Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dongchi420

giúp mình giải quyết lệnh soil

Các bài được khuyến nghị

mình muốn tô các mặt nhưng không biết dung thằng soil hay thằng 3dface tốt hơn,mình thử thằng solis thì thấy kì lắm, ví dụ tô hình vuông thì nó chỉ tô theo hình tam giác còn có các đương chéo nữa, nếu xóa đương chéo đi thì nó lại mất cái mặt mình dang tô, bạn nào có thể chỉ chi tiết cho mình lệnh soil dc ko

thank nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mình muốn tô các mặt nhưng không biết dung thằng soil hay thằng 3dface tốt hơn,mình thử thằng soil thì thấy kì lắm, ví dụ tô hình vuông thì nó chỉ tô theo hình tam giác còn có các đương chéo nữa, nếu xóa đương chéo đi thì nó lại mất cái mặt mình dang tô, bạn nào có thể chỉ chi tiết cho mình lệnh soil dc ko

thank nhiều

Ý bạn nói đến là Cad 3D đó à? bạn muốn tô màu đối tượng hay sao? lệnh soil như bạn nói hình như mình chưa nghe nói đến

bạn xem thử file này nha

http://www.cadviet.com/upfiles/bt1_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình nghi nhầm đó, lệnh solis mới đúng thông cảm nha hihi, bạn giúp mình coi lại với, hình như là đúng như tô hình giống bạn đó nhưng tô không dc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình nghi nhầm đó, lệnh solis mới đúng thông cảm nha hihi, bạn giúp mình coi lại với, hình như là đúng như tô hình giống bạn đó nhưng tô không dc

2 cách sau:

1/ chọn đối tượng cần tô bóng ----> vào View -----> Shade ---> chọn 4 loại tô màu như sau: Flat shade, Gouraud shade, Flat shade Edges on, Gouraud shade Edges on

2/ Nhấp chuột phải vào các thanh công cụ sẵn có chọn Shade (lôi thanh công cụ đó ra) 4 biểu tượng cuối từ trái đếm qua bạn chọn cái nào cũng sẽ có màu như ý muốn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình muốn tô các mặt nhưng không biết dung thằng soil hay thằng 3dface tốt hơn,mình thử thằng solis thì thấy kì lắm, ví dụ tô hình vuông thì nó chỉ tô theo hình tam giác còn có các đương chéo nữa, nếu xóa đương chéo đi thì nó lại mất cái mặt mình dang tô, bạn nào có thể chỉ chi tiết cho mình lệnh soil dc ko

thank nhiều

Anh vào thanh công cụ Solid Editing bấm loạn lên sẽ được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh vào thanh công cụ Solid Editing bấm loạn lên sẽ được

chỉ tận tình ghê ta :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chỉ tận tình ghê ta :mellow:

Chỉ cần viết :

Anh vào thanh công cụ Solid Editing anh ấy cũng hiểu và cảm nhận được còn anh thấy như thế là chưa đủ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chỉ cần viết :

Anh vào thanh công cụ Solid Editing anh ấy cũng hiểu và cảm nhận được còn anh thấy như thế là chưa đủ???

bấm loạn xạ lên là được. Chỉ kiểu đó vừa khỏi mắc công giải thích, vừa khoẻ thân. Người đâu mà làm biếng. chắc haanh này lưng dài lắm nè, kaka :s_big:

Đã nói đừng kêu ta là anh mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

Bạn vẽ Solid hay 3D face tùy mục đích của bạn còn tô màu thì không ảnh hưởng tới

VD khối Box :

1. Tố các mặt cùng màu thì chọn màu cho đối tượng rồi chọn biểu tượng tô bóng trong thanh công cụ Shade để xem

2. Tô các mặt khác màu - vào thanh ccu Solid Editting - Color faces - chọn mặt cần tô - enter -chọn màu ok

Nếu muốn các cạnh có cùng màu mặt thì cũng làm tương tự bằng cách chọn biểu tượng Color Edge trong Solid Editting

TH bạn bị như trên là do bạn vẽ bằng 3D face nên bạn mới có thể xóa được đường chéo gì đó chứ Solid bạn không thể xóa mặt hộp được.

Bạn hãy thử lại xem.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vẽ Solid hay 3D face tùy mục đích của bạn còn tô màu thì không ảnh hưởng tới

VD khối Box :

1. Tố các mặt cùng màu thì chọn màu cho đối tượng rồi chọn biểu tượng tô bóng trong thanh công cụ Shade để xem

2. Tô các mặt khác màu - vào thanh ccu Solid Editting - Color faces - chọn mặt cần tô - enter -chọn màu ok

Nếu muốn các cạnh có cùng màu mặt thì cũng làm tương tự bằng cách chọn biểu tượng Color Edge trong Solid Editting

TH bạn bị như trên là do bạn vẽ bằng 3D face nên bạn mới có thể xóa được đường chéo gì đó chứ Solid bạn không thể xóa mặt hộp được.

Bạn hãy thử lại xem.

cám ơn bạn nha, mình hiểu dc rồi, bây giờ mình mới hiểu lệnh này đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo