Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

xin lisp ứng dụng trrong ngành Khai Thác Mỏ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 thanhmamhthy

thanhmamhthy

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 19 July 2010 - 08:14 PM

Lời đầu cho em gửi lời chào sức khỏe tới toàn thể mọi người trong Cadviet, hiện mình là kỹ sư mới tốt nghiệp chuyên ngành khai thác mỏ, mặc dù biết den cad cung khá lâu nhưng ve slisp thì rất mơ hồ, và đến với diễn đàn em mới thực sự choáng ngợp với rừng kiến thuc khổng lồ mà còn rất nhiều cái mình cần học hỏi.Đặc biệt là qua các bai viết của bác Hoàng, ssq......với các bài viết về lisp. Vì vậy em em rất mong mọi người trong diễn đàn giúp đỡ về phần này,vì công việc sắp tới của em liên quan nhiều đến vẽ kt, như là vẽ sơ đồ hệ thống khai thác, vẽ hộ chiếu khoan nổ mìn, vẽ hộ chiếu chông giữ lò chợ...v..v..và nếu như có thể có các lisp đó thì công việc sẽ trở nên đơn giản hơn rất nhiều. vậy em rất mong mọi người , đặc biệt là những pro giỏi về lisp chỉ bảo ( nếu có lisp về chuyên nganh khai thác mỏ của em thì càng tốt ).

Em xin chân thành cam ơn!
  • 0

#2 trongmdc

trongmdc

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết

Đã gửi 20 July 2010 - 09:25 AM

bạn ơi. tớ cung học trường mỏ, nhưng lisp về ngành khai thác mỏ thì ít lém.vì nó là ngành đặc trưng.bạn thử hỏi một số người làm trong ngành ấy.chúc may mắn
  • 0

#3 thanhmamhthy

thanhmamhthy

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết

Đã gửi 20 July 2010 - 12:28 PM

bạn ơi. tớ cung học trường mỏ, nhưng lisp về ngành khai thác mỏ thì ít lém.vì nó là ngành đặc trưng.bạn thử hỏi một số người làm trong ngành ấy.chúc may mắn

Uhm`. mình cũng nghĩ vậy, nhưng bít đâu có ai đó trong diễn đàn ny` lại biết thì sao, trường mỏ cũng là trương có thâm niên cơ ma`.
  • 0

#4 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 20 July 2010 - 03:38 PM

Uhm`. mình cũng nghĩ vậy, nhưng bít đâu có ai đó trong diễn đàn ny` lại biết thì sao, trường mỏ cũng là trương có thâm niên cơ ma`.

Hề hề hề,....
Chào bác thanhmamhthy,
Trường Mỏ Địa chất thì có thâm niên lắm lắm rồi, kỹ sư mỏ địa chất cũng tài vô số. Ắt hẳn cũng có nhiều nhiều lisper ra trò.
Tuy nhiên do lisp thường chỉ được dùng hiệu quả với những công việc có tính chất thường xuyên và lặp đi lặp lại nên đa phần các kỹ sư phải tùy vào tính chất công việc cụ thể của mình mà tự tạo cho mình các lisp hữu ích.
Với chuyên môn của bác, chắc rằng một lisp có ích cỡ cũng phải vài trang phê đúp. Do vậy nếu bác muốn xài lisp vào công việc của mình thì không gì bằng bác hãy dành chút thời gian ra để học về nó bác ạ. Nếu bác không hiểu thấu đáo về nó mà cứ lấy các lisp cũ của người khác về dùng thì rất dễ bị no đòn bác ạ. Chả phải vì tội dùng nó mà là vì tội không hiểu nó. Mỗi một lisper khi làm lisp đều có những cách tư duy khác nhau và theo những môi trường mục tiêu khác nhau, khi bác dùng vào môi trường của bác, nhiều khi nó lại không chạy hay chạy ra kết quả không như ý, khi đó bác phải mò mà sửa thì thật là ăn đủ đó bác ạ.
Nhưng nếu bác hiểu biết cặn kẽ về lisp thì ngay khi sử dụng bác có thể học thêm được rất nhiều về cái tư duy làm lisp của người khác, đồng thời bác cũng có thể chỉnh sửa lại các lisp này theo mục đích yêu cầu của bác. Và thế là một công đôi ba việc, chẳng những bác được xài, được học mà còn được cả việc nữa, đúng như các ụ bảo, được ăn, được nói lại được cả gói mang về.... Hề hề hề....
Vậy nên kính mời bác gia nhập vào cái lớp học làm lisper trên diễn đàn này. Từ chỗ lúng túng ban đầu, rất có thể chỉ một thời gian rất ngắn sau đó bác đã có thể có được những thành quả do chính tay mình viết ra, và khi đó chả nói bác cũng thấy nó vui hơn Tết bác ạ....
Trong quá trình cày ải trên cách đồng lisp này, nếu bác có vớ phải hòn đá nào, to bé gì cũng được, bác cứ hú lên là có người đến cùng bác đào bới. Hề hề hề...
Chúc bác sớm có vụ lisp bội thu. Hề hề hề,....
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#5 thanhmamhthy

thanhmamhthy

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết

Đã gửi 24 July 2010 - 10:35 AM

trước tiên xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình tham gia của phamthanhbinh. Mặc dù tham gia diễn đàn chưa lâu nhưng mình có thê thấy các thành viên trong ban quan trị diễn đàn là ngững người rất nhiệt tình va có kiến thức rộng về cad.như bác Hoành, ssq, chị Hà Anh,Luv,phamthanhbinh,....Mong rằng các bác sẽ gắn bó với diễn đàn thật lâu đẻ những người đã và đang tham gia diễn đàn còn hiêu biết ít vè cad đc hoc hỏi .
Bác phamthanhbinh ,về vấn đề của em em đã tìm hiểu ở các công ty, thưc tế thì với ngành mo địa chất thì thực sư là có những đặc điểm rất riêng, và điêu đặc biệt nhất là nó rất ít thay đổi, chính vì lẽ đó mà hiện nay ở các mỏ đa số là sử dụng lại tài liệu cua mỏ mà thui,nhát là các ban vẽ hoàn toàn dựa trên bản vẽ cũ và ta chỉ việc chỉnh sửa thui. Nhưng nói thế không phải là ta hok phải vẽ ,là 1 kỹ sư thì phai biết đọc bản vẽ kt ngành của mình,mà muốn đọc đc thì phải vẽ đc..Vì vậy vẽ cad và học viết lisp tốt là điều rất cần thiết. Cho nên rất mong đc sự giúp đỡ cua các bác trong bqt và các bạn trong diễn đàn. xin chân thành cam on!
  • 0