình một cách rất đơn giản!

Cách dựng thủ công như sau:

- Vẽ đường tròn R129 có tâm là điểm (108,52)

- Vẽ đường tròn R129 + 30 = 159 có tâm trùng với tâm đường tròn Ø60

>>> Giao điểm của hai đường tròn trên sẽ là tâm của đường tròn cần dựng thỏa mãn điều kiện đi qua điểm (108,52) và tiếp xúc với đường tròn Ø60

4) Chắc là anh vừa bấm nút đỏ cho bài viết của bác Bình, theo em là không nên. Mạn phép anh, em bấm thêm nút xanh vào bài viết của bác Bình để xóa nút đỏ của anh trong bài viết của bác Bình rồi!

• 1

#7 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 27 May 2014 - 11:21 PM

Hề hề hề,

Hề hề hề,

Đúng là có cái R129 ở đầu bài, song vì bạn đưa nó vào phía dưới hình minh họa nên mình không chú ý và bỏ sót khúc đó. Sorry bạn nhé.

Tuy nhiên mình đã nói rõ cách dựng khi có cái R này rồi và tin chắc rằng bạn sẽ hiểu.

@ Hoan2182: nếu không cho trước R của vòng tròn cần dựng sẽ có vô số nghiệm thỏa mãn chứ chả phải cho R là siêu định vị đâu. Hãy bình tĩnh khi phán xét người khác. Chuyện xanh và đỏ chả quan trọng tới mức phải đi sửa hộ đâu. Xanh hay đỏ là quyền tự do của mỗi người và hãy để họ được thoải mái khi sử dụng quyền đó của mình. Nội quy của diễn đàn cũng không hề cấm mọi người thực hiện cái quyền này.

• 0

#8 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 28 May 2014 - 06:28 AM

@bác Bình:

3) Em  không "cấm" chỉ góp ý chủ thớt là "không nên" và ... đã  "mạn phép" rồi, chủ thớt không có cớ gì để trách em được.

Chủ thớt đã chót "đỏ' rồi, không thể "xanh" được nữa nên đã trích dẫn lại thêm một lần nữa, bài viết của bác với

Như vậy có thể nói việc bác đã @  cho em Hoằn "Hãy bình tĩnh khi phán xét người khác"   là không có cơ sở

ok.hay đó bạn

Em xin gửi lại bác câu nói của bác "Hãy bình tĩnh khi phán xét người khác" để bác @ cho ai là tùy bác :) :) :)

Diễn đàn cũng không cấm mọi người "nói chuyện riêng" trong khi viết bài, bác ạ!

• 0

#9 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 28 May 2014 - 09:25 AM

@ bác Bình:

1) Không phải riêng bác bỏ sót cái R129 mà là em cũng bỏ sót không đọc đến R129

2) - "siêu định vị" là cái chắc rồi, bác a!

Hề hề hề,

.4/- Cái gọi là siêu định vị tức là cùng một bậc tự do của chi tiết bị định vị nhiều hơn một lần.

Sở dĩ em nói  "siêu định vị" vì bác viết :

"Đây là bài toán dựng hình khá đơn giản từ hồi học phổ thông trung học. Dựng đường tròn có bán kính cho trước đi qua một điẻm cho trước và tiếp xúc với một đường tròn cho trước. Như vậy bài toán bạn đặt ra đang bị thiếu dữ kiện.

- Nếu ngay từ đầu bác viết là bài toán có vô số nghiệm thì em không có ý kiến gì. Bởi thực tế là bài toán không vô nghiệm!

- Nếu không cho R  vẫn dựng được hình mà không cần biết đến công thức của bác:

"Nếu là tiếp xúc ngoài thì khoảng cách này là tổng của hai bán kinh.

Nếu là tiếp xúc trong thì khoảng cách này là hiệu số giữa hai bán kinh..")

• 0

#10 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 28 May 2014 - 11:54 AM

@ bác Bình:

1) Không phải riêng bác bỏ sót cái R129 mà là em cũng bỏ sót không đọc đến R129

2) - "siêu định vị" là cái chắc rồi, bác a!

Sở dĩ em nói  "siêu định vị" vì bác viết :

"Đây là bài toán dựng hình khá đơn giản từ hồi học phổ thông trung học. Dựng đường tròn có bán kính cho trước đi qua một điẻm cho trước và tiếp xúc với một đường tròn cho trước. Như vậy bài toán bạn đặt ra đang bị thiếu dữ kiện.

- Nếu ngay từ đầu bác viết là bài toán có vô số nghiệm thì em không có ý kiến gì. Bởi thực tế là bài toán không vô nghiệm!

- Nếu không cho R  vẫn dựng được hình mà không cần biết đến công thức của bác:

"Nếu là tiếp xúc ngoài thì khoảng cách này là tổng của hai bán kinh.

Nếu là tiếp xúc trong thì khoảng cách này là hiệu số giữa hai bán kinh..")

Hề hề hề,

Chắc và lép là quyền nhận định của mỗi người. 

Còn bài toán đặt ra theo mình hiểu là: Dựng đường tròn có bán kính cho trước đi qua một điẻm cho trước và tiếp xúc với một đường tròn cho trước. 

• 0

#11 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 28 May 2014 - 01:36 PM

Hề hề hề,

Chắc và lép là quyền nhận định của mỗi người. 

Còn bài toán đặt ra theo mình hiểu là: Dựng đường tròn có bán kính cho trước đi qua một điẻm cho trước và tiếp xúc với một đường tròn cho trước. 

:( :( :(

1- Ở  các ngành khác em không biết, nhưng ở ngành cơ khí em đã từng va chạm và dòm thấy rất nhiều bài toán không giống với cách hiểu của bác. Đó không phải là trường hợp duy nhất mà còn nhiều dạng toán khác nhau mà không cần phải cho bán kính R vẫn dựng được hình

Thí dụ 1: Dựng đường tròn đi qua một điểm và tiếp xúc với đường tròn đã cho

Tỉ dụ 2: Dựng đường tròn tiếp xúc với hai đường tròn cho trước.

Chốt lại:

- Kết cấu bài viết số #2 của bác phiến diện và không chặt chẽ vì cho rằng bài toán thiếu dữ liệu đồng nghĩa với việc bài toàn vô nghiệm.

- Nếu ngay từ đầu bác nói bài toán có vô số nghiệm, chắc chắn là em sẽ chẳng có gì để trao đổi với bác :) :) :)

2- Nhận định của bác trong chủ đề này cũng tương tự như bác đã từng nhận định trong bài viết số #11 trong chủ đề:

http://www.cadviet.c...-thuat-1/page-3

• 0

#12 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 28 May 2014 - 02:27 PM

:( :( :(

1- Ở  các ngành khác em không biết, nhưng ở ngành cơ khí em đã từng va chạm và dòm thấy rất nhiều bài toán không giống với cách hiểu của bác. Đó không phải là trường hợp duy nhất mà còn nhiều dạng toán khác nhau mà không cần phải cho bán kính R vẫn dựng được hình

Thí dụ 1: Dựng đường tròn đi qua một điểm và tiếp xúc với đường tròn đã cho

Tỉ dụ 2: Dựng đường tròn tiếp xúc với hai đường tròn cho trước.

Chốt lại:

- Kết cấu bài viết số #2 của bác phiến diện và không chặt chẽ vì cho rằng bài toán thiếu dữ liệu đồng nghĩa với việc bài toàn vô nghiệm.

- Nếu ngay từ đầu bác nói bài toán có vô số nghiệm, chắc chắn là em sẽ chẳng có gì để trao đổi với bác :) :) :)

2- Nhận định của bác trong chủ đề này cũng tương tự như bác đã từng nhận định trong bài viết số #11 trong chủ đề:

http://www.cadviet.c...-thuat-1/page-3

Hề hề hề,

Rất cám ơn em gái vì quan điểm: bài toán thiếu dữ liệu đồng nghĩa với việc bài toàn vô nghiệm.

Âu cũng là mỗi người một cách nhìn khác nhau.

Cũng chẳng có gì cần phải giải thích thêm ở đây bởi đã khác quan điểm thì ta với Tàu bằng nhau cả ấy mà....

• 0

#13 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 28 May 2014 - 03:56 PM

Hề hề hề,

Rất cám ơn em gái vì quan điểm: bài toán thiếu dữ liệu đồng nghĩa với việc bài toàn vô nghiệm.

Âu cũng là mỗi người một cách nhìn khác nhau.

Cũng chẳng có gì cần phải giải thích thêm ở đây bởi đã khác quan điểm thì ta với Tàu bằng nhau cả ấy mà....

:) :) :) Bác đã nhầm to rồi! Không phải ngẫu nhiên mà trong bài viết số #6 em đã tô đậm: A- Bài toán anh ra thiếu dữ liệu R129 cũng dựng được hình thỏa mãn yêu điều kiện đi qua điểm (108,52) và tiếp xúc với đường tròn Ø60

Trong chủ đề này bác không nói ngay rằng bài toán có vô số nghiệm, đó là lý do để em nói: "Kết cấu bài viết số #2 của bác phiến diện và không chặt chẽ vì cho rằng bài toán thiếu dữ liệu đồng nghĩa với việc bài toàn vô nghiệm."

ở đây không có chuyện: "khác quan điểm thì ta với Tàu bằng nhau cả ấy mà...." Công bằng mà nói, em thấy trên diễn đàn mình có bác Tue_NV,  Doan Van Ha và bác thường lý luận rất chặt chẽ khi giải toán.

1). Một bài toán thì có thể: vô nghiệm, có hữu hạn nghiệm, có vô số nghiệm. Nhiệm vụ của chúng ta là phải phân ra để biện luận cho từng trường hợp, ví dụ với bài toán 2 Spline, chúng ta phải phân ra:
- Có vô số nghiệm: khi đó tôi chỉ cần chỉ ra 1 nghiệm là được, hoặc bỏ qua.
- Có hữu hạn nghiệm: chỉ ra tất cả các nghiệm đó, hoặc chỉ cần 1 nghiệm. Đây là điều tôi cần.
- Vô nghiệm: với bài toán này thì không xãy ra.
2). Không thể có giải thuật hay chưa thể tìm ra giải thuật là 1 vấn đề khó, vì chúng ta chưa chứng minh được điều "không thể" đó.

Hề hề hề,
Bài toán này có tới 3 nghiệm cơ, nếu mới nêu một nghiệm thì chắc chắn là mò rồi bác ketxu ạ.

Hề hề hề,
2/- Tìm các giao điểm của hai đường offset này , lấy đó làm tâm và vẽ vòng tròn.
3/- Như vậy tùy vào hướng offset và bán kính r bạn có thể có tới 4 nghiệm hoặc thậm chí chả có nghiệm nào.

Hề hề hề,

Thực tế bác ĐoanVanHa nói đúng một phần. Tui dùng lisp test thử thì được 2 nghiệm phân biệt. Song do lisp tui làm chỉ lấy di chuyển theo một chiều nên không lấy được các nghiệm đối xứng qua các trục e lip của hai nghiệm phân biệt này. Do vậy có thể có 8 nghiệm chứ không chỉ 4 nghiệm bác ạ 

Các bác xem hình minh họa.

Hề hề hề,

bác Ha chơi khó quá. bài toán này về tổng quát thì theo thiển ý của mình là vô nghiệm bác ạ. có một số trường hợp đặc biệt thi nó có nghiệm và có cả trường hợp nó có vô số nghiệm tùy thuộc vào biên dạng của đường spline.

Giá như bác cho nó một vài cái giới hạn thì có nhẽ còn có cách mần chớ tổng quát quá thì ....... để dành cho thằng cu Ngô bảo Châu vậy.....

Hề hề hề,
Mở rộng bài toán :
1/- Hãy biện luận để xác định điều kiện tồn tại tam giác.
Đây là bài toán của học sinh lớp 10 phổ thông nhưng có nhẽ các kỹ sư cũng nên biết vì có khá nhiều ứng dụng thực tiễn đó.

Chốt lại: Nếu bác giả nhời chủ thớt là bài toán có vô số nghiệm ngay từ đầu, thì em chả có gì để nói với bác cả!

Bác chán không thích phân tích và biện luận rồi sao???

Hề hề hê,
Việc biện luận nó thì nhường lại bạn suy nghĩ tiếp hỉ????
Hề hề hề,..... chả phải tìm quỹ tích chi cho nó mệt bạn à, với r3 cho trước thì nó chỉ có tối đa hai nghiệm hình thôi mà. hề hề hề.....

Bạn ơi, bài toán này vô số nghiệm bạn ạ,

Hề hề hề,
bài toán của bạn có vô số nghiệm. vậy bạn cần cái nghiệm nào vậy???

.................................................................................................................................................................................

( Vì nhiều bài trích dẫn quá lên em không dẫn nguồn .Bác kiểm tra lại xem em có trích dẫn tam sao thất bản không nhé! ) :) :) :)

• 0

#14 oaihuong

oaihuong

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết
Điểm đánh giá: 12 (tàm tạm)

Đã gửi 28 July 2014 - 07:39 PM

Bạn ấy bảo vẽ trong CAD thì chỉ việc dùng lênh vẽ đường tròn đi qua 2 điểm (tan, tan, R) là xong lưu ý lúc truy bắt điểm vào đường tròn chọn truy bắt tiếp xúc là ok thôi.

• 0

#15 nguyennhut.dhla

nguyennhut.dhla

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 06 June 2015 - 01:54 PM

xin chào tất cả các anh !

Xin các anh chỉ giúp em cách vẽ cung R để vuốt cạnh cây punch (như hình 2),nhưng vẫn đảm bảo được đoạn đầu làm việc của cây punch là 2mm,em k biết làm thế nào để xác định tâm của cung này,trên cây punch có 1 cung R2.97 cũng vậy,bằng phương pháp nào mà ta  tính dc ạ, xin các anh chỉ dùm em, vì em mới tập tành vẽ cad,

xin hỏi có fai dùng sin,cos,tag để tính k ạ,  nếu có thì triển khai phương pháp này thế nào ạ? ,với các kích thước cho trước từ cây punch(hình 1),thật e mù tịt

• 0

#16 nguyennhut.dhla

nguyennhut.dhla

biết pan

• 5 Bài viết

Đã gửi 06 June 2015 - 02:24 PM

Bác Bình hơi bị nhầm nhọt rồi ! Bài toán anh chủ thớt đưa đủ dữ liệu (Thậm chí còn thừa dữ liệu Ø28)

Cho thêm "- Bán kính của vòng tròn cần dựng." sẽ bị "siêu định vị" là cái chắc rồi!

Đây là bài toán dựng hình đơn giản, dựng hình thủ công bằng  thước, bút kim  và compa kim sẽ có sai số 0.01.

AutoCAD sẽ cho nhiều cách dựng khác nhau trong đó có một cách dựng nhanh nhất....

Em chào anh! 

-Anh cho em hỏi các xác định tâm của cung R ,để mình vác góc như hình 1(R=2.97 không cho trước) ,với kích thước cho sẵn trên cây punch (hình 1),

-sau đó em muốn vẽ cung R để vác góc (hình 2,chỗ dấu khoanh tròn đỏ),nhưng vẫn đảm bảo dc kích thước của đoạn đầu punch làm việc(2mm,hình 2),

-vì em mới tập tành dùng cad, nên mong các anh chỉ giáo!

xin chân thành cám ơn ,vì em đang cần gắp!

• 0

#17 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 06 June 2015 - 07:20 PM

Em chào anh! 

-Anh cho em hỏi các xác định tâm của cung R ,để mình vác góc như hình 1(R=2.97 không cho trước) ,với kích thước cho sẵn trên cây punch (hình 1),

-sau đó em muốn vẽ cung R để vác góc (hình 2,chỗ dấu khoanh tròn đỏ),nhưng vẫn đảm bảo dc kích thước của đoạn đầu punch làm việc(2mm,hình 2),

-vì em mới tập tành dùng cad, nên mong các anh chỉ giáo!

xin chân thành cám ơn ,vì em đang cần gắp!

1/- Ý anh muốn  -  “Truong hop can ve cung R nhung van dam bao dk dau lam viec cua punch dai 2mm”  - rất đơn  giản! Vì anh không cho cụ thể R bằng bao nhiêu >>> Suy ra cách xác định bán kính nhỏ nhất (Rmin ) như hình vẽ để đảm bảo R tiếp xúc với Ø0.68  mà vẫn đảm bảo phần trụ có chiều dài 2 mm:

:

2/- Cách xác định R2.97 như hình dưới đây : ( Vẽ hai đường tròn R2.97 có tâm lần lượt là A và B. Giao của hai đường tròn này sẽ là tâm của cung tròn R2.97 cần dựng)

P/s: Kích thước đã cho là 32.26 ; 31 và R2.97 không được hợp lý  vì R2.97 không tiếp xúc với Ø1.2 :) :) :)

Do vậy lời khuyên của em  là anh nên sửa lại  các kích thước trên, sao cho cung R lượn phải tiếp xúc với Ø1.2 cho nó ...hoành tráng!

• 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#18 nguyennhut.dhla

nguyennhut.dhla

biết pan

• 5 Bài viết

Đã gửi 08 June 2015 - 09:41 AM

1/- Ý anh muốn  -  “Truong hop can ve cung R nhung van dam bao dk dau lam viec cua punch dai 2mm”  - rất đơn  giản! Vì anh không cho cụ thể R bằng bao nhiêu >>> Suy ra cách xác định bán kính nhỏ nhất (Rmin ) như hình vẽ để đảm bảo R tiếp xúc với Ø0.68  mà vẫn đảm bảo phần trụ có chiều dài 2 mm:

:

2/- Cách xác định R2.97 như hình dưới đây : ( Vẽ hai đường tròn R2.97 có tâm lần lượt là A và B. Giao của hai đường tròn này sẽ là tâm của cung tròn R2.97 cần dựng)

P/s: Kích thước đã cho là 32.26 ; 31 và R2.97 không được hợp lý  vì R2.97 không tiếp xúc với Ø1.2 :) :) :)

Do vậy lời khuyên của em  là anh nên sửa lại  các kích thước trên, sao cho cung R lượn phải tiếp xúc với Ø1.2 cho nó ...hoành tráng!

:

em cám ơn anh rất nhiều, làm phiền anh hướng dẫn thêm giúp em ,số là :

+ ban đầu mình k có biết bán kính R=2.97, nến ý em muốn hỏi là đầu tiên với cách nào để mình xác định R sao cho nó phù hợp ấy!

+rồi sau đó mình xác định tâm của cung này( phần này sẽ làm theo anh)

+có fai mình nên tìm cái đoạn 1.26 trước fai không anh,có cách nào dựa vào số liệu bản vẽ cho trước để tìm ra thằng này không anh ?

-lúc trước em có đọc qua quyển misumi,ở trang 1259~1260 nó có nói về sin ,cos,tan ....có fai trong truong hop cua em nguoi ta có thể áp dụng hệ thức lượng  trong tam giác để vẽ cũng dc fai không anh, cái này em chỉ hỏi thêm cho biết mong anh thông cảm! chứ em cũng k biết tính kiểu ra làm sao :mellow:  :blink: 

xin cám ơn anh!

• 0

#19 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 08 June 2015 - 12:16 PM

1-Thiết kế kết cấu chi tiết bao giờ người ta cũng căn cứ vào công dụng của nó. Kết cấu trục bậc thường có dạng : vuông thành  sắc cạnh , vát cạnh hoặc bo tròn. Nếu chi tiết của anh cần phải có R thì R nhỏ nhất sẽ là Rmin= 0.41 hoặc có thể cho R lớn hơn tùy tính năng công dụng của chi tiết và tùy ý thích chọn số đẹp của người thiết kế :)  :)  :) thí dụ chọn R = 1:

2/ Anh có thể tham khảo Sổ tay thiết kế cơ khí tập 1 :

- Chương 5: CÁC YẾU TỐ CỦA KẾT CẤU TRANG 389: xem phần cạnh vát , góc lượn và bán kính lượn

-Chương 6 : TÍNH CÔNG NGHỆ CỦA KẾT CẤU TRANG 482

3/ Tham khảo chi tiết dùng cạnh vát, không có R lượn:

• 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#20 nguyennhut.dhla

nguyennhut.dhla

biết pan

• 5 Bài viết

Đã gửi 09 June 2015 - 08:27 AM

1-Thiết kế kết cấu chi tiết bao giờ người ta cũng căn cứ vào công dụng của nó. Kết cấu trục bậc thường có dạng : vuông thành  sắc cạnh , vát cạnh hoặc bo tròn. Nếu chi tiết của anh cần phải có R thì R nhỏ nhất sẽ là Rmin= 0.41 hoặc có thể cho R lớn hơn tùy tính năng công dụng của chi tiết và tùy ý thích chọn số đẹp của người thiết kế :)  :)  :) thí dụ chọn R = 1:

2/ Anh có thể tham khảo Sổ tay thiết kế cơ khí tập 1 :

- Chương 5: CÁC YẾU TỐ CỦA KẾT CẤU TRANG 389: xem phần cạnh vát , góc lượn và bán kính lượn

-Chương 6 : TÍNH CÔNG NGHỆ CỦA KẾT CẤU TRANG 482

3/ Tham khảo chi tiết dùng cạnh vát, không có R lượn:

- Hoan2182!cho em hỏi anh có chỗ nào gia công những chi tiết khuôn đại loại như của bên emgiới thiệu cho em với!gia công đạt chất lượng,giá thành vừa phải...

- em ở tỉnh Long An (lân cận với TPHCM) 

-thú thật về ngành cơ khí em chưa từng học qua,nên còn vô số điều k biết ,nên sau này ,rất mong anh-cùng các anh em trong topic giải đáp dùm em những thắc mắc những gì có liên quan đến ngành nay..!để em có cơ hội học hỏi từ các anh!rất xin cám ơn !

cám ơn anh rất nhiều!

• 0