Đến nội dung

Hình ảnh

Trước khi học AutoCAD cần học những gì ?

• Please log in to reply
40 replies to this topic

#1 kill_1990

kill_1990

biết zoom

• 11 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 25 February 2010 - 06:31 PM

Em là sinh viên khoa điện và môn AutoCAD ko phải là chuyên nghành của em <_< nhưng em quyết định sẽ lấy bằng AutoCAD để đi làm :cheers: . Nhưng em ko biết trước khi học AutoCAD thì cần học những môn gì để chuẩn bị. Mong các bác chỉ giáo :cheers: . Thanks :cheers:
  • 0

#2 dangthevinhxuanhoa

dangthevinhxuanhoa

biết vẽ polygon

• 71 Bài viết
Điểm đánh giá: 26 (tàm tạm)

Đã gửi 25 February 2010 - 06:40 PM

Em là sinh viên khoa điện và môn AutoCAD ko phải là chuyên nghành của em <_< nhưng em quyết định sẽ lấy bằng AutoCAD để đi làm :cheers: . Nhưng em ko biết trước khi học AutoCAD thì cần học những môn gì để chuẩn bị. Mong các bác chỉ giáo :cheers: . Thanks :leluoi:

cậu nên học cơ bản trước rồi tuỳ theo đặc điểm của từng nghành mà phát triển theo hướng đó
chúc bạn học thật tốt nhé!! :cheers:
  • 0

#3 Luyentrannga

Luyentrannga

biết vẽ pline

• 61 Bài viết
Điểm đánh giá: 18 (tàm tạm)

Đã gửi 25 February 2010 - 06:43 PM

Em là sinh viên khoa điện và môn AutoCAD ko phải là chuyên nghành của em <_< nhưng em quyết định sẽ lấy bằng AutoCAD để đi làm :cheers: . Nhưng em ko biết trước khi học AutoCAD thì cần học những môn gì để chuẩn bị. Mong các bác chỉ giáo :cheers: . Thanks :cheers:

AutoCAD là môn tất cả các nghành kỹ thuật . Trừ khi anh học chuyên ngành "tăng giá điện" thì không cần phải học cad
Trước tiên anh phải học tốt môn hình học hoạ hình

http://www.cadviet.c...p?showforum=142
  • 0

#4 kill_1990

kill_1990

biết zoom

• 11 Bài viết

Đã gửi 25 February 2010 - 09:45 PM

Thanks các bro :cheers: . Để ngâm cứu môn hình họa này cái :cheers: . À em có ý định học AutoCAD chuyên về thiết kế chế tạo cơ khí. Có mấy môn ko biết có cần thiết ko như là : chi tiết máy, công nghệ chế tạo máy, sức bền vật liệu, nguyên lý máy .... Do em học khoa điện nên ko có mấy món này :cheers:
  • 1

#5 ngovinh

ngovinh

biết lệnh ddedit

• 298 Bài viết
Điểm đánh giá: 102 (tàm tạm)

Đã gửi 25 February 2010 - 10:34 PM

Thanks các bro :cheers: . Để ngâm cứu môn hình họa này cái :cheers: . À em có ý định học AutoCAD chuyên về thiết kế chế tạo cơ khí. Có mấy môn ko biết có cần thiết ko như là : chi tiết máy, công nghệ chế tạo máy, sức bền vật liệu, nguyên lý máy .... Do em học khoa điện nên ko có mấy món này :cheers:

"em học khoa điện không có mấy môn chi tiết máy, công nghệ chế tạo máy, sức bền vật liệu, nguyên lý máy, lại muốn học AutoCAD chuyên về thiết kế chế tạo cơ khí" mục đích chỉ để ngâm cứu môn hình họa?! Chỉ vì "em là sinh viên khoa điện và môn AutoCAD ko phải là chuyên nghành của em dry.gif nhưng em quyết định sẽ lấy bằng AutoCAD để đi làm leluoi.gif . Nhưng em ko biết trước khi học AutoCAD thì cần học những môn gì để chuẩn bị. Mong các bác chỉ giáo cheers.gif . Thanks iluvyousmiley.gif"!!!
Bác thử gõ vào mục tìm kiếm dòng chữ : " Tôi muốn làm chủ tịch nước thì phải học học môn nào? " thử xem! :leluoi:

Nếu không kiếm được bác nên đọc và suy ngẫm theo lời khuyên của bác dangthevinhxuanhoa:

cậu nên học cơ bản trước rồi tuỳ theo đặc điểm của từng nghành mà phát triển theo hướng đó
chúc bạn học thật tốt nhé!! :cheers:

• 0

#6 thaiquyenck

thaiquyenck

biết vẽ polygon

• 76 Bài viết
Điểm đánh giá: 14 (tàm tạm)

Đã gửi 26 February 2010 - 08:53 AM

Sao bạn không chuyển nghành học cuả mình đi !!! bạn đã học điện rồi còn ham học thêm cơ khí chế tạo chi cho mệt.theo mình bạn nên học tốt các phần mềm chuyên về vẽ mạch điện thì hơn, còn muốn học AutoCAD chuyên về thiết kế cơ khí thì như mình đã nói, bạn nên chuyển nghành học.
  • 0
...Tặng riêng những ai thật lòng

Đang còn hát yêu thương con người ...

#7 kill_1990

kill_1990

biết zoom

• 11 Bài viết

Đã gửi 26 February 2010 - 03:32 PM

Cám ơn các bros nhưng trường em ko cho chuyển ngành :cheers: .Em muốn học về cơ khí là vì đã có chỗ làm rồi giờ ra trường cái là đi làm luôn thôi :cheers: Em cứ tưởng lên đây các bác giúp đc chứ ai dè ăn tạ nặng quá :cheers:
Vậy bác nào học khoa cơ khí cho em hỏi những môn nào liên quan đến AutoCAD vậy ?
  • 0

#8 duongsatdn

duongsatdn

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 1657 Bài viết
Điểm đánh giá: 761 (tốt)

Đã gửi 26 February 2010 - 04:46 PM

Vậy bác nào học khoa cơ khí cho em hỏi những môn nào liên quan đến AutoCAD vậy ?

Nói tóm lại: Hãy học những gì cần vẽ, ngay cả khi bạn vẽ bằng bút chì.
  • 0

#9 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 26 February 2010 - 05:22 PM

Anh học ngàh điện, phải tập trung học tốt chuyên ngàh đã chọn, sau này học thêm văn bằng 2 nghề cơ khí sẽ bổ trợ cho nhau rất tốt, anh trai em cũng học cơ khí + tự động hoá.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#10 anhtaicn

anhtaicn

biết vẽ line

• 23 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 26 February 2010 - 10:36 PM

Cám ơn các bros nhưng trường em ko cho chuyển ngành :cheers: .Em muốn học về cơ khí là vì đã có chỗ làm rồi giờ ra trường cái là đi làm luôn thôi :cheers: Em cứ tưởng lên đây các bác giúp đc chứ ai dè ăn tạ nặng quá :cheers:

riêng em thì nghĩ bác mún học cad thì cứ mua sách hướng dẫn về đọc rồi làm bài tập nhiều vào là pro thôi chả cần học cái gì khác cả. có điều nếu bác học tốt môn hình hoạ và vẽ kỹ thuật thì sẽ chẳng có mấy trở ngại trong việc tu học đâu. Cứ như em đây này học cơ khí nhưng mãi chả thấy ai dậy cả nên e tự học. cài phần mềm xong mua quyển hướng dẫn về tự học cái gì không biết thì tìm trên cadviệt còn cái nào mà tìm không thấy thì hỏi mấy anh mấy chị trên cadviet.com . bác cứ yêu tâm đê nếu bác yêu thích và thực sự mún học thì sẽ chẳng có gì có thể ngăn cản đuợc bác đâu. chúc bán sớm thành công :leluoi:
  • 0

#11 haluke

haluke

biết lệnh copy

• 118 Bài viết
Điểm đánh giá: 36 (tàm tạm)

Đã gửi 27 February 2010 - 01:11 AM

Có khi nào bạn nghĩ rằng: Cần làm một cốc bia trước khi bắt đầu gõ lệnh "Line"? Bạn nên bát đầu học bằng cách khởi động Auto CAD! Sau đó bạn sẽ biết mình phải làm gì...
  • 0
Tôi là người bộ hành phiêu lãng
Đường trần gian khắp nẻo để vui chơi...

#12 kill_1990

kill_1990

biết zoom

• 11 Bài viết

Đã gửi 27 February 2010 - 02:31 PM

Cái mà em cần khi đi làm là sự chuyên nghiệp, phải biết tính toán, thiết kế chứ ko đơn thuần là vẽ theo ý tưởng của người khác nên em mới lên đây để nhờ ai đã và đang đi làm chỉ giáo chứ mấy cái lệnh thì nói làm gì. Em nói thực nhé trước kia em định học lập trình nhưng dòng đời xô đẩy nên ko đc như ý :cheers: . Chính vì vậy mà mảng kiến thức về máy tính của em còn nhiều hơn kiến thức về điện và cơ khí, so em muốn hỏi các bác xem những tài liệu nào cần thiết để mua về ngâm cứu để nâng cao trình độ chuyên nghiệp của mình lên
  • 0

#13 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 27 February 2010 - 04:20 PM

Cái mà em cần khi đi làm là sự chuyên nghiệp, phải biết tính toán, thiết kế chứ ko đơn thuần là vẽ theo ý tưởng của người khác nên em mới lên đây để nhờ ai đã và đang đi làm chỉ giáo chứ mấy cái lệnh thì nói làm gì. Em nói thực nhé trước kia em định học lập trình nhưng dòng đời xô đẩy nên ko đc như ý :cheers: . Chính vì vậy mà mảng kiến thức về máy tính của em còn nhiều hơn kiến thức về điện và cơ khí, so em muốn hỏi các bác xem những tài liệu nào cần thiết để mua về ngâm cứu để nâng cao trình độ chuyên nghiệp của mình lên

Chào bạn! Lẽ ra bạn post bài này ở box Cơ khí thì hơn!
1- Trước khi học AutoCAD: cũng không cần hiểu sâu lắm về Hình họa, chỉ cần Vẽ kỹ thuật là đủ. Với định hướng như vậy, bạn cần tìm hiểu một số quy ước vẽ của các chi tiết cơ khí: bu lông, đai ốc, ren, bánh răng, lò xo...; các quy ước của bản vẽ sơ đồ: valve, đường ống, linh kiện thủy lực, khí nén...
2- Để thiết kế cơ khí: cũng hơi căng bởi vì bạn không được trang bị kiến thức nền tảng của Cơ khí một cách bài bản. Nếu bạn quyết tâm thì cũng có thể được, có thể bổ sung dần. Theo ssg, bạn nên tìm hiểu các môn học sau:
- Sức bền vật liệu
- Nguyên lý và chi tiết máy
- Dung sai và đo lường
- Thủy lực và máy thủy lực
- Kim loại học và nhiệt luyện
3- Để gia công cơ khí:
- Máy cắt kim loại
- Nguyên lý cắt và dao
- Đồ gá
- Công nghệ kim loại
- Công nghệ chế tạo máy
- CAD/CAM/CNC
Thật ra thì một kỹ sư cơ khí nói chung phải am hiểu cả thiết kế và gia công, nhưng tùy theo công việc cụ thể dự kiến, bạn sẽ chú tâm hơn vào mảng nào.
4- Như đã nói, có thể bạn sẽ gặp khó khăn do tự nghiên cứu. Bạn nên chọn các giáo trình "nhẹ đô" một chút. Ví dụ, dân chuyên Chế tạo máy sẽ học Nguyên lý máy và Chi tiết máy riêng, nhưng một số ngành kỹ thuật khác (có liên quan chút ít đến Cơ khí) thì học gộp chung thành 1 môn Nguyên lý - Chi tiết máy, với khối lượng tinh giản đi khá nhiều.
5- Kiến thức về Điện và CNTT của bạn sẽ là một ưu thế đáng kể khi thiết kế máy, cần củng cố và phát huy.
Chúc bạn thành công!
  • 2

#14 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 27 February 2010 - 05:44 PM

4- Như đã nói, có thể bạn sẽ gặp khó khăn do tự nghiên cứu.

Muốn học tốt môn sức bền vật liệu anh phải học tốt môn Cơ lý thuyết. Anh đang học ngàh điện, hãy học thật tốt thật giỏi ngàh học của mình sau này ra trường học văn bằng 2 vẫn chưa muộn.
Tự học sẽ mất nhiều thời gian và kết quả đạt được thấp vì giáo trình của ta thường lạc hậu, thông tin mới không được cập nhật thường xuyên.­ Các giáo viên dậy giỏi không bao giờ giảng dậy theo giáo trình.
Người ta vẫn nói "một nghề thì sống đống nghề thì chết", anh hãy học làm làm giỏi hơn người một nghề đi sau hãy tính đến nghề 2 ôm đồm nhiều dễ bị " lơ mơ như cơ học điện".
Xu hướng bây giờ là liên doanh liên kết, cùng trong một nghề cơ khí, người ta cũng chỉ đi sâu vào 1 mảng sở trường thì đầu tư theo chiều sâu, còn lại đi thuê , liên doanh liên kết, không có ai dại gì "làm tất ăn cả". Không phải cứ thấy người ta làm được mình cũng lao đầu vào làm.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#15 Luyentrannga

Luyentrannga

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 27 February 2010 - 10:14 PM

Chào bạn! Lẽ ra bạn post bài này ở box Cơ khí thì hơn!
1- Trước khi học AutoCAD: cũng không cần hiểu sâu lắm về Hình họa, chỉ cần Vẽ kỹ thuật là đủ. 4- Như đã nói, có thể bạn sẽ gặp khó khăn do tự nghiên cứu. Bạn nên chọn các giáo trình "nhẹ đô" một chút.

Nhờ bác phân tích rõ hơn:
-cũng không cần hiểu sâu lắm về Hình học
-chọn các giáo trình "nhẹ đô" một chút.

1 Hình họa:Gaspard Monge(1746-1818) là ‘cha đẻ của Hình học hoạ hình’. Đây là một cải tiến của phương pháp toán học được giữ gìn như một bí mật quân sự trong vòng 15 năm trước khi được cho phép trở thành một môn học giảng dạy công khai. Hình học hoạ hình là một môn toán ứng dụng dành cho kỹ sư, trong đó các bài toán hình học (các bài toán vị trí và định lượng) được giải bằng phương pháp dựng hình, có ưu điểm là trực quan, đơn giản và đưa ra kết quả nhanh chóng hơn so với các tính toán thông thường. Đây là môn học rèn tư duy phân tích, tổng hợp, suy diễn logic và tưởng tượng không gian rất tốt cho sinh viên, là môn học làm cơ sở lý luận cho Vẽ kỹ thuật.

2Vẽ kỹ thuật: Môn học trang bị các khái niệm và các phương pháp, kỹ năng để từ đó người ta có thể đọc hiểu - thu nhận thông tin từ các bản vẽ kỹ thuật cũng như diễn tả - truyền đạt thông tin các ý đồ thiết kế, các qui trình công nghệ bằng các bản vẽ kỹ thuật. Đây là một môn học có tính thực hành, rèn cho người học có tính cộng đồng cao, tính tỉ mỉ, thận trọng và kiên trì,... , những đức tính mà người làm thiết kế cần phải có. Yêu cầu đối với người học là nắm vững cơ sở lý thuyết, các tiêu chuẩn pháp định và có khả năng vận dụng để giải quyết một hệ thống các bài tập ứng dụng.
  • 0

#16 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 28 February 2010 - 10:56 AM

Muốn học tốt môn sức bền vật liệu anh phải học tốt môn Cơ lý thuyết. Anh đang học ngàh điện, hãy học thật tốt thật giỏi ngàh học của mình sau này ra trường học văn bằng 2 vẫn chưa muộn.
Tự học sẽ mất nhiều thời gian và kết quả đạt được thấp vì giáo trình của ta thường lạc hậu, thông tin mới không được cập nhật thường xuyên.­ Các giáo viên dậy giỏi không bao giờ giảng dậy theo giáo trình.
Người ta vẫn nói "một nghề thì sống đống nghề thì chết", anh hãy học làm làm giỏi hơn người một nghề đi sau hãy tính đến nghề 2 ôm đồm nhiều dễ bị " lơ mơ như cơ học điện".
Xu hướng bây giờ là liên doanh liên kết, cùng trong một nghề cơ khí, người ta cũng chỉ đi sâu vào 1 mảng sở trường thì đầu tư theo chiều sâu, còn lại đi thuê , liên doanh liên kết, không có ai dại gì "làm tất ăn cả". Không phải cứ thấy người ta làm được mình cũng lao đầu vào làm.

Những phân tích của bạn là có lý. Tuy nhiên, bạn hãy xem lại những gì chủ topic đã nói:

Em muốn học về cơ khí là vì đã có chỗ làm rồi giờ ra trường cái là đi làm luôn thôi. Em cứ tưởng lên đây các bác giúp đc chứ ai dè ăn tạ nặng quá"

Ssg cũng không đồng tình lắm với kiểu lan man này nhưng hình như ý bạn ấy đã quyết, không thay đổi gì nữa. Bạn ấy lập topic này với mục đích rõ ràng: nhờ anh em tư vấn cho nên nghiên cứu những gì để khi ra trường có thể làm việc như một kỹ sư cơ khí.
Trước hết, hãy nhìn nhận về tính khả thi của ý tưởng. Ssg cho rằng hoàn toàn có khả năng đạt được vì xem như bạn ấy đã tốt nghiệp kỹ sư điện và bắt đầu học văn bằng 2 cơ khí -> bạn ấy đã có sẵn các kỹ năng nhìn nhận, phân tích, tư duy kỹ thuật... -> tiếp thu kiến thức của cơ khí không phải quá khó khăn. Điều quan trọng, như ssg đã nói là phải quyết tâm và xác định phương pháp học thích hợp.
Một kỹ sư chế tạo máy chính quy, được đào tạo bài bản, ra trường chưa chắc đã đáp ứng được yêu cầu làm việc (đa số là như vậy). Muốn làm được việc, cần phải học hỏi thêm rất nhiều, từ sách vở, kinh nghiệm của người đi trước cũng như từ thực tế. Học cái gì, đào sâu vào cái gì thì tùy thuộc vào nhiệm vụ cụ thể mà anh ta phải làm. Thời gian để thích ứng nhanh hay chậm tùy thuộc vào sự năng động của mỗi người. Nhưng có một điều ssg có thể khẳng định chắc chắn là: nếu anh không được trang bị những kiến thức cơ bản của ngành, tối thiểu là những môn học mà ssg đã liệt kê ở bài trên, anh không thể làm việc như một kỹ sư cơ khí được.
Đúng là các giáo trình đang áp dụng trong các trường của chúng ta quá lạc hậu và còn nhiều bất cập. Tuy nhiên, trong khi chưa có những cái tốt hơn thì phải biết chấp nhận những cái đang có. Mục tiêu đặt ra ở đây là: chỉ cần nắm được những vấn đề cơ bản nhất, mang tính "kinh điển" của ngành, không cần đào sâu vào các khối kiến thức mở rộng hoặc các tính toán phức tạp. Ví dụ, với một cặp bánh răng:
1- Con mắt nhìn của "kẻ ngoại đạo": là một cặp đĩa tròn, có răng cưa, ăn khớp nhau, cái này quay làm cái kia quay theo.
2- Con mắt nhìn của kỹ sư cơ khí: tổng quan thì cũng như trên. Thêm:
- Biên dạng răng là những đường cong hình học phù hợp (thân khai, cycloid...) chứ không phải là các đường thẳng đuột (như thường thấy trên các logo)
- Tham số kích thước cơ bản của một bánh răng là module và số răng, từ đó có thể xác định các tham số hình học khác
- Mặt răng khi làm việc vừa tiếp xúc vừa trượt lên nhau và nói chung là chịu ứng suất tiếp xúc rất cao -> yêu cầu về vật liệu, nhiệt luyện và độ chính xác khá cao
- v.v... và v.v...
Thiếu những kiến thức cơ bản, anh không thể có "cái nhìn" như vừa nêu -> anh vẫn là một kẻ ngoại đạo, không thể là một kỹ sư cơ khí.
Đồng ý là khi đi làm, người ta thường chỉ "đụng chạm" đến một số ít lĩnh vực cụ thể. So với khối lượng kiến thức khá đồ sộ đã học thì những cái được mang ra áp dụng rất ít, làm cho người ta tưởng lầm là chương trình dạy những cái đâu đâu, phi thực tế. Bản thân ssg làm công việc thiết kế và chế tạo cơ khí cũng tương đối có "bề dày", xin khẳng định với các bạn rằng, không có bất cứ môn học nào trong chương trình đã học là thừa (cái nào cũng có tác dụng, không chỗ này thì chỗ khác). Trái lại, mình luôn cảm thấy thiếu rất nhiều và phải thường xuyên học bổ sung khi công việc yêu cầu.
"Lơ mơ như cơ học điện"? Các bạn sinh viên cơ khí nói như vậy, nhưng một kỹ sư thiết kế cơ khí, nếu "lơ mơ" về điện, anh không thể làm việc tốt được. Ngoài kiến thức cơ khí, anh phải nắm được (ít nhất ở mức độ căn bản) về rất nhiều ngành liên quan: điện, khí nén, thủy lực, điều khiển tự động, kỹ thuật nhiệt, công nghệ hóa học, công nghệ thực phẩm, xây dựng.... thậm chí cả trồng trọt, chăn nuôi... khi thiết kế các máy móc thiết bị phục vụ cho các lĩnh vực đó.

Ssg xin chốt lại quan điểm về vấn đề này: kỹ sư điện học thiết kế cơ khí, đúng là có khó khăn ban đầu, cần phải xác định cách học phù hợp để nhanh chóng nắm bắt những kiến thức cơ bản nhất của ngành. Khi ra đi làm, vướng chỗ nào sẽ bổ sung thêm chỗ đó. Nếu bạn kill_1990 vượt qua được, nền tảng kiến thức về điện của bạn ấy sẽ là một ưu thế tuyệt vời mà các kỹ sư cơ khí thông thường không dễ gì có được.
  • 2

#17 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 28 February 2010 - 11:04 AM

Nhờ bác phân tích rõ hơn:
-cũng không cần hiểu sâu lắm về Hình học
-chọn các giáo trình "nhẹ đô" một chút.

1 Hình họa:Gaspard Monge(1746-1818) là ‘cha đẻ của Hình học hoạ hình’. Đây là một cải tiến của phương pháp toán học được giữ gìn như một bí mật quân sự trong vòng 15 năm trước khi được cho phép trở thành một môn học giảng dạy công khai. Hình học hoạ hình là một môn toán ứng dụng dành cho kỹ sư, trong đó các bài toán hình học (các bài toán vị trí và định lượng) được giải bằng phương pháp dựng hình, có ưu điểm là trực quan, đơn giản và đưa ra kết quả nhanh chóng hơn so với các tính toán thông thường. Đây là môn học rèn tư duy phân tích, tổng hợp, suy diễn logic và tưởng tượng không gian rất tốt cho sinh viên, là môn học làm cơ sở lý luận cho Vẽ kỹ thuật.

2Vẽ kỹ thuật: Môn học trang bị các khái niệm và các phương pháp, kỹ năng để từ đó người ta có thể đọc hiểu - thu nhận thông tin từ các bản vẽ kỹ thuật cũng như diễn tả - truyền đạt thông tin các ý đồ thiết kế, các qui trình công nghệ bằng các bản vẽ kỹ thuật. Đây là một môn học có tính thực hành, rèn cho người học có tính cộng đồng cao, tính tỉ mỉ, thận trọng và kiên trì,... , những đức tính mà người làm thiết kế cần phải có. Yêu cầu đối với người học là nắm vững cơ sở lý thuyết, các tiêu chuẩn pháp định và có khả năng vận dụng để giải quyết một hệ thống các bài tập ứng dụng.

Xin đính chính "hình họa" chứ không phải "hình học". Ý ssg là môn "hình học họa hình" mà thời ssg còn đi học, anh em gọi tắt như vậy.
Các ý tứ của ssg, bạn đọc bài trên sẽ hiểu. Ssg không nói chung chung, mà nói về trường hợp cụ thể của chủ topic này.
  • 1

#18 ngovinh

ngovinh

biết lệnh ddedit

• 298 Bài viết
Điểm đánh giá: 102 (tàm tạm)

Đã gửi 28 February 2010 - 11:46 AM

Những ý kiến của bác SSG rất tâm huyết và có lý trong topic này. Thú thực với bác em học chuyên ngành chế tạo máy, ra trường làm công tác sơ điện, đã có nhiều lúc em hoang mang chán nản muốn bỏ nghề. Máy hỏng, phải tìm ra nguyên nhân, hỏng phần cơ còn biết, nhưng về phần điện em mù tịt bác ạ! Nhiếu lúc xấu hổ với công nhân họ cứ tưởng mình là kỹ sư phải biết hết . Ngay như cơ khí em thấy kiến thức mênh mông bể sở, học để hiểu hết nghề em đã thấy khó. Bác là người có kinh nghiệm đã qua nhiều năm kinh nghiệm em nhờ bác tư vấn cho em, làm công tác cơ điện sửa chữa máy móc cần phải học thêm những môn học nào, và có cần thiết phải học thêm văn bằng 2 về điện không ?Em làm ở công ty bác ruột em làm tổng giám đốc. Bác em hướng em lựa chọn phân công em làm công tác cơ điện. Cũng vất vả lắm bác ạ, suốt ngày phải lặn lội dưới xưởng, nóng bức. Theo bác em có nên xin bác em lên làm công tác thiết kế không? Em thấy các anh làm công tác thiết kế suốt ngày ngồi trong phòng máy lạnh sướng hơn nhiều.
  • 0

#19 Luyentrannga

Luyentrannga

biết vẽ pline

• 61 Bài viết

Đã gửi 28 February 2010 - 01:13 PM

Xin đính chính "hình họa" chứ không phải "hình học". Ý ssg là môn "hình học họa hình" mà thời ssg còn đi học, anh em gọi tắt như vậy.
Các ý tứ của ssg, bạn đọc bài trên sẽ hiểu. Ssg không nói chung chung, mà nói về trường hợp cụ thể của chủ topic này.

Quan điểm của em học kỹ một nghề biết lơ mơ nhiều nghề. Em học nghề cơ khí thuỷ lợi, em chỉ tìm hiểu đến các lĩnh vực liên quan đến công việc.
  • 0

#20 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 28 February 2010 - 03:58 PM

Những ý kiến của bác SSG rất tâm huyết và có lý trong topic này. Thú thực với bác em học chuyên ngành chế tạo máy, ra trường làm công tác sơ điện, đã có nhiều lúc em hoang mang chán nản muốn bỏ nghề. Máy hỏng, phải tìm ra nguyên nhân, hỏng phần cơ còn biết, nhưng về phần điện em mù tịt bác ạ! Nhiếu lúc xấu hổ với công nhân họ cứ tưởng mình là kỹ sư phải biết hết . Ngay như cơ khí em thấy kiến thức mênh mông bể sở, học để hiểu hết nghề em đã thấy khó. Bác là người có kinh nghiệm đã qua nhiều năm kinh nghiệm em nhờ bác tư vấn cho em, làm công tác cơ điện sửa chữa máy móc cần phải học thêm những môn học nào, và có cần thiết phải học thêm văn bằng 2 về điện không ?Em làm ở công ty bác ruột em làm tổng giám đốc. Bác em hướng em lựa chọn phân công em làm công tác cơ điện. Cũng vất vả lắm bác ạ, suốt ngày phải lặn lội dưới xưởng, nóng bức. Theo bác em có nên xin bác em lên làm công tác thiết kế không? Em thấy các anh làm công tác thiết kế suốt ngày ngồi trong phòng máy lạnh sướng hơn nhiều.

Chà! Trường hợp của bạn hơi khó góp ý! Trước khi ssg có ý kiến, bạn vui lòng cho biết vài thông tin:
1- Cty của bạn làm về cái gì, quy mô cỡ nào? Những máy móc thiết bị mà bạn phụ trách là dạng nào (là thiết bị của xưởng gia công cơ khí hay là một nhà máy công nghệ - như nhà máy dệt, nhà máy chế biến thực phẩm chẳng hạn)? Bộ phận thiết kế của Cty chuyên thiết kế những gì?
2- Định hướng tương lai (khoảng 5 đến 10 năm nữa) của bạn là gì? Một nhà kỹ thuật giỏi, một doanh nhân thành đạt, hay trở thành một trong các vị trí... sếp của Cty hiện tại?
  • 1