Đến nội dung

Hình ảnh

Line style Độ đậm lợt trong bản vẽ

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 OjMan

OjMan

biết pan

• 9 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 17 September 2009 - 03:41 PM

Xin chào.
Có cái này mình gặp trục trặc hoài, xin mọi người chỉ giúp.
Số là mình thường hay vẽ các các mạch điện (schematics), mình cũng thay đổi độ dày của các loại dây để khi in ra mình sẽ nhấn mạnh được dây nào là quan trọng, dây nào nhỏ, to ...
Nhưng trong model thì dù có tăng độ dày lên cách mấy thì cũng thỉ thấy một đường line bình thường, chẳng thấy phân biệt đường dày, đường mỏng gì cả.
Vậy xin hỏi có lệnh nào hay cách nào để mình thấy các đường vẽ dày, mỏng ngay lúc mình vẽ không?
Tương tự cũng là việc thấy các đường đứt (dash line). Mình phải tăng hay giảm scale để thấy cũng như in ra.
Có đọc mấy bài về việc chỉnh lại global scale hay regen gì đó, nhưng vẫn lùng bùng quá.
Xin giúp với.

Cám ơn nhiều.
  • 0
Cao thủ không dùng mặt nạ che mặt thật mà dùng mặt thật làm mặt nạ..

#2 w1nDream

w1nDream

biết lệnh ddedit

• 293 Bài viết
Điểm đánh giá: 73 (tàm tạm)

Đã gửi 17 September 2009 - 04:36 PM

Xin chào.
Số là mình thường hay vẽ các các mạch điện (schematics), mình cũng thay đổi độ dày của các loại dây để khi in ra mình sẽ nhấn mạnh được dây nào là quan trọng, dây nào nhỏ, to ...
Nhưng trong model thì dù có tăng độ dày lên cách mấy thì cũng thỉ thấy một đường line bình thường, chẳng thấy phân biệt đường dày, đường mỏng gì cả.
Vậy xin hỏi có lệnh nào hay cách nào để mình thấy các đường vẽ dày, mỏng ngay lúc mình vẽ không?
Tương tự cũng là việc thấy các đường đứt (dash line). Mình phải tăng hay giảm scale để thấy cũng như in ra.
Có đọc mấy bài về việc chỉnh lại global scale hay regen gì đó, nhưng vẫn lùng bùng quá.
Xin giúp với.

Cám ơn nhiều.

Có 2 cách đặt nét in phổ biến là:Đặt lineweight theo layer và đặt theo color.
Nếu bạn hay đặt theo kiểu lineweight mà muốn hiển thị luôn trên bản vẽ bạn làm như sau:
Tool > Options > vào thẻ User Preferences > Lineweight settings > chọn Display Lineweight sau đó Apply ->ok

:s_big:
  • 0
__Tâm tựa lưu thủY__
Vi nhân nan

#3 binhminh1977

binhminh1977

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 17 September 2009 - 04:41 PM

Ở dưới màn hình có nút bấm "LWT" kế núp "MODEL" đó bạn. bấm vào là hiện được độ dầy của nét với điều kiện là đã chỉnh ở trong bảng Layer
  • 0

#4 HoangSon614

HoangSon614

biết lệnh properties

• 254 Bài viết
Điểm đánh giá: 66 (tàm tạm)

Đã gửi 17 September 2009 - 04:55 PM

Xin chào.
Xin giúp với.

Cám ơn nhiều.

@ w1nDream
Có 2 cách đặt nét in phổ biến là:Đặt lineweight theo layer và đặt theo color.
Nếu bạn hay đặt theo kiểu lineweight mà muốn hiển thị luôn trên bản vẽ bạn làm như sau:
Tool > Options > vào thẻ User Preferences > Lineweight settings > chọn Display Lineweight sau đó Apply ->ok

@ binhminh1977
Ở dưới màn hình có nút bấm "LWT" kế núp "MODEL" đó bạn. bấm vào là hiện được độ dầy của nét với điều kiện là đã chỉnh ở trong bảng Layer

Bạn có thể thực hiện theo cách của w1nDream hoặc của binhminh1977.
Nếu cần nữa bạn có thể vào Layer properties manager tạo các đối tượng để quản lý (mỗi đối tượng bạn có thể đặt màu, nét vẽ...)
Hoặc nhanh nhất bạn vẽ bằng lệnh Pline là thấy liền
Chúc bạn làm được
  • 0