Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ptlong04x1

Hỏi cách xoay hình vẽ từ phương bất kỳ thành phương đứng hoặc ngang.

Các bài được khuyến nghị

Mình có 1 block như hình vẽ (hoặc là 1 đường thẳng hay là 1 hình nào đó), nó đang nghiêng góc bất kỳ, mình muốn quay nó theo phương đứng hay phương ngang thì phải làm thế nào, nhờ mọi người giúp đỡ. Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có 1 block như hình vẽ (hoặc là 1 đường thẳng hay là 1 hình nào đó), nó đang nghiêng góc bất kỳ, mình muốn quay nó theo phương đứng hay phương ngang thì phải làm thế nào, nhờ mọi người giúp đỡ. Xin cảm ơn!

Dùng lệnh RO (ROTATE) với tham số R

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng lệnh RO (ROTATE) với tham số R

Nhờ bạn hướng dẫn cụ thể hơn, ở đây góc nghiêng là bất kỳ và mình không biết trước số đo góc đó là bao nhiêu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Nếu đường trục của chi tiết nghiêng 45 độ, bạn có thể dùng lệnh Mirror ( bật chế độ ORTHO) để thực hiện.

2- Nếu chi tiết ấy là Block mà bạn đã biết góc nghiêng A của nó, khi insert bạn nhập giá trị Angle = (90 -A) là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ bạn hướng dẫn cụ thể hơn, ở đây góc nghiêng là bất kỳ và mình không biết trước số đo góc đó là bao nhiêu.

Nếu đã có hình vẽ có sẵn bạn cứ việc RO, chọn đối tượng chọn điểm điểm xoay. gõ R , chọn tiếp điểm xoay, chọn điểm bất kỳ trên đường trục chi tiết , chọn điểm bất kỳ theo phương X hoặc Y, không cần phải nhập góc.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu đã có hình vẽ có sẵn bạn cứ việc RO, chọn đối tượng chọn điểm điểm xoay. gõ R , chọn tiếp điểm xoay, chọn điểm bất kỳ trên đường trục chi tiết , chọn điểm bất kỳ theo phương X hoặc Y, không cần phải nhập góc.

Mình làm được rồi. Cảm ơn bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Góc nghiêng là bất kỳ bạn à, vì không biết nên mình hay phải làm thủ công là đo góc đó rồi Rotate, nhưng như vậy thấy hơi mất công.

Lệnh RO với tham số R thì cần gì phải đo góc, người ta hạn chế đo góc nên mới đưa ra tham số R để kô phải đo góc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e toàn chơi Align để xử lý trường hợp này,hì.

Mỗi người có 1 thói quen. Mình và bạn có thói quen giống nhau. :cheers:

Nhưng với text thì phải vào PROPERTIES chỉnh thông số rotation thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng với text thì phải vào PROPERTIES chỉnh thông số rotation thôi.

Tue_NV thấy lệnh Torient của phụ trợ Express sử dụng được trong trường hợp này mờ anh? :cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV thấy lệnh Torient của phụ trợ Express sử dụng được trong trường hợp này mờ anh? :cheers:

Ờ nhỉ. trước giờ Express mình chỉ dùng txtẽp và layon,off,iso thôi :D . hạy dùng lisp mà lại ít ngó Express :blink:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo