Đến nội dung

Hình ảnh

Tập vẽ Cad khuôn dập.Xin mấy bác giúp e với...!

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#21 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 01 July 2015 - 11:27 AM

....

Đây là ảnh của một trong các loại cam, nguyên lý làm việc rất đơn giản (Vẽ ở giản lược dạng nguyên lý làm việc, không thể hiện đầy đủ kết cấu) :

Vậy là em đã hiểu rồi, có sự bất đồng ngôn ngữ ở đây! :) :) :) Anh dùng phương ngữ Nam bộ hay Trung bộ???

Cái của anh chẳng giống cái em gọi là CAM, anh ạ!

Nó giông giống cái này:

Tuy nhiên để CAM hoạt động được vẫn phải có CHI TIẾT DẪN HƯỚNG như anh đã nói:

Chị Hoằn vẫn chưa hiểu đúng ý ẻm rồi ! Cái biểu đồ thời gian đó nó không liên quan đến cái máy dập , còn nói máy dập thì xưởng em dùng đúng 3 con máy dập thủy lực 1000 tấn thui ( có lẽ vì chỉ dập để thử khuôn nên không tính đến tiêu hao này nọ ) ! 
  Còn loại Cam chị minh họa đó em nghĩ không phải ! Nó là dạng cam trượt , nửa khuôn trên và khuôn dưới có dạng như bạc đồng có lõi than ngấm dầu đểu bôi trơn !

Cục xanh xanh đấy chính là Cam em đề cập và đấy là nủa trên  ( Cam Slide ), nó còn 1 nửa dưới (Cam Drive ) Nhưng em ẩn bớt cho dễ nhìn ! EM nói qua cơ cấu làm vc của nó là khi nửa khuôn trên ép thẳng xuống thì đồng thời Cam cũng bị ép và nó bị trượt theo hướng dẫn của Cam drive và sẽ cắt đột ngang 1 góc nhất định nào đó tùy thuộc góc của Cam Slide và Drive hợp với nhau ! Như ở trên đây thì nó sẽ cắt mấy lỗ ngang như trên hình !
    Để buổi nào em gửi lên bản vẽ lên rồi mọi người xem thử ! 

Cảm ơn anh đã tạo ...cảm hứng để em  thả mấy câu thơ buồn:

Nó  là TRỤ DẪN,  anh à!

Xin anh chớ gọi nó  là CÁI ...CAM (???)

Làm thơ nhớ kỵ vần am

Chỉ sợ : QUÝT LÀM CAM CHỊU án oan! :( :( :(

• 1

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#22 vietnguyen0603

vietnguyen0603

biết vẽ point

• 99 Bài viết
Điểm đánh giá: 19 (tàm tạm)

Đã gửi 04 July 2015 - 02:58 PM

Vậy là em đã hiểu rồi, có sự bất đồng ngôn ngữ ở đây! :) :) :) Anh dùng phương ngữ Nam bộ hay Trung bộ???

Cái của anh chẳng giống cái em gọi là CAM, anh ạ!

Nó giông giống cái này:

Tuy nhiên để CAM hoạt động được vẫn phải có CHI TIẾT DẪN HƯỚNG như anh đã nói:

Cảm ơn anh đã tạo ...cảm hứng để em  thả mấy câu thơ buồn:

Nó  là TRỤ DẪN,  anh à!

Xin anh chớ gọi nó  là CÁI ...CAM (???)

Làm thơ nhớ kỵ vần am

Chỉ sợ : QUÝT LÀM CAM CHỊU án oan! :( :( :(

Ai gù ! Nên gọi nó như lào được nhỉ ! Cam cắt đột , Cam trượt , Cam slide , Cam Drive >  em vốn người miền Bắc Trung bộ , nay đang đi ngoài ra nước ở Hàn , bản vẽ thì cả tiếng Hàn cả Anh mà lại không có chự nào tiếng Việt , thôi thì tạm gọi nó là ngôn ngữ Việt Anh Hàn bộ vậy ! 
Chả phải trước đó em có nói :Cam chị minh họa đó em nghĩ không phải  đó rùi mà , vì trước ở trường học có từng nghe đến Cam lệch gì gì đó nhưng em biết không phải dạng này ! 
 Chị mà là hội đồng xét xử thì cái án Oan lại ai giải cho em đây ! Hoằn ơi là chị Hoằn .

Chị Hoằn vẫn chưa hiểu đúng ý ẻm rồi ! Cái biểu đồ thời gian đó nó không liên quan đến cái máy dập , còn nói máy dập thì xưởng em dùng đúng 3 con máy dập thủy lực 1000 tấn thui ( có lẽ vì chỉ dập để thử khuôn nên không tính đến tiêu hao này nọ ) ! 
  Còn loại Cam chị minh họa đó em nghĩ không phải ! Nó là dạng cam trượt , nửa khuôn trên và khuôn dưới có dạng như bạc đồng có lõi than ngấm dầu đểu bôi trơn !

Cục xanh xanh đấy chính là Cam em đề cập và đấy là nủa trên  ( Cam Slide ), nó còn 1 nửa dưới (Cam Drive ) Nhưng em ẩn bớt cho dễ nhìn ! EM nói qua cơ cấu làm vc của nó là khi nửa khuôn trên ép thẳng xuống thì đồng thời Cam cũng bị ép và nó bị trượt theo hướng dẫn của Cam drive và sẽ cắt đột ngang 1 góc nhất định nào đó tùy thuộc góc của Cam Slide và Drive hợp với nhau ! Như ở trên đây thì nó sẽ cắt mấy lỗ ngang như trên hình !
    Để buổi nào em gửi lên bản vẽ lên rồi mọi người xem thử ! 

Chắc cũng 1 phần em không nói rõ giữa nửa khuôn trên với nửa khuôn dưới nên có sự không rõ ràng ( vì khuôn lớn cũng có nửa khuôn trên , dưới và CAM cũng có 2 nửa , nhưng khuôn lớn thì lên xuống theo hướng của trục dẫn hướng thẳng đứng còn Cam sẽ cắt đột ngang 1 góc nhất định nào đó tùy thuộc góc của Cam Slide và Drive hợp với nhau

Chắc là em sẽ hỏi sếp xem thử nó là như lào , và đây là bản vẽ 1 công đoạn khuôn dập có Timing Diagram mà em hỏi ở trên ( mặt cắt F ) achi có thời gian xem thử        http://www.cadviet.c.../54146_op50.dwg

• 0

#23 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 05 July 2015 - 03:48 PM

Ai gù ! Nên gọi nó như lào được nhỉ ! Cam cắt đột , Cam trượt , Cam slide , Cam Drive >  em vốn người miền Bắc Trung bộ , nay đang đi ngoài ra nước ở Hàn , bản vẽ thì cả tiếng Hàn cả Anh mà lại không có chự nào tiếng Việt , thôi thì tạm gọi nó là ngôn ngữ Việt Anh Hàn bộ vậy ! 
Chả phải trước đó em có nói :Cam chị minh họa đó em nghĩ không phải  đó rùi mà , vì trước ở trường học có từng nghe đến Cam lệch gì gì đó nhưng em biết không phải dạng này ! 
 Chị mà là hội đồng xét xử thì cái án Oan lại ai giải cho em đây ! Hoằn ơi là chị Hoằn .

- Chúc mừng anh được đi du lịch không mất tiền, lại có thu nhập ổn định cao vòi vọi ! Em thấy người ta bảo ở bên Hàn Quốc họ không dùng công nghệ rèn rập cuốc như ở Ta mà họ dùng công nghệ hàn cuốc từ mảnh ghép, có phải không anh???

- Ồ, anh không phải làm đồ án nguyên lý máy thiết kế cơ cấu cam sao ??? :) :) :)

- Thêm hai cơ cấu cam nữa , nguyên lý làm việc của nó tương tự như cam có biên dạng tròn lệch tâm, anh ạ:

• 1

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...