Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
KKCHINH

ý nghĩa tỷ lệ của hình vẽ trên cùng 1 bản vẽ A3

Các bài được khuyến nghị

các bác làm ơn cho em hỏi trên 1 bản vẽ a3 có rất nhiều hình vẽ người ta đặt tỷ lệ cho các hình đó là 1/10,1/15/, 1/25, 1/50. Vậy tỷ lệ này được tính như thế nào. các dim và text có ảnh hưởng gì khi họ đặt tỷ lệ này ko và khi in ra 1 tờ a3 thì nó có đồng bộ 1 cỡ dim hay text theo tiêu chuẩn không(các bác chỉ e cách thay đổi dim text ứng với từng tỷ lệ mà ko dùng edit). Thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn cứ thử xem bản vẽ A3 thì kích thước, cỡ chữ như thế nào là phù hợp

1.       Tiêu đề: Size? Ví dụ: 4mm

2.       Ghi chú+dim? Ví dụ 2.5mm

Có cỡ chữ như vậy thì ta tạo style, và dim. Tôi sẽ chỉ cho bạn cách in nhiều tỷ lệ bản vẽ mà chỉ cần dùng 1style, 1 dim, 1hatch… (Autocad 2008 trở lên mới làm được điều này)

+ Đầu tiên ta tạo style

+ Sau đó tạo DIM

+ Bây giờ bạn vẽ với tỷ lệ 1:1(tùy đơn vị bạn định vẽ), ví dụ tôi dùng đơn vị mm.

* Sau đó thì có hai cách ghi kích thước và t, có thể ghi kích thước ở Layout hoặc ở Model, tùy bạn, ví dụ tôi ghi ở Model

- Giả sử bạn cần xuất bản vẽ với tỷ lệ 1/75, và các chi tiết nhỏ là 1/8 (cái này tùy bạn làm sao cho bản vẽ vừa khổ giấy, nhìn hài hòa là được, tỷ lệ do mình chọn)

- Khi đó bạn chọn Annotation Scale là 1:75 với mặt bằng và bắt đầu dim cũng như ghi kích thước, text, tương tự như vậy chọn Annotation Scacle 1:8 với Chi tiết A và ghi kích thước, text…

+ Sang layout, bạn tạo khung nhìn, và set tỷ lệ khung nhìn tương ứng 1:75 với mặt bằng, 1:8 với chi tiết A.

Như vậy khi bản vẽ in ra, ở bất cứ tỷ lệ nào thì cỡ chữ, cỡ kích thước đều bằng nhau. 

http://www.cadviet.com/upfiles/3/59330_vidu.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các a  cho e hỏi tạo nhiều bản vẽ trong 1 khung cửa sổ thế nào ạ hay chỉ cần vẽ cái khung có kích thước phù hợp là được . như trong hình này vậy . e xin cảm ơn .untitled.JPG

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các a  cho e hỏi tạo nhiều bản vẽ trong 1 khung cửa sổ thế nào ạ hay chỉ cần vẽ cái khung có kích thước phù hợp là được . như trong hình này vậy . e xin cảm ơn .untitled.JPG

Rất ít khi trình bày trang in trên model.

Còn như hình trên thì có thể chèn cả ngàn khung tên và bản vẽ vào model.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo