Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
khanhconco

inventor vẽ then hoa như này được không? xin được chỉ giáo!

Các bài được khuyến nghị

1- Bác bảo là bác đã vẽ : "chỉ vẽ một thứ gần giống với then hoa mà thôi", thực tế nó không gần giống với then hoa là cái chắc rồi!

Khi chị Hà em bảo bác đã vẽ nhầm, bác đã trả lời:" Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa."

Và chị Hà em đã khẳng định: {"Cho dù bác có  "vì lười nên chơi thử bằng extrude" hay bác có "thèm sweep nữa" thì bản chất của sự nhầm lẫn vẫn không bao giờ thay đổi. :) :) :)"}

2- Em xin khẳng định lại một lần nữa là: Việc ghi kích thước để vẽ 3 cái cung cong của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA 2008, không đánh đố thí sinh. (Bác hãy mở giáo trình vẽ kỹ thuật xem các dạng bài tập vẽ đường cong nối sẽ hiểu)

3- Không thể phủ nhận kết quả đã đạt được của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA, thực tế nó không phải là con đẻ của CƠ CHẾ QUẢN LÝ QUAN LIÊU BAO CẤP! Công bằng mà nói, nhờ có cơ chế quan liêu bao cấp mà thế hệ sinh viên  được học ĐẠI HỌC CHỮ TO được nhà nước bao cấp học bổng bằng tiền, cơm ăn áo mặc (theo tiêu chuẩn tem phiếu), được ở ký túc xá và không phải đóng tiền học.

4- Nước ta vốn là nước nông nghiệp, lại liên tục gặp chiến tranh và giặc giã triền miên, khi giặc Pháp có xe tăng tầu bò, nước ta chỉ chế tạo được gậy tầm vông giáo mác...

Chúng ta đi sau các nước phát triển, thì cái sự tụt hậu là đương nhiên và không thể tránh khỏi. Hiện nay có một số doanh nghiệp sản xuất hàng cơ khí xuất khẩu được hàng hóa ra thị trường nước ngoài, không phải là ta đã sánh vai được với các cường quốc năm châu bốn biển, mà thực  ta đang bán rẻ sức lao động ...

Hơi bị buồn là có một số đơn vị sản xuất hàng hóa "xuất khẩu tại chỗ" cho các tập đoàn IKEA (Thuỵ Điển) và Honda Motors (Nhật Bản)....Lý do rất đơn giản là ta phải nhập máy móc thiết bị "tiên tiến và hại điện" của họ với giá cắt cổ để  sản xuất hàng hóa trong nước với thị trường lao động rẻ mạt, bao nhiêu cái gọi là ô nhiễm môi trường, là rác thải rắn, rác thải vô hình, xả ra từ các khu công nghiệp mà ta chưa thể kiểm soát hết được sẽ là hiểm họa cho tương lai con cháu mai sau...

5- Bác lý luận suông hơi bị nhiều! Cái mà bác gọi là "Ở đây chưa kể tới hệ số K" thực tế là không có biến dạng:

Và đã được bác tự kiểm nghiệm qua Plate 'n Sheet.

Hề hề hề

6/- Nếu em gái vẫn còn muốn giã bạn thì hãy chuyển vấn đề về nới nó đã sinh ra, đừng làm tốn đất của diễn đàn và làm phiền chủ thớt. Mình kết thúc việc tranh luận về những điều trên tại topic này và sẵn sàng đón tiếp ở nơi nó sinh ra.

6/-Chị Hà em là người ra câu đố với mục tiêu tìm ra nhiều cách khai triển khác nhau. Bác liên tục bắt chị Hà em phải cho biết Dtb bằng bao nhiêu và cách xác định Dtb thế nào...Chị Hà em đã công bố cho bác biết thông tin về các xác định Dtb và gửi cả ảnh hình khai triển lên (tuy chưa phải là bản vẽ cắt phôi) , vậy mà bác vẫn không hiểu và không chỉ ra được chỗ sai của chị Hà em. Lạ nhỉ???

Trong khi đó để trả lời cái bác đã tô đỏ chị Hà em đã mấy lần phiền bác gửi ảnh khai triển của bác lên, thì bác lại im re! :) :) :)

Em đã nói với bác rồi:  "Nếu sau 1 tháng kể từ ngày hôm nay, nếu chị Hà em không quay trở lại, em sẽ đưa ra đáp án...(Nếu bác Phamthanhbinh cho biết chính xác R và r của bác giá trị cụ thể là bao nhiêu??? Em sẽ tính ngay ra được hình khai triển của bác "lệnh pha" với hình khai triển của chị Hà em bao nhiêu % luôn!)"

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-78

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề,

Đã hỏi chủ thớt là có phải gần giống hay không chứ có nói là vẽ đúng đâu mà bảo là nhầm hè. Vẽ chơi cho vui vì chả biết kích thước chi của cái then hoa này cả. Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa. Và cũng vì mới thử bằng Inventor nên cũng chửa rành cách làm nào là hay nhất nữa. Cứ từ từ mót thôi.

Hề hề hề,

Chả có gì nhầm lẫn ở đây cả, bởi mình chả hề có ý định vẽ cái then hoa nào cả chữ nhật hay thân khai hay răng voi răng hổ. Mình chỉ đơn giản là sử dụng inventor để làm thử một thứ gần giống với then hoa để có thể biết cách vẽ một cái then hoa thực sự khi cần thiết mà thôi. Do chưa rành về Inventor nên khi chủ thớt hỏi mình mới thử làm xem có thể làm được hay không. Nếu đã làm được như vầy thì cũng có nghĩa là sẽ làm được cái then hoa của chủ thớt bằng Inventor khi biết được cụ thể các thông số của nó.

Chả biết bác haanh căn cứ vào đâu để nói rằng phải sử dụng dao phay có đường kinh lớn. Thú thực là mình cũng chưa quan tâm gì tới việc này bởi chỉ là vẽ bừa với một kích thước tự bịa áng chừng cho nó giống giống mà thôi.

Ở cái vẽ bừa này, hoàn toàn chả có tính toán, hay ý đồ thiết kế nào. Nếu là thiết kế thì chắc chả ai có cái thiết kế đầu trực cụt ngủn như thế.

Vậy nên việc phê phán cái vẽ bừa này là nhầm lẫn hay thiếu tính công nghệ hay thiếu cái này cái nọ là một việc vô nghĩa bởi bản chất của cái vẽ bừa này đã là như vậy rồi, chả quan tâm tới việc gì khác ngoài việc thử sử dụng các công cụ có sẵn của inventor để dựng một cái hình giả tưởng gần giống với yêu cầu của chủ thớt.

Em đoán chủ thớt đang là sinh viên. Em đã từng gặp một trường hợp sinh viên mới ra trường đã vẽ sai mặt cắt của trục then hoa.

Hình bác vẽ không được coi là "gần giống trục then hoa" . Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn. Hình dưới đây, em vẽ cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

(Hình ảnh chủ thớt gửi lên là trục then hoa chữ nhật, có góc đường kính dao phay đủ lớn, nó được phay bằng phương pháp chép hình. Nếu phay bao hình, phần then cạn sẽ có hình dáng hơi khác một chút).

Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn

Em cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đoán chủ thớt đang là sinh viên. Em đã từng gặp một trường hợp sinh viên mới ra trường đã vẽ sai mặt cắt của trục then hoa.

Hình bác vẽ không được coi là "gần giống trục then hoa" . Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn. Hình dưới đây, em vẽ cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

(Hình ảnh chủ thớt gửi lên là trục then hoa chữ nhật, có góc đường kính dao phay đủ lớn, nó được phay bằng phương pháp chép hình. Nếu phay bao hình, phần then cạn sẽ có hình dáng hơi khác một chút).

Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn

Em cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

Hề hề hề,

Phải công nhận là hình bác Haanh vẽ giống hình chủ thớt đưa ra hơn là cái hình mình vẽ. 

Có nhẽ rằng cái khái niệm gần giống này phải được định nghĩa lại bởi mỗi người hiểu nó một cách khác nhau. Có người muốn gần giống kiểu của bác Haanh, và có người chấp nhận như của mình. (Bằng chứng là chủ thớt đã trả lời )

Vấn đề của chủ thớt hỏi không phải là cái nào giống hơn mà là có thể vẽ then hoa bằng Inventor hay không. và hình vẽ của mình có thể giúp chủ thớt giải đáp được vấn đề. vậy là đủ. Còn việc vẽ giống hoàn toàn hay giống hơn sẽ là việc chủ thớt sẽ tự giải quyết. Mình cũng không có ý định vẽ lại cái giống hơn bởi nó cũng không còn ý nghĩa với yêu cầu của chủ thớt mặc dù cái hình mình vẽ là không giống hình của chủ thớt bằng hình vẽ của bác Haanh và có lẽ cái cách vẽ của mình cũng không phải là cách vẽ mà chủ thớt sẽ chọn lựa. Mình tin rằng chủ thớt sẽ chọn được cách vẽ tốt hơn là cách của mình bởi mình còn chưa rành về inventor như chủ thớt.

Hình do mình vẽ , mọi người đều có thể tùy tiện đặt tên cho nó mà mình chả thắc mắc làm gì, bởi với mình nó đã hoàn thành nhiệm vụ lịch sử của nó.Tì hay Tèo hay thằng "oẳn tà roằn" đều là có nghĩa cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Công bằng mà nói, bác Phamthanhbinh đã hình vẽ phay nhiều rãnh then trên 1 trục chứ không phải vẽ trục then hoa! Hơi bị tiếc là khi chị Hà em góp ý bác  việc bác đã vẽ nhầm, nhưng bác vẫn không hiểu ý nên mới nói: " Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa." (!!!???)

Nếu chị Hà em không nói và chủ thớt cũng không lần mò ra được cách vẽ trên inventor, phải chuyển sang vẽ trên AutoCAD, chủ thớt sẽ  cứ dòm cái hình vẽ của bác Phamthanhbinh mà phang theo là cái chắc!

Chuyện sinh viên vẽ nhầm trục then hoa là bình thường có khi họ chưa dòm thấy trục then hoa, hoặc có dòm nhưng đã dòm không kỹ, kiểu như NHÌN Ô TÔ NÓ ĐI ...EM TƯỞNG CON TRÂU.... NÓ PHI... :) :) :)

Chốt lại:

- Nếu không cần đến đến sự tính toán và mô phỏng...chỉ cần dùng AutoCAD là vẽ được trục then hoa ngon lành!

- Khi đã vẽ trục then hoa cần phải xét đến tính công nghệ của chi tiết, lựa chọn đường kính dao hợp lý tùy theo kết cấu của trục then hoa

- Trục then hoa được gia công theo phương pháp bao hình thì đoạn then cạn sẽ khác với trục then hoa gia công bằng chép hình!

P/s: Nếu bác đọc kỹ các bài viết của chủ thớt bác sẽ thấy "(Bằng chứng là chủ thớt đã trả lời )" không khả thi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Phải công nhận là hình bác Haanh vẽ giống hình chủ thớt đưa ra hơn là cái hình mình vẽ. 

Có nhẽ rằng cái khái niệm gần giống này phải được định nghĩa lại bởi mỗi người hiểu nó một cách khác nhau. Có người muốn gần giống kiểu của bác Haanh, và có người chấp nhận như của mình. (Bằng chứng là chủ thớt đã trả lời )

Vấn đề của chủ thớt hỏi không phải là cái nào giống hơn mà là có thể vẽ then hoa bằng Inventor hay không. và hình vẽ của mình có thể giúp chủ thớt giải đáp được vấn đề. vậy là đủ. Còn việc vẽ giống hoàn toàn hay giống hơn sẽ là việc chủ thớt sẽ tự giải quyết. Mình cũng không có ý định vẽ lại cái giống hơn bởi nó cũng không còn ý nghĩa với yêu cầu của chủ thớt mặc dù cái hình mình vẽ là không giống hình của chủ thớt bằng hình vẽ của bác Haanh và có lẽ cái cách vẽ của mình cũng không phải là cách vẽ mà chủ thớt sẽ chọn lựa. Mình tin rằng chủ thớt sẽ chọn được cách vẽ tốt hơn là cách của mình bởi mình còn chưa rành về inventor như chủ thớt.

Hình do mình vẽ , mọi người đều có thể tùy tiện đặt tên cho nó mà mình chả thắc mắc làm gì, bởi với mình nó đã hoàn thành nhiệm vụ lịch sử của nó.Tì hay Tèo hay thằng "oẳn tà roằn" đều là có nghĩa cả.

Bác gửi hình minh hoạ lên từ bài #3, đến bài số #9 chủ thớt mới cung cấp:

mình cung cấp thêm nhé: D=112, d=102, bề rộng rãnh =16

Như vậy, rõ rành là chủ thớt đã có sự nhầm tưởng là trục then hoa là trục được phay nhiều rãnh đơn. Đó chính là lý do buộc em phải viết trong bài số #16   là bác đã "vẽ nhầm":

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo