Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
tuanvnvt1

Xin các cao thủ chỉ cho mình cách xoay 1 đường thẳng hoặc đường tròng quanh 1 điểm

Các bài được khuyến nghị

tuanvnvt1    0

Ko phải lệnh Ro nha các bác,vì e ko có góc quay,em có 1 vòng tròn và 1 điểm trên đường tròn đó,giờ em muốn nó xoay quanh điểm đó và tiếp xúc với 1 đường tròn khác đã có sẵn,em làm thế nào các bác chỉ em được ko?

Em cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
haanh    1.587

Ko phải lệnh Ro nha các bác,vì e ko có góc quay,em có 1 vòng tròn và 1 điểm trên đường tròn đó,giờ em muốn nó xoay quanh điểm đó và tiếp xúc với 1 đường tròn khác đã có sẵn,em làm thế nào các bác chỉ em được ko?

Em cám ơn.

Giả sử có một  đường tròn (O1, R1) ,  điểm A bất kỳ ngồi vật vã trên đường tròn đó và một đường tròn (O2, R2) nằm bên ngoài  như hình vẽ:

Cách dựng như sau:

1/ Từ điểm A vẽ đường tròn có bán kính R1

2/ Từ tâm O2 vẽ đường tròn có có bán kính R1+R2

Giao của hai đường tròn R1  và R1+R2 chính là tâm  của đường tròn cần dựng ( tâm O3 bán kính R1)

Điều kiện để bài toán có nghiệm là AO2 R1+R2

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tuanvnvt1    0

Cám ơn bác hướng dẫn em rất cụ thể và em là được rồi ạ,nhưng bác ơi,mình ko có lệnh nào xoay như thế cho nhanh ạ?Em dựng theo cách đó ra rồi nhưng trim và delete tùm lum bất tiện quá,giá mà có lệnh đó nhỉ .Hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo