Đến nội dung

Hình ảnh

Mới ra trường nên đi thi công hay làm thiết kế ??

• Please log in to reply
29 replies to this topic

#21 Deep In Love

Deep In Love

biết zoom

• 11 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 01 July 2010 - 03:56 PM

Xin cảm ơn tất cả mọi người đã đọc và góp ý.Ngày mai mình đi làm rồi! Do nhiều lí do chủ quan nên mặc dù thik làm thiết kế hơn nhưng lại chọn bắt đầu vào nghề với việc đi thi công.Hi vọng sẽ gặp nhiều may mắn :s_big:.

Chúc bác thành công trong công việc và sau này truyền lại kinh nghiệm cho anh e :cheers:
  • 0

#22 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 01 July 2010 - 04:53 PM

Một vấn đề rất quan trọng mà hôm trước tôi chưa có dịp bàn đến. Đó là môi trường làm việc và tương lai của bác. Tôi có nhiều bạn cùng học một lớp, nhưng sau này thì có anh đã tiến xa lắm, có anh học giỏi nhất lớp sau này chẳng làm ra gì...Nói thế không phải đặt vấn đề hên xui may rũi, mà vì môi trường làm việc. Môi trường làm việc gặp cấp trên giỏi giang chỉ bảo, hướng dẩn nghề nghiệp, hun đúc cho mình kỷ năng giải quyết công việc, giao trách nhiệm và có chương trình đào tạo mình thì có cơ hôi phát triển. Xui xẻo gặp môi trường làm chung với những người không chịu làm việc, ngồi lê đôi mách, ngẫm nghĩ chuyện rút ruột công trình, thiết kế ẩu tả, kéo bè kéo cánh không sớm thì muộn, bác cũng thành như họ, nhìn ra ngoài, bác thấy rỏ, gương sáng thì ít, mà gương xấu thì đầy dẩy.
Sách có câu "Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng" là thế.

“ Thói thường gần mực thì đen"
Không phải ai cũng dễ dàng bị lôi kéo bởi môi trường xấu xa. Vẫn có những cánh sen vươn lên từ bùn lầy nước đọng, dù xung quanh hôi hám sen vẫn nở đẹp và tỏa ngát hương thơm. Thực tế vẫn có những người sống trong môi trường không tốt đẹp, không thuận lợi mà vẫn giữ mình không sa ngã. Môi trường càng xấu xa thì phẩm chất của con người càng tuyệt vời đáng khâm phục. Ngày nay, trong xu thế cả nước tiến lên con đường công nghiệp hóa hiện đại hóa, vẫn có những con người không giữ vững bản chất tốt đẹp của mình. Giữa cuộc sống tốt đẹp, giữa môi trường thân thiện, họ vẫn biến chất, thoái hoa, sống ăn chơi sa đọa trên những đồng tiền bất chính, những đồng tiền mồ hôi xương máu của nhân dân đóng góp… Những con người đó chính là những “ con sâu làm rầu nồi canh”, là thứ ung nhọt của xã hội mà chúng ta có nhiệm vụ phải loại trừ.
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#23 tiamo86

tiamo86

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 01 July 2010 - 05:46 PM

Căn bản là mình thích làm cái gì, có thích thì mới xuôi được.

Có ý kiến cho rằng mới ra trường nên đi thi công, biết nhiều kiến thức khi quay trở lại thiết kế sẽ tránh đuợc một số lỗi cơ bản cũng như vững kiến thức, tuy nhiên bác nào đi thi công rồi mới biết quay lại thiết kế mệt như nào, giờ mình ngồi bàn giấy có khi thao tác CAD chậm không bằng SV năm 2 :s_big:

Lại ý kiến cho rằng thiết kế luôn vì sẵn kiến thức đã học, sẽ biết được nhiều thứ...Đúng, nhưng nếu muốn biết được nhiều thứ thì nên trở thành tiến sĩ, giáo sư mà nghiên cứu, chứ thiết kế rồi, ngồi mát mà cho ra công trường cực nản :cheers:.

Cứ cho lương thiết kế khoảng 3-5tr, lương thi công khoảng 5-7tr nhưng rõ ràng thi công sẽ không "giữ" được lương đâu :s_big:, mà ăn ở với công nhân (mình không khinh thường họ) nhưng không hợp khẩu vị cũng..hao người lắm nhá, chưa kể ngày nắng thì nóng kinh khủng (vì ở mái tôn), lạnh thì run người (nhà lán lấy đâu mà kín), thế nên lương thiết kế ban đầu sẽ hơn ông thi công.

Xét cho cùng thì mình làm công ăn lương, nên suy xét cho kĩ, nếu thích làm cái gì thì làm vì lương 2 bên chênh nhau không đáng mấy.

Các bác nghĩ mà xem, cứ bảo làm lấy kinh nghiệm sau này làm sếp, nhưng tớ thấy hầu hết các sếp không cần thiết biết quá nhiều chuyên môn, chỉ cần biết cách quản lý là được.

Như tớ ra trường được 2 năm, đi thi công cũng cảm thấy chán, giờ đang muốn quay lại thiết kế (nhưng giờ lại thích thiết kế dân dụng chứ ko thích cầu đường), nghĩ cũng nản vì chưa biết gì về bên đó phải đọc thêm tài liệu. Thế nên quyết vào nhà nước làm, lương bèo bọt nhưng tớ có nhiều việc làm thêm..

Chúc các bạn thành công trong cuộc sống
  • 0

#24 cadman12

cadman12

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 8 (bình thường)

Đã gửi 07 July 2010 - 03:53 AM

Mình học ĐH GTVT mới ra trường, giờ đang băn khoăn không biết nên đi làm thi công hay đi làm thiết kế? Nhờ ace ở Cadviet - những người trong ngành, từng trải tư vấn giúp.Cảm ơn nhiều !

Chúc mừng bác có việc rồi...thú thật với bác, ra trường rồi tôi đi làm thiết kế 3 năm chung với chuyên gia Liên Xô, rồi đi thi công 5 năm, rồi lại về thiết kế 2 năm, rồi có dịp đi nghiên cứu sinh, xong về lại thiết kế ít năm, lại ra thi công chừng 5 năm trở lại đây...thú vui buồn có cả, thiết kế thì vui, nhưng thi công thì nhiều kỷ niệm lắm, khiến khó bỏ nghề,
Buồn là khi mình đến, chổ ấy còn hoang vu, khi công trình hoàn tất sạch sẽ khang trang, thì mình lại đi. Chuyến xe cuối cùng anh em rời công trường thường có nhiều buồn vui lẩn lộn...có khi ít năm sau có dịp ghé qua công trình, nhớ những ngày nằm mưa, đội nắng, anh em quần quật vượt cái khó, nhìn lại công trình như một phần đời của mình, một đứa con, bạn bè, anh em,... thành ra suy nghĩ mông lung như dòng suối đổ về,
Bất chợt có anh bảo vệ chạy ra hỏi làm gì lãng vảng ở đây? !!!
....có khi muốn dẩn thằng bé nhà mình vào xem công trình của bố nó, thì phải mua vé cho cháu vào xem...thằng bé hỏi.... thế có thật bố làm kỹ sư ở đây hở, sao không thấy tên bố vậy?...đời thi công nó thế, chẳng ai nhớ đến....
Bác có dịp vài tháng sau ghé vào cho anh em biết cảm nghĩ, và cho vài câu bình luận nhé, đừng quên anh em góp ý trên này....
Thân ái.
  • 0

#25 smile_boy

smile_boy

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết

Đã gửi 15 October 2010 - 11:22 AM

mình cũng mới ra trường,xin làm thiết kế thì có chỗ đấy nhưng chúng ta hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem có tự tin đi làm hay k?thiết kế yêu cầu độ chuẩn xác cao k lèm nhèm như bên kỹ thuật làm theo kinh nghiệm lên yêu cầu kiên thức chuyên ngành phải vững,tiếng a tiếng e khá,phải biết nhiều về vi tính,bít sử dụng nhìu các phần mềm phục vụ cho chuyên ngành thiết kế...!nhưng nói chung mỗi công việc có cái riêng của nó,đi công trình thì dầm mưa dãi nắng nhưng tiền nhìu+k đau đầu lắm,thiết kế thì làm văn phòng nhưng yêu cầu chất sám cao và rất đau đâu tiền ít lại sống giữa thủ đô (toi)ai học cđ thì lên đi làm 2năm có kha khá kngiem xjn cty bố trí cho sang làm giấy tờ tính toán xong đi học thêm Midas(..) rồi lấn sân sang thiết kế+học thêm văn bằng 2 kế toàn mà kiêm nhiều việc thì mới đc nhiều xiền mới cua đc gái hn mới mua đc nhà hn mới mua đc xe ô teo k thì suốt đời ở trọ+chung cư
mới ra trường nhìn tương lai nản quá
hay vào tù k làm vẫn có ăn
(cả nhà ơi vô tù đy)
  • 0

#26 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết
Điểm đánh giá: 350 (khá)

Đã gửi 15 October 2010 - 02:30 PM

mình cũng mới ra trường,xin làm thiết kế thì có chỗ đấy nhưng chúng ta hãy tự nhìn nhận lại bản thân xem có tự tin đi làm hay k?thiết kế yêu cầu độ chuẩn xác cao k lèm nhèm như bên kỹ thuật làm theo kinh nghiệm lên yêu cầu kiên thức chuyên ngành phải vững,tiếng a tiếng e khá,phải biết nhiều về vi tính,bít sử dụng nhìu các phần mềm phục vụ cho chuyên ngành thiết kế...!nhưng nói chung mỗi công việc có cái riêng của nó,đi công trình thì dầm mưa dãi nắng nhưng tiền nhìu+k đau đầu lắm,thiết kế thì làm văn phòng nhưng yêu cầu chất sám cao và rất đau đâu tiền ít lại sống giữa thủ đô (toi)ai học cđ thì lên đi làm 2năm có kha khá kngiem xjn cty bố trí cho sang làm giấy tờ tính toán xong đi học thêm Midas(..) rồi lấn sân sang thiết kế+học thêm văn bằng 2 kế toàn mà kiêm nhiều việc thì mới đc nhiều xiền mới cua đc gái hn mới mua đc nhà hn mới mua đc xe ô teo k thì suốt đời ở trọ+chung cư
mới ra trường nhìn tương lai nản quá
hay vào tù k làm vẫn có ăn
(cả nhà ơi vô tù đy)

Anh vô tù trước đi!

http://ca.cand.com.v.../10/169945.cand
  • 0

#27 binhnguyen.haui

binhnguyen.haui

biết zoom

• 16 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 03 August 2013 - 11:47 AM

Hì hì ! Đọc bài của mấy anh thấy nhiều cảm xúc quá . hì !
Không biết các anh giờ ra sao ? như thế nào rùi nhỉ ? Không thấy quay lại topic bàn tán rì . :P
Các anh giờ làm rì nhỉ ? Thiết kế hay thi công ? :D

• 0

#28 xuanacker

xuanacker

biết vẽ circle

• 30 Bài viết
Điểm đánh giá: -2 (bình thường)

Đã gửi 19 September 2013 - 03:24 PM

dài quá e đọc chả hết.các bác đi làm rồi cảm xúc nó dâng trào ghê quá.e mới ra trường đi làm rồi theo e thì làm thiết kế thi công gì cũng được.trong bất kỳ môi trường nào ham học hỏi có chí cầu tiến thì tự khắc tiến bộ thôi.Quan trọng nhất là suy nghĩ của mình thôi các bác ạ.

• 1
xuanacker

#29 THE HIEP

THE HIEP

hoavienpro

• Moderator
  • 1602 Bài viết
Điểm đánh giá: 1392 (rất tốt)

Đã gửi 26 September 2013 - 02:03 PM

dài quá e đọc chả hết.các bác đi làm rồi cảm xúc nó dâng trào ghê quá.e mới ra trường đi làm rồi theo e thì làm thiết kế thi công gì cũng được.trong bất kỳ môi trường nào ham học hỏi có chí cầu tiến thì tự khắc tiến bộ thôi.Quan trọng nhất là suy nghĩ của mình thôi các bác ạ.

Đúng vậy. Quan trọng là cầu tiến, ham học hỏi.

Làm bất cứ ở môi trường nào cũng vậy, theo Hiệp thì chúng ta nên làm việc 7h/ngày và dành 1h để nghiên cứu phát triển :)

• 0

#30 tuan3568

tuan3568

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết

Đã gửi 16 June 2014 - 09:44 AM

Mình là mem mới của cadviet.com và cũng đang phân vân giống với chủ thơt, tuy nhiên mình học bên XD chứ không phải GT. Cũng băn khoăn không biết tính sao. Hiện tại mình đang làm bên Giải phóng mặt bằng được vài năm rồi (lương cũng bt ko cao), nhưng vì học XD (XDDD và CN) nên muốn theo con đường học tập, tương lai sau này nên muốn từ bỏ GPMB mà theo thi công XD, vì GPMB khi xong Dự án kiến thức bỏ ra cũng ko đâu với đâu, lúc đó muốn theo đúng nghề mà mình học tập thì tuổi cũng lỡ mà kinh nghiệm lại hạn chế. Rất mong ace trong cadviet tư vấn giúp. Mình cảm ơn.

• 0