Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
KE AN MAY DI VANG

Đố Vui

Các bài được khuyến nghị

Lần đầu tiên viết bài trên CADViet, tôi chót viết nhầm tiêu đề nên chỉnh sửa tùm lum trong bài viết này mong các bạn thông cảm!

Bạn nhổ một sợi tóc, cắt bỏ gốc và ngọn đánh dấu gốc hoặc ngọn rồi đố tôi tìm biết được đâu là gốc đâu là ngọn, sau giây lát tôi sẽ chỉ chính xác 100%. Đố bạn biết tôi đã nhận ra được bằng cách nào.

Chỉnh sửa theo ksgia

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đố bạn tìm được trọng tâm của hình dưới đây một cách nhanh nhất: (chỉ cần nói cách bước làm là được. )

( Lưu ý: Click to view full image để xem cỡ đầy đủ và rõ nét của ảnh hình vẽ.)

File bản vẽ:

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/KD_nap_miieng_rot_2.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/KD_nap_miieng_rot_2.dwg</a>

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đố bạn tìm được trọng tâm của hình dưới đây một cách nhanh nhất: (chỉ cần nói cách bước làm là được. )

( Lưu ý: Click to view full image để xem cỡ đầy đủ và rõ nét của ảnh hình vẽ.)

File bản vẽ:

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/KD_nap_miieng_rot_2.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/KD_nap_miieng_rot_2.dwg</a>

Nếu đó là hình khép kín thì chuyển nó thành region rồi dùng lệnh massprop sẽ biết toạ độ trọng tâm(dùng lệnh centroid của bác hoành sẽ vẽ được điểm nằm trên trọng tâm đó)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lần đầu tiên viết bài trên CADViet, tôi chót viết nhầm tiêu đề nên chỉnh sửa tùm lum trong bài viết này mong các bạn thông cảm!

Bạn nhổ một sợi tóc, cắt bỏ gốc và ngọn đánh dấu gốc hoặc ngọn rồi đố tôi tìm biết được đâu là gốc đâu là ngọn, sau giây lát tôi sẽ chỉ chính xác 100%. Đố bạn biết tôi đã nhận ra được bằng cách nào.

hehe. Câu hỏi này của bác gần 2 năm rồi chưa có ai trả lời được.

Hồi nhỏ em hay nhổ tóc sâu cho nội em nên cái này với em dễ ợt :bigsmile:

Anh cầm sợt tóc đó bằng 2 tay với 1 lực tương đối bằng nhau rồi vuốt nó. vuốt về phía nào dễ hơn thì đó là ngọn. Nguyên nhân là vì bề mặt của sợi tóc không fải là trơn láng, nó có vân và các vân này xếp 1 chiều theo dạng xếp ngói. chuẩn chưa nào? :bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hehe. Câu hỏi này của bác gần 2 năm rồi chưa có ai trả lời được.

Hồi nhỏ em hay nhổ tóc sâu cho nội em nên cái này với em dễ ợt :bigsmile:

Anh cầm sợt tóc đó bằng 2 tay với 1 lực tương đối bằng nhau rồi vuốt nó. vuốt về phía nào dễ hơn thì đó là ngọn. Nguyên nhân là vì bề mặt của sợi tóc không fải là trơn láng, nó có vân và các vân này xếp 1 chiều theo dạng xếp ngói. chuẩn chưa nào? :bigsmile:

Ở đây có sự nhầm lẫn. Không ai trả lời câu hỏi này là do: câu hỏi này đã được bác KE AN MAY DI VANG đặt ra và trả lời trong một topic khác.

Câu 2:

Khi đi chơi với bạn gái, gặp lúc không còn chuyện gì để nói, bạn gái của bạn kéo đứt một sợi tóc rồi bảo bạn hãy phân biệt được đâu là gốc, đâu là ngọn, bạn sẽ trả lời ra sao? (Có một cách nhận biết về gốc và ngọn của sợi tóc.)

1-Phải công nhận bạn có đôi tay cực kỳ nhạy cảm! Tôi đã làm theo cách của bạn nhưng không hề nhận biết được sự trơn tru gồ ghề của sợi tóc.

Soi trên kính hiển vi, bạn sẽ thấy tóc có cấu tạo gần giống như lông vũ của loài chim. Bạn bôi một ít mỡ vào sợi tóc, để gần tổ kiến, nó sẽ kéo gốc cái tóc đi trước, vì nếu kéo ngọn đi trước khó hơn do lực ma sát lớn.

Cách nhận biết:

Bạn dùng 2 ngón tay của 2 bàn tay giữ thật chặt sợi tóc ở đoạn giữa rồi từ từ kéo, sợi tóc sẽ không bị đứt. Một đầu sợi tóc sẽ bị tuột ra khỏi hai đầu ngón tay, chính là ngọn của sợi tóc; một đầu không tuột khỏi tay chính là gốc của sợi tóc.( Khi thao tác bạn phải giấu kín và giả vờ giơ sợi tóc lên để ngắm nghía> bạn gái của bạn sẽ phục lăn)

(Từ sợi tóc có kết cấu giống lông vũ của loài chim và thao tác dùng đũa để gắp thức ăn, mà “dân tếu lâm” đã suy diễn tổi tiên của người Việt cổ có nguồn gốc từ loài chim đấy. Hình ảnh đôi đũa gắp thức ăn chính là phỏng hình ảnh của mỏ chim mổ thức ăn).

Bạn Thaistreetz xem lại. :bigsmile:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu đó là hình khép kín thì chuyển nó thành region rồi dùng lệnh massprop sẽ biết toạ độ trọng tâm(dùng lệnh centroid của bác hoành sẽ vẽ được điểm nằm trên trọng tâm đó)

Xin hỏi các bác thắc mắc:

-Mở file bất kỳ vẽ một region dùng massprop biết được toạ độ:

Select objects: 1 found

Select objects:

---------------- REGIONS ----------------

Area: 148565.0000

Perimeter: 1961.7990

Bounding box: X: 250.7058 -- 436.7058

Y: 135.3678 -- 934.3678

Centroid: X: 343.6759

Y: 534.8678

-Dùng lệnh Single Point => nhập @343.6759, 534.8678 => Được một điểm nằm ngoài hình vẽ. Thật khó hiểu?

- Như vậy: tọa độ nhập @343.6759, 534.8678 và tọa độ Centroid: X: 343.675 Y: 534.8678 không trùng nhau?

Nhờ các bác giải thích, em xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin hỏi các bác thắc mắc:

-Mở file bất kỳ vẽ một region dùng massprop biết được toạ độ:

Select objects: 1 found

Select objects:

---------------- REGIONS ----------------

Area: 148565.0000

Perimeter: 1961.7990

Bounding box: X: 250.7058 -- 436.7058

Y: 135.3678 -- 934.3678

Centroid: X: 343.6759

Y: 534.8678

-Dùng lệnh Single Point => nhập @343.6759, 534.8678 => Được một điểm nằm ngoài hình vẽ. Thật khó hiểu?

- Như vậy: tọa độ nhập @343.6759, 534.8678 và tọa độ Centroid: X: 343.675 Y: 534.8678 không trùng nhau?

Nhờ các bác giải thích, em xin cảm ơn!

Lệnh Massprop cho ra toạ độ tuyệt đối.

Bạn lại nhập toạ độ tương đối là @343.6759, 534.8678

Như vậy thì không trùng nhau phải không bạn ?

Bạn dùng lệnh point như thế này :

Command: point

Current point modes: PDMODE=0 PDSIZE=0.0000

Specify a point: 343.6759,534.8678

Không có @ bạn nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Massprop cho ra toạ độ tuyệt đối.

Bạn lại nhập toạ độ tương đối là @343.6759, 534.8678

Như vậy thì không trùng nhau phải không bạn ?

Bạn dùng lệnh point như thế này :

Command: point

Current point modes: PDMODE=0 PDSIZE=0.0000

Specify a point: 343.6759,534.8678

Không có @ bạn nhé

Cảm ơn bác không cần gõ @ vẫn được, em vừa làm thử. Có cách nào nhập được tọa tuyệt đối không bác, tọa độCentroid: X: 343.6759Y: 534.8678.

Em cứ ngỡ tọa độ tuyệt đối là tọa độ mặc định sẵn trên File bản vẽ nhập :@ a , b

Còn tọa độ tương đối là tọa độ do người dùng đặt, chẳng hạn vẽ hình chữ nhật ABCD rồi chuyển hệ trục tọa độ về điểm A.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo