Đến nội dung

Hình ảnh

Em Xin Thắc Mắc Về Layout Và Nét In

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Tấn Nhật Trần

Tấn Nhật Trần

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 26 July 2016 - 05:26 PM

Trước hết em xin phép hỏi về phần layout của cái bản vẽ này, khi em sang model thì nó nằm rất lung tung và em không thể biết mấy cái bên model nó ghép sang layout như thế nào cả.

Thứ 2 là vấn đề về nét in, cái nét màu Blue bên phần layout đã hiện lên rõ ràng và lúc in, em chọn màu Blue có độ đậm là 0.18 cơ mà chỉ có 1 số nét là đậm lên, còn lại nó không đậm

Hình em post hơi mờ vì máy ảnh hơi dõm, nhưng tờ A3 em in ra là 2 nét đó hoàn toàn khác nhau về độ đậm ạ.

Ai giúp em 2 vấn đề này với ạ và nếu rãnh thì giúp em quản lý lại lớp layer này để lúc em in ra cho nó rõ ràng về độ đậm với, em chỉ chia ra 3 độ đậm chính là về tường bao, DIM, tất cả còn lại là 1 độ đậm.

Em xin cám ơn ạ!!!
Hix em đang làm hoàn công

=="

http://www.cadviet.c...e_sinh_0102.dwg

• 0

#2 Danh Cong

Danh Cong

biết lệnh linetype

• 248 Bài viết
Điểm đánh giá: 40 (tàm tạm)

Đã gửi 26 July 2016 - 06:05 PM

Mình trả lời 1 số câu hỏi của bạn thôi.

1. Đối tượng bên Model và bên Layout.

- Cách thức tạo nên bản vẽ bên Layout của bạn đang ở cái gọi là "Gán gép".  Tức là bản vẽ đang vẽ hình bên Model , sao đó chuyển sang Layout để Dim kích thước. 

Thông thường thì bạn tạo khung nhìn View bên Layout bằng lệnh MV tạo ra được hình chữ nhật, còn nếu bạn muốn tạo khung nhìn View bất kỳ thì tìm hiểu thêm lệnh VPCLIP.

- Khung nhìn bên layout của bạn rất lung tung, khó tìm nó ở đâu trên Model. Có rất nhiều cách tìm nhanh, ví dụ như bạn đang ở Layout, kích đúp vào cái khung View của bạn, vẽ ra 1 cái đường tròn có bán kính to đùng. Sau đó bạn chuyển về bên Model, tìm cái tâm của đường tròn đó là xong.  :)  :)  :)  :)

2. Mình thì ko biết cách thức bạn đặt nét in như thế nào. Nếu là mình thì đặt nét in theo màu. 

Số layer thì nên đặt ít thôi, bản vẽ của mình rất nhiều đối tượng nhưng chỉ giới hạn dưới 20 layer là quá lắm rồi. 

Chúc bạn thành công.  :D  :D  :D

• 1

***  Vô lo - Vô nghĩ - Vô sầu hận  ***

***  Chẳng thương - Chẳng giận - Chẳng đau lòng  ***

#3 Tấn Nhật Trần

Tấn Nhật Trần

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 26 July 2016 - 06:56 PM

Mình trả lời 1 số câu hỏi của bạn thôi.

1. Đối tượng bên Model và bên Layout.

- Cách thức tạo nên bản vẽ bên Layout của bạn đang ở cái gọi là "Gán gép".  Tức là bản vẽ đang vẽ hình bên Model , sao đó chuyển sang Layout để Dim kích thước. 

Thông thường thì bạn tạo khung nhìn View bên Layout bằng lệnh MV tạo ra được hình chữ nhật, còn nếu bạn muốn tạo khung nhìn View bất kỳ thì tìm hiểu thêm lệnh VPCLIP.

- Khung nhìn bên layout của bạn rất lung tung, khó tìm nó ở đâu trên Model. Có rất nhiều cách tìm nhanh, ví dụ như bạn đang ở Layout, kích đúp vào cái khung View của bạn, vẽ ra 1 cái đường tròn có bán kính to đùng. Sau đó bạn chuyển về bên Model, tìm cái tâm của đường tròn đó là xong.  :)  :)  :)  :)

2. Mình thì ko biết cách thức bạn đặt nét in như thế nào. Nếu là mình thì đặt nét in theo màu. 

Số layer thì nên đặt ít thôi, bản vẽ của mình rất nhiều đối tượng nhưng chỉ giới hạn dưới 20 layer là quá lắm rồi. 

Chúc bạn thành công.  :D  :D  :D

Mình cám ơn bạn nha, cũng không dấu gì, bản vẽ này là bên Tư Vấn Thiết Kế nó vẽ, mình đang làm lại hoàn công cho công trình này, tất cả bản vẽ trước đều vẽ trong Model có mỗi cái WC này nó làm ở layout, bó tay, mà nhìn lung tung quá ==" 

• 0