Đến nội dung

Hình ảnh

KHI TA GỬI ĐI 2 NỤ CƯỜI

• Please log in to reply
377 replies to this topic

#301 hanhgl

hanhgl

biết lệnh rotate

• 133 Bài viết
Điểm đánh giá: 79 (tàm tạm)

Đã gửi 28 January 2010 - 07:24 PM

Con người thật lạ! lúc còn nhỏ thì mong cho mau lớn, lúc lớn rồi thì mong cho nhỏ lại. lúc có sức khỏe thì phung phí để làm cho thật nhiều tiền, rồi lấy tiền đó phục hồi sức khỏe. Còn nữa, họ luôn mơ ước, sống cho tương lai mà quên hiện tại. tương lai thì chưa tới nên kết quả là họ chẳng sống bao giờ cả !
Ham muốn giúp con người luôn cố gắng hoàn thiện mình, nhưng phải biết thoả mãn.
Nhưng thoả mãn thì lại chẳng có ai biết khi nào mình cần thoả mãn nữa. Thế nên chúng ta chẳng sống thật bao giờ!

Nói dối tai hại khôn lường

(ANTĐ) - Liên tiếp trong mấy kỳ vừa qua, ở mục “Sống cho ngày mai”, quý báo đã tạo nên một diễn đàn chống căn bệnh nói dối. Một số bài chỉ rõ ra hậu quả xấu của tệ nói dối và đọc thật thú vị. Tôi là một độc giả thường xuyên của quý báo, nhận thấy quý báo đưa ra đề tài này thật thú vị để có nhiều bài viết, nhiều ý kiến đóng góp nhằm phê phán bệnh nói dối đang lây lan trong xã hội chúng ta ngày một tệ hại. Tôi rất đồng tình với diễn đàn này.Tôi cũng là một cán bộ đang công tác trong một cơ quan Nhà nước. Cơ quan tôi có nhiều người, nhiều thành phần, đứng tuổi có, thanh niên có, nam giới, nữ giới có cả.

Học vấn mỗi người khác nhau, trình độ, năng lực cũng khác nhau, nhưng từ “sếp” cho tới lính, ai cũng mong muốn có sự đoàn kết để tạo nên sức mạnh tập thể nhằm đưa cơ quan tới sự ổn định, phát triển. Từ đó đời sống cán bộ, công nhân viên mới được nâng cao. Nói chung là đều vì lợi ích tập thể, trong đó tất nhiên là có lợi ích của cá nhân.

Đùng một cái, có thư nặc danh tố cáo “sếp” đủ thứ chuyện mà chuyện nào cũng là chuyện… phức tạp, từ thu nhập cao một cách đáng ngờ, đến sinh hoạt không trong sáng và có cả tham ô tham nhũng…

Mới đầu thì là xầm xì bàn tán trong một nhóm cán bộ, nhân viên, dần dần lan ra trong cả cơ quan tạo thành một áp lực nặng nề, gây mất đoàn kết nội bộ. Người này nghi ngờ người kia, phòng ban này nghi ngờ phòng ban kia là tác giả những bức thư tố cáo. Rồi họp cấp ủy Đảng, Chi đoàn Thanh niên, Công đoàn… để làm rõ.

Sự việc phức tạp, nhiều đầu mối, họp trong giờ làm việc chưa đủ phải tranh thủ họp ngoài giờ. Công việc cơ quan gần như ngưng trệ chỉ để có họp, và họp. Nội bộ mất đoàn kết nghiêm trọng, hiệu quả công tác giảm sút. “Sếp” thì mất ăn mất ngủ, lính thì mất lòng tin vào lãnh đạo, bộ máy bị trục trặc, hoạt động như con bệnh hết hơi.

Cuối cùng thì thanh tra phải vào cuộc. Lại họp kiểm điểm, người này được làm việc riêng, người kia thập thò… Phải mấy tháng sau mới kết thúc và rồi kết luận của thanh tra về những lá đơn nặc danh tố cáo “sếp” kia có chuyện ít thì… xít ra cho nhiều, chuyện không có nói cho… có, nghĩa là nói dối.

Người viết thư nặc danh cũng được tìm ra để đối chất với những vấn đề mà mình đã tố cáo. Hóa ra cậu ấy là một nhân viên bất mãn, do có sai phạm nên bị “sếp” kỷ luật, chờ bố trí công tác khác mà cậu ta không vừa ý, nghĩ rằng mình bị “đì”. Từ chỗ bất mãn nên đã… phịa ra nhiều chuyện để tố cáo “sếp”, chỉ nhằm mục đích trả thù, làm cho “sếp” mất mặt chơi.

Tôi nghĩ rằng không chỉ có cơ quan tôi là từng lâm vào hoàn cảnh này mà hiện nay nhiều cơ quan, đơn vị cũng đã từng bị những trường hợp tương tự như thế. Người ta đã lợi dụng một việc được cho phép là có thể tố cáo, khiếu kiện những việc làm sai trái để làm một việc không được phép là… tố cáo sai sự thật bằng cách nói dối, thậm chí nói dối y như thật.

Người nói dối thường là người không tin vào bản thân mình, không có trình độ, năng lực… nhưng lại rất khát khao, mong muốn đạt được những cái mà mình không có khả năng làm được. Nói dối để tự an ủi mình, nói dối để nhằm làm giảm uy tín của “đối thủ”, nói dối để kéo bè, kéo cánh… và nói dối để đội trên, đạp dưới nhằm mục đích tiến thân bằng con đường tắt, con đường ngắn nhất.

Tôi rất căm ghét tệ nói dối và rất đồng tình với quý báo là cần… tuyên chiến với tệ nói dối để phê phán, triệt tiêu, dẹp tận gốc trước khi nó trở thành thói quen, nguy hại hơn là tập quán xấu, “thâm căn cố đế” trong con người xã hội ta.

Nguyễn Cẩm SơnTôi cũng là một cán bộ đang công tác trong một cơ quan Nhà nước. Cơ quan tôi có nhiều người, nhiều thành phần, đứng tuổi có, thanh niên có, nam giới, nữ giới có cả.

Học vấn mỗi người khác nhau, trình độ, năng lực cũng khác nhau, nhưng từ “sếp” cho tới lính, ai cũng mong muốn có sự đoàn kết để tạo nên sức mạnh tập thể nhằm đưa cơ quan tới sự ổn định, phát triển. Từ đó đời sống cán bộ, công nhân viên mới được nâng cao. Nói chung là đều vì lợi ích tập thể, trong đó tất nhiên là có lợi ích của cá nhân.

Đùng một cái, có thư nặc danh tố cáo “sếp” đủ thứ chuyện mà chuyện nào cũng là chuyện… phức tạp, từ thu nhập cao một cách đáng ngờ, đến sinh hoạt không trong sáng và có cả tham ô tham nhũng…

Mới đầu thì là xầm xì bàn tán trong một nhóm cán bộ, nhân viên, dần dần lan ra trong cả cơ quan tạo thành một áp lực nặng nề, gây mất đoàn kết nội bộ. Người này nghi ngờ người kia, phòng ban này nghi ngờ phòng ban kia là tác giả những bức thư tố cáo. Rồi họp cấp ủy Đảng, Chi đoàn Thanh niên, Công đoàn… để làm rõ.

Sự việc phức tạp, nhiều đầu mối, họp trong giờ làm việc chưa đủ phải tranh thủ họp ngoài giờ. Công việc cơ quan gần như ngưng trệ chỉ để có họp, và họp. Nội bộ mất đoàn kết nghiêm trọng, hiệu quả công tác giảm sút. “Sếp” thì mất ăn mất ngủ, lính thì mất lòng tin vào lãnh đạo, bộ máy bị trục trặc, hoạt động như con bệnh hết hơi.

Cuối cùng thì thanh tra phải vào cuộc. Lại họp kiểm điểm, người này được làm việc riêng, người kia thập thò… Phải mấy tháng sau mới kết thúc và rồi kết luận của thanh tra về những lá đơn nặc danh tố cáo “sếp” kia có chuyện ít thì… xít ra cho nhiều, chuyện không có nói cho… có, nghĩa là nói dối.

Người viết thư nặc danh cũng được tìm ra để đối chất với những vấn đề mà mình đã tố cáo. Hóa ra cậu ấy là một nhân viên bất mãn, do có sai phạm nên bị “sếp” kỷ luật, chờ bố trí công tác khác mà cậu ta không vừa ý, nghĩ rằng mình bị “đì”. Từ chỗ bất mãn nên đã… phịa ra nhiều chuyện để tố cáo “sếp”, chỉ nhằm mục đích trả thù, làm cho “sếp” mất mặt chơi.

Tôi nghĩ rằng không chỉ có cơ quan tôi là từng lâm vào hoàn cảnh này mà hiện nay nhiều cơ quan, đơn vị cũng đã từng bị những trường hợp tương tự như thế. Người ta đã lợi dụng một việc được cho phép là có thể tố cáo, khiếu kiện những việc làm sai trái để làm một việc không được phép là… tố cáo sai sự thật bằng cách nói dối, thậm chí nói dối y như thật.

Người nói dối thường là người không tin vào bản thân mình, không có trình độ, năng lực… nhưng lại rất khát khao, mong muốn đạt được những cái mà mình không có khả năng làm được. Nói dối để tự an ủi mình, nói dối để nhằm làm giảm uy tín của “đối thủ”, nói dối để kéo bè, kéo cánh… và nói dối để đội trên, đạp dưới nhằm mục đích tiến thân bằng con đường tắt, con đường ngắn nhất.

Tôi rất căm ghét tệ nói dối và rất đồng tình với quý báo là cần… tuyên chiến với tệ nói dối để phê phán, triệt tiêu, dẹp tận gốc trước khi nó trở thành thói quen, nguy hại hơn là tập quán xấu, “thâm căn cố đế” trong con người xã hội ta.
Nguyễn Cẩm Sơn
  • 0

#302 ndn386

ndn386

biết vẽ pline

• 67 Bài viết
Điểm đánh giá: 17 (tàm tạm)

Đã gửi 28 January 2010 - 08:04 PM

Sống giả tạo là sống không thật với lòng mình. Có bao giờ bạn bị nói rằng : " Sao mày sống giả tạo wá vậy?” hay là “Mày là đồ hai mặt”?

Bác có dám tự nhận rằng là mình luôn sống thật không? Rằng mình chưa 1 lần sống giả tạo không?
Có lúc trong cuộc sống em sống không đúng bằng 100% con người mình, nhưng luôn cố gắng để không đánh mất mình. Vẫn biết trong cuộc sống nhiều lúc làm ta phải thích nghi với nó. Biết rằng ta chưa sống thật với lòng mình để cố gắng tìm lại chính mình.
  • 3
Ai đem chim sáo sang sông
Để cho chim sáo ...mất công bay về

#303 buihuycuc

buihuycuc

biết vẽ polygon

• 74 Bài viết
Điểm đánh giá: 33 (tàm tạm)

Đã gửi 28 January 2010 - 08:24 PM

Thế nào là nói dối vẫn là câu hỏi rất khó lý giải. Có ai sống trên đời chưa từng nói dối không nhỉ? Nói dối không cầu lợi, nói "dối để một người bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo, yên tâm điều trị có lỗi không nhỉ?
Ở giữa một đời sống tương đối này thì những gì là thật chưa chắc đã là thiện, nhưng cái thiện thì bao giờ cũng là cái thật. "

Sao và những "lời nói dối chân thật"

Ai trong chúng ta cũng đều có những lần nói dối, nhưng đôi khi đó sẽ là những lời nói dối "chân thật" dễ thương, thậm chí còn tránh cho những người quanh ta đỡ buồn lòng. Hãy cùng nghe các sao tâm sự về lời nói dối "chân thật" đã từng có của mình.

http://vietbao.vn/Th...t/55185226/399/
  • 0

#304 quangha84

quangha84

biết lệnh move

• 123 Bài viết
Điểm đánh giá: 64 (tàm tạm)

Đã gửi 28 January 2010 - 09:36 PM

Bác có dám tự nhận rằng là mình luôn sống thật không? Rằng mình chưa 1 lần sống giả tạo không?
Có lúc trong cuộc sống em sống không đúng bằng 100% con người mình, nhưng luôn cố gắng để không đánh mất mình. Vẫn biết trong cuộc sống nhiều lúc làm ta phải thích nghi với nó. Biết rằng ta chưa sống thật với lòng mình để cố gắng tìm lại chính mình.

Tình hình là rất tình hình lắm rồi. Em nói chưa sống thật với lòng mình để cố gắng tìm lại chính mình, làm anh mủi lòng…
Em đã sống không đúng bằng 100% con người em. Em cần xem lại em. Ai trên đời này tuyên bố không nói dối bao giờ, người ấy là người nói điêu. Anh cũng từng nói dối, nói dối chứ không gian dối em ạ, mình không cho phép mình gian dối, lừa rối. Nói dối không ảnh hưởng đến ai không gây hại cho ai. Thi cử mà quay cóp để được điểm cao là lừa dối thầy cô, lừa dối cha mẹ và lừa dối chính bản thân mình.
Anh nhớ câu nói bất hủ"... Cuộc sống là một quá trình cho và nhận. Nếu bạn càng cố gắng giữ lại một... cái gì đó bạn sẽ chẳng được gì. Nếu bạn cho đi bạn sẽ được rất nhiều từ xung quanh và từ chính bạn..."
Cuộc sống không thể thiếu bạn, g tình bạn không thề thiếu sự chân thành. Nếu đã có một lúc nào đó trong lòng bạn có cảm giác là bạn bè không thành thật với mình, thì lúc đó bạn là một người ích kỷ vì bạn chưa thật sự chân thành trong tình bạn. Trong tình bạn chân chính thì không tồn tại sự nghi ngờ. Nếu bạn muốn có một tình bạn chân chính, thì bạn phải tỏ ra trung thực và chân thành trong tình bạn.
Cuộc sống luôn vận động và biến đổi. Mọi thứ đều có thể thay đổi. Vì vậy, nếu bạn Hãy sống cho thật đẹp trong ngày hôm nay
Nếu vì làm đẹp lòng nhau đã khiến cho người ta ngày một cách xa hơn với sự thật
Điều ấy sẽ trở thành thứ văn hóa che đậy nếu trong ta chỉ nhắm tới mỗi mục đích để người kia đánh giá cao hay có thêm thiện cảm với ta thôi. Cái quyền lợi ích kỷ được che đậy bởi cái hình thức tử tế mà đôi khi chính ta cũng tưởng lầm mình đang vì kẻ khác.
Văn hóa là lối sống làm cho con người tốt hơn và đẹp hơn. Nhưng cái tốt và cái đẹp nếu không đi chung với cái chân thật, như bộ ba không thể tách rời chân-thiện-mỹ, thì cái đó chỉ làm một thứ trang sức hời hợt. Nghệ thuật “đắc nhân tâm” có thể tạo nên hương vị mặn nồng và trôi chảy giữa các mối quan hệ gần xa trong xã hội, nhưng nếu không cẩn trọng thì nó chính là cái bẫy sập để cho ta tự đánh mất chính mình .

Bàn về sự giả dối :
Trong cuộc sống đôi lúc không phải lúc nào cũng nói sự thật mà có lúc phải nói dối. Nói dối có lợi thì ta phải nói dối vì nói thật có tác hại thì ta không đi nói thật.

• 3

#305 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 29 January 2010 - 06:01 AM

Bàn về sự cho và nhận
Đúng như lời bạn nói..

Anh nhớ câu nói bất hủ"... Cuộc sống là một quá trình cho và nhận. Nếu bạn càng cố gắng giữ lại một... cái gì đó bạn sẽ chẳng được gì. Nếu bạn cho đi bạn sẽ được rất nhiều từ xung quanh và từ chính bạn..."

Nhưng không phải là cái gì cũng cho cả và không phải cái gì cũng nhận được cả
Có những cái không thể cho được và cũng không thể nhận được.
  • 2

#306 quangha84

quangha84

biết lệnh move

• 123 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 09:17 AM

Bàn về sự cho và nhận
Đúng như lời bạn nói..

Có những cái không thể cho được và cũng không thể nhận được.

Cho và nhận ở đây phải được hiểu theo nghĩa chung lớn nhất, thiêng liêng và cao cả nhất, không thể hiểu theo nghĩa cạn hẹp, cá biệt, và ích kỷ. Khi bạn gặp khó khăn, vướng mắc ta tìm cách tháo gỡ cho bạn. Gặp người bị tai nạn giao thông, ta cứu giúp, thấy kẻ gian ăn cắp của người khác ta dám đứng lên ngăn chặn, bênh vực, bảo vệ sự công bằng...cũng là cho.
Cho ai cho cái gì, cách cho như thế nào. Nhận của ai nhận cái gì, nhận như thế nào còn phải tuỳ thuộc vào hoàn cảnh.
Bác Tuệ hãy cho một thí dụ về cái không thể cho được?
  • 0

#307 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 09:31 AM

Cho và nhận ở đây phải được hiểu theo nghĩa chung lớn nhất, thiêng liêng và cao cả nhất, không thể hiểu theo nghĩa cạn hẹp, cá biệt, và ích kỷ.
Bác Tuệ hãy cho một thí dụ về cái không thể cho được?

Tại bạn nói tới nghĩa chung nhất, thiêng liêng nhất và cao cả nhất và không thể hiểu theo nghĩa cạn hẹp, cá biệt, và ích kỷ cho nên mình nói tới 1 cái chung nhất, thiêng liêng nhất và cao cả nhất. Hỏi bạn nhé : Bí mật quốc gia, lợi ích quốc gia, có thể cho không? có thể tiết lộ không hở bạn?? Nếu không cho thì có thể gọi là ích kỷ không hở bạn?
Hẹp hơn, những gì mà không thuộc về mình mà đem đi cho, cái này thật là..... :undecided:

Mình nói câu nói của bạn đúng, nhưng cần bổ sung thêm cơ mà. Đúng không? Bạn đọc lại bài viết trên của mình xem
Đâu phải cái gì cũng có thể cho được, phải không?

Còn cái nhận, cũng phải tuỳ cái, phải nhận định cần phải nhận hay không?
Có những cái nhận rồi, thì trớ trêu thay, ......
Đâu phải cái gì cũng có thể nhận được, phải không?
Có cần mình lấy ví dụ về cái này không? Chắc không cần đâu nhỉ? đọc báo thì bạn cũng biết cơ mà?????
  • 0

#308 ndn386

ndn386

biết vẽ pline

• 67 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 11:33 AM

Rất cảm ơn anh quangha84 đã viết hẳn một bài để phân tích sự giả dối và chân thật. Quả thật như những gì anh nói thì em thấy xấu hổ quá, vì em đã giả dối quá nhiều rồi. Ngày trc đi học thì coi cop để lấy điểm cao. và còn nhiều lắm.
Khi con nhỏ em cũng đuợc người lớn hẳn hoi dạy về trung thực, nhưng em thấy họ chẳng làm đuợc như họ nói. Duờng như nó quen thuộc đến nỗi, giả dối và chân thật nó hoà quyện với nhau không tách rời.
Theo anh linh hồn em còn cứu rỗi đuợc hay không? Vì theo như anh nói thì linh hồn em bị ăn cắp mất rồi. Tội lỗi chất đầy!
  • 0

#309 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết
Điểm đánh giá: 350 (khá)

Đã gửi 29 January 2010 - 11:54 AM

Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh
Cho những đêm trăng đẹp là chị Hằng tươi xinh
Cây cho trái và cho hoa,sông cho tôm và cho cá
Đồng ruộng cho bông lúa,chim tặng lời reo ca
Anh bộ đội đến nhà cho em lòng dũng cảm
Cô giáo cho bài giảng yêu xóm làng thiết tha
Cùng em vượt đường xa xôi là chiếc khăn quàng thắm tươi
(Hoàng Long- Hoàng Lân)
Các cụ có câu: Con tằm đến thác vẫn còn nhả tơ
M ột người suốt đời chỉ muốn thu nhận thật nhiều, thật nhiều để vun đắp cho riêng mình. Có thể người ấy sẽ đạt mục đích của mình , nhưng sự ích kỷ không chịu cống hiến sẽ đẩy họ đến chỗ cô đơn và nhàm chán. Tại sao? rất đơn giản, không gieo nhân không thể gặt quả, không “cho đi” sẽ không thể “thu nhận”. Đến một lúc nào đó, nhận ra, họ sẽ xiết bao sợ hãi và chới với trong khoảng trống mà mình đã tự chọn.“Cho” và “nhận” trong cuộc sống này bao hàm rất nhiều. Chúng ta nhận về chúng ta những phần vật chất, tinh thần mà chúng ta cần, hoặc chính chúng ta sẽ cho người khác điều ấy không biết chừng!
Suy cho cùng, “cho” và “nhận” là những yếu tố quan trọng và đặc biệt cần thiết để xây dựng cuộc sống tốt đẹp, đặt nền tảng cho tất cả mọi nhu cầu và quyết định sự thành bại cho tài năng, danh tiếng, gia tộc và nhân bản.

Anh Tuệ so đã so sánh khập khiểng: bí mật quốc gia nếu bị lộ sẽ ảnh hưởng đến lợi ích của đất nước, của cộng đồng dân tộc Việt Nam. Nếu một cá nhân nào vì lợi ích riêng, suy nghĩ cạn hẹp, cá biệt và ích kỷ thì không phải là cái chung vừa thiêng liêng vừa cao cả nhất.
Người nào dù vô tình hay cố ý đem cho cái không phải của mình biếu không người khác làm ảnh hưởng đến lợi ích cộng đồng, không những ích kỷ mà còn dã man và nhẫn tâm nữa.
Thế nhưng ở đời vẫn có những chuyện trái ngang , có những thuộc về bản quyền của người khác, tạm thời người ta vẫn có thể san sẻ cho nhau được ví dụ:

http://www.cadviet.c...o...0&start=160
  • 0

#310 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 01:49 PM

Người nào dù vô tình hay cố ý đem cho cái không phải của mình biếu không người khác làm ảnh hưởng đến lợi ích cộng đồng, không những ích kỷ mà còn dã man và nhẫn tâm nữa.
.....

Chính xác, dã man, tàn ác vô cùng, hơn cả loài cầm thú.

Tuy nhiên, có những cái của mình nhưng không thể cho được, phải biết cân nhắc nên cho cái này, nhưng tuyệt đối không bao giờ cho họ cái kia.
Ví dụ như truyện Lưu Bình - Dương Lễ. Các bạn thấy Dương Lễ khi thành danh rồi thì cho Lưu Bình cái gì??? và tuyệt đối không cho Lưu Bình cái gì???

Có những cái không nên cho chút nào.
Ví dụ nhỏ thôi, đơn giản và dễ thấy nhất : là Cho bạn quay copy bài trong lúc làm bài kiểm tra.
Chắc các bạn cũng dễ thấy nhất vì các bạn cũng từng trải qua một "thời áo trắng"
Vậy theo bạn cái này có nên cho hay không?
Nếu cho thì sẽ như thế nào? và không cho sẽ như thế nào??
Có phải cái nào cũng đem cho được không?

Bàn về sự cho và nhận
Đúng như lời bạn nói..

Có những cái không thể cho được và có những cái cũng không thể nhận được.

• 2

#311 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 03:23 PM

Loài cầm thú không ác, con người ăn thịt tất cả muôn loài và tàn phá môi trường sinh thái của muôn loài. Voi rừng Tánh Linh phá nương rẫy chỉ là chuyện nhỏ, như hạt cát so với sa mạc tai nạn giao thông gây ra do bất cẩn của con người.
Cho bạn quay copy bài trong lúc làm bài kiểm tra là hại bạn, nhưng đáng buồn đa số lại cho rằng đó là giúp bạn. Làm đồ án tốt nghiệp giúp bạn là chuyện thường ở huyện! Cơ thi tuyển sinh đại học, khiến đa số học sinh học lệch , chỉ học các môn Toán Lý Hoá để thi đại học khối A, Các môn khác a-lê hấp: quay cóp và học tủ...Tuy nhiên có những người không bao giờ quay cóp, họ là người thông minh, học ít hiểu nhiều, chơi nhiều hơn học nhưng học vẫn rất giỏi.
Anh hỏi em có nên cho bạn quay cóp bài của mình hay không? Câu trả lời của em là không! Dứt khoát 100% là không anh ạ. Nói nhỏ với riêng anh, và chỉ riêng anh thôi nhé: em tiếp thu chậm lắm anh ạ. Chỉ đạt danh hiệu học sinh giỏi ở tiểu học, tiên tiến và trung bình ở phổ thông. Học đại học thì trung bình 2 học kỳ thi lại 3 môn anh ạ. Vì thế em tha không hỏi bài, không copi bài của ai thì thôi,chứ không ai dám cả gan hỏi bài của em cả anh ạ.
Chuyện về Lưu Bình -Dương Lễ sao anh bảo là Dương lễ không cho Lưu Bình cái gì?
Dương lễ đã cho bạn "bát cơm hẩm quả cà mốc meo" để đánh vào cái "dạ dầy" của Lưu Bình. Đòn này "cực kỳ Nham hiểm" anh ạ! Rồi tiếp theo, cho người vợ chưa cưới của mình cơm bưng nước rót để
Lưu Bình yên tâm và quyết tâm học tập. Đây là "đòn đánh thâm hiểm" mà ngày nay người ta gọi là
"mỹ nhân kế"...Cho nhiều như thế cho bạn cả "công danh sự nghiệp" Sao anh lại bảo không?
  • 2

#312 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 03:52 PM

Cho bạn quay copy bài trong lúc làm bài kiểm tra là hại bạn, nhưng đáng buồn đa số lại cho rằng đó là giúp bạn. Làm đồ án tốt nghiệp giúp bạn là chuyện thường ở huyện! Cơ thi tuyển sinh đại học, khiến đa số học sinh học lệch , chỉ học các môn Toán Lý Hoá để thi đại học khối A, Các môn khác a-lê hấp: quay cóp và học tủ...Tuy nhiên có những người không bao giờ quay cóp, họ là người thông minh, học ít hiểu nhiều, chơi nhiều hơn học nhưng học vẫn rất giỏi.
Anh hỏi em có nên cho bạn quay cóp bài của mình hay không? Câu trả lời của em là không! Dứt khoát 100% là không anh ạ. Nói nhỏ với riêng anh, và chỉ riêng anh thôi nhé: em tiếp thu chậm lắm anh ạ. Chỉ đạt danh hiệu học sinh giỏi ở tiểu học, tiên tiến và trung bình ở phổ thông. Học đại học thì trung bình 2 học kỳ thi lại 3 môn anh ạ. Vì thế em tha không hỏi bài, không copi bài của ai thì thôi,chứ không ai dám cả gan hỏi bài của em cả anh ạ.
Chuyện về Lưu Bình -Dương Lễ sao anh bảo là Dương lễ không cho Lưu Bình cái gì?
Dương lễ đã cho bạn "bát cơm hẩm quả cà mốc meo" để đánh vào cái "dạ dầy" của Lưu Bình. Đòn này "cực kỳ Nham hiểm" anh ạ! Rồi tiếp theo, cho người vợ chưa cưới của mình cơm bưng nước rót để
Lưu Bình yên tâm và quyết tâm học tập. Đây là "đòn đánh thâm hiểm" mà ngày nay người ta gọi là
"mỹ nhân kế"...Cho nhiều như thế cho bạn cả "công danh sự nghiệp" Sao anh lại bảo không?

Bạn đã thừa nhận điều này và nó không sai

Bàn về sự cho và nhận
Đúng như lời bạn nói..

Chuyện lưu Bình - Dương Lễ -> mình có hỏi 1 câu :
Tuy nhiên, có những cái của mình nhưng không thể cho được, phải biết cân nhắc nên cho cái này, nhưng tuyệt đối không bao giờ cho họ cái kia.
Ví dụ như truyện Lưu Bình - Dương Lễ. Các bạn thấy Dương Lễ khi thành danh rồi thì cho Lưu Bình cái gì??? tuyệt đối không cho Lưu Bình cái gì???
Mình hỏi 2 vế. Bạn mới chỉ trả lời có 1 vế Cho
Còn vế không cho

Dương Lễ tuyệt đối không cho bạn bổng lộc, không cho Lưu Bình vinh hoa, ngay tại thời điểm mà Lưu Bình gặp khó khăn, lúc mà Lưu Bình lâm vào "cùng quẫn". Mà lại cho bạn "bát cơm hẩm quả cà mốc meo" đó bạn. Đây là cái ý mà Tue_NV nói giữa cái cho cũng nên cân nhắc nên cho cái gì mà không nên cho cái gì dù trong lòng Dương Lễ "rớt nước mắt"

ĐIỂN TÍCH LƯU BÌNH - DƯƠNG LỄ

Chuyện kể lại ngày xưa chàng Dương Lễ
Sống đơn côi ... chăm chỉ học hành
Lưu Bình kia cũng thông tuệ kinh văn
Tài và Đức vang vời xa khắp chốn ...

Thương người Đệ bần hàn hiếu học
Phận áo cơm không đủ ấm lòng
Khi cuốn tập ... lúc vài ba bạc lẻ
Chàng Lưu Bình cho Lễ để trọn mong ...

Cảm cái Tình người Huynh tri kỷ
Sách đèn kia đêm ngày Lễ trui rèn
Chờ lều chõng kinh kỳ ứng thí
Cho vẹn tình Huynh - Đệ nghĩa ân ...

* * *

Ngày Dương Lễ vinh hoa Thám bảng
Chốn quê xa Lưu Bình cũng thân tàn
Vì buông thả ... bỏ qua lời bè bạn
Bị gian tà toa rập hại nhà tan ...

Trong cùng quẫn lê thân buồn khất thực
Một ngày kia Lưu Bình tới kinh thành
Nhìn hoa lầu Quan Lễ cao sang
Rơi nước mắt cúi mình xin ơn xá ...

Dương Lễ kia lòng đau như xé
Nuốt vào trong những xót xa người
Sai quân lính mang cà thiu bố thí
Với cơm thừa cặn bỏ .. rớt rơi ...
  • 1

#313 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 04:21 PM

Rất tiếc anh Tuệ đã hiểu lầm ý của em, ý của em là cho cái gì và cách cho như thế nào.
Thực tế Dương Lễ đã cho chứ không phải là không cho như cách nói của anh. Cách cho của Dương Lễ thể hiện một tấm lòng cao cả vị tha và nhân hậu
Tính nhân văn ở chỗ đó anh ạ.
Nếu theo dõi thời sự, anh sẽ thấy ngành xăng dầu quyên góp làm từ thiện rất rất nhiều. Nhưng giá mà ngành xăng dầu làm từ thiện bằng cách giảm giá một lít xăng: 0,01 VN Đồng , thì con số làm từ thiện ý nghĩa hơn nhiều, thiêng liêng và cao cả hơn nhiều anh ạ.
  • 0

#314 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 04:29 PM

Rất tiếc anh Tuệ đã hiểu lầm ý của em, ý của em là cho cái gì và cách cho như thế nào.
Thực tế Dương Lễ đã cho chứ không phải là không cho như cách nói của anh. Cách cho của Dương Lễ thể hiện một tấm lòng cao cả vị tha và nhân hậu
Tính nhân văn ở chỗ đó anh ạ.
Nếu theo dõi thời sự, anh sẽ thấy ngành xăng dầu quyên góp làm từ thiện rất rất nhiều. Nhưng giá mà ngành xăng dầu làm từ thiện bằng cách giảm giá một lít xăng: 0,01 VN Đồng , thì con số làm từ thiện ý nghĩa hơn nhiều, thiêng liêng và cao cả hơn nhiều anh ạ.

Những bài viết trên đã nói giúp Tue_NV cả rồi.
Ơ. Hôm nay sao mình nhiều chuyện thế nhỉ? :undecided:
"Ông nói gà, bà nói vịt rồi" :undecided:
  • 0

#315 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 29 January 2010 - 07:18 PM

Có những cái không nên cho chút nào.
Ví dụ nhỏ thôi, đơn giản và dễ thấy nhất : là Cho bạn quay copy bài trong lúc làm bài kiểm tra.
Chắc các bạn cũng dễ thấy nhất vì các bạn cũng từng trải qua một "thời áo trắng"
Vậy theo bạn cái này có nên cho hay không?

Chắc là ít có người tuyệt đối trung thực trong thi cử. Chỉ có thể quay cóp nhiều hay ít và có điểm dừng. Điều kiện cần và đủ để tất cả các học sinh đều trung thực trong thi cử là thi do học sinh tự quản lý, không có giám thị coi thi.
Phân tích tác hại của thái độ thiếu trung thực trong thi cử?
1. Mở bài
Nêu ra vấn đề (thực trạng hiện nay là chất lượng dạy và đặc biệt nhấn mạnh là chất lượng học tập của học sinh có chiều hướng giảm sút đi rất nhiều, một trong số những nguyên nhân là thái độ thiếu trung thực trong thi cử, gian lận, quay cóp dẫn đến học giả thi giả...)
2. Thân bài
LĐ1: Giải thích thái độ thiếu trung thực là gì?
- Thiếu trung thực là làm không đúng, không tôn trọng ý kiến của mình , với những gì đã có, đã xảy ra.
-Trong thi cử, thiếu trung thực là gian lận, coi trọng điểm chác mà bỏ qua kiến thức thực ( đoạn này nêu luôn biểu hiện của thái độ thiếu trung thực)
LĐ2: Nguyên nhân của việc thiếu trung thực trong thi cử xuất phát từ chính bản thân mỗi học sinh
- Học trò lười học, học không hết bài mà muốn được điểm cao thì phải gian lận thôi.
-Có những người cũng có kiến thức xong cứ đến giờ kiểm tra là họ không thể tự chủ được bản thân, không tự tin và họ không dám tin rằng mình có thể làm được bài mà không cần đến sách, thế là quay bài.
LĐ3: Tuy nhiên cũng không thể phủ nhận nguyên nhân cũng một phần xuất phát từ bên ngoài
- Ba mẹ nào cũng muốn con mình học hành giỏi giang nên gây áp lực: nào học thêm, nào con nhất định phải đạt học sinh giỏi... khiến các con cũng phải oằn mình gánh lấy ước muốn lớn lao của cha mẹ cho dù không phải ai cũng "thông minh vốn sắn tính trời."
- Một số người ưa thành tích ép chỉ tiêu, ép số lượng khiến học giả, thi giả nên đánh phải thiếu trung thực mà vớt được số lượng như mong muốn.
LĐ4: Tác hại của thái độ thiếu trung thực trong thi cử
- Không có kiến thức khi bước vào đời
-Gian lận được mộ lần mà có thể trót lọt thì lần sau họ sẽ tiếp tục gian lận để vươn tới vị trí cao hơn.
- Người có chí dễ bi quan do nhiều người không bằng họ xong lại có vị trí cao hơn nhờ quay cóp, luồn cúi
-Bằng giả, bằng thật ai biết đâu mà lần. Nhưng rồi tấm bằng cũng quyết định một phần quan trọng trong việc tìm công ăn việc làm sau này nên nhiều người cứ vin vào đó để tiếp tục gian lận.
-Xã hội sẽ mất niềm tin vào ngành giáo dục của đất nước, chất lượng giảm sút không thể nâng cao vị thế nền giáo dục trên trường quốc tế.
LĐ5: Biện pháp khắc phục
- Học bài, cố gắng học thật tốt vào và hãy tự tin vào bản thân,
- Kiên quyết chống bệnh thành tích, đề cao nhân tài có thực tài thực chất
- Khen thưởng, động viên kịp thời những đối tượng đầu tàu, gương mẫu trong vấn đề gạt bỏ mặt tiêu cực trong ngành giáo dục hiện nay.
3. Kết bài:
Bày tỏ niềm tin rằng trong tương lai, thái độ thiếu trung thực này sẽ được khắc phục
Mình nghĩ chỉ vậy thôi, đóng góp thêm nha!!!!!!! Chú ý tìm kiếm số liệu, lời lẽ phải thuyết phục xong dừng lại đúng mực, không chỉ trích mà cần có thái độ xây dựng nhìu hơn cho nước nhà....
Nguồn:http://www.vatgia.com/hoidap/4042/155498/phan-tich-tac-hai-cua-thai-do-thieu-trung-thuc-trong-thi-cu.html

"Hãy sống thật với chính mình”

Phong Điệp trò chuyện với tác giả Ái Duy
Ái Duy tên thật là Huyền Tôn Nữ Kim Ái . Chị sinh năm 1960 tại Nha Trang. Sau khi tốt nghiệp trường Cao đẳng Sư phạm Nha Trang, khoa Sinh hoá, chị đã từng đi dạy, làm biên tập viên tạp chí Văn nghệ của địa phương. Hiện nay chị điều hành một khách sạn nhỏ ở Nha Trang. Tính đến nay, tác giả ái Duy đã cầm bút được hai mươi năm. Hai mươi năm qua chị viết kỹ lưỡng, cẩn trọng và dần trở thành một cái tên được nhiều người nhắc nhớ. Văn chương của chị hồn hậu và luôn khiến người ta phải bất ngờ ở những đề tài tưởng như không mới.
http://phongdiep.net...article&ID=4056
  • 1

#316 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 10:23 PM

Sống vì cộng đồng: Đồng hành bằng những trái tim
"Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết nhường phần ai...", lời ca mang thông điệp nhẹ nhàng mà sâu sắc khởi động buổi giao lưu Sống vì cộng đồng do báo Tuổi Trẻ tổ chức. Những trái tim hướng đến cộng đồng đang ngồi lại với nhau để cùng chia sẻ sự ấm áp của cuộc hành trình họ đã, đang và sẽ tiếp tục...
http://www.tuoitre.c...amp;ChannelID=7
  • 0

#317 quangha84

quangha84

biết lệnh move

• 123 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 10:36 PM

Rất cảm ơn anh quangha84 đã viết hẳn một bài để phân tích sự giả dối và chân thật. Quả thật như những gì anh nói thì em thấy xấu hổ quá, vì em đã giả dối quá nhiều rồi. Ngày trc đi học thì coi cop để lấy điểm cao. và còn nhiều lắm.
Khi con nhỏ em cũng đuợc người lớn hẳn hoi dạy về trung thực, nhưng em thấy họ chẳng làm đuợc như họ nói. Duờng như nó quen thuộc đến nỗi, giả dối và chân thật nó hoà quyện với nhau không tách rời.
Theo anh linh hồn em còn cứu rỗi đuợc hay không? Vì theo như anh nói thì linh hồn em bị ăn cắp mất rồi. Tội lỗi chất đầy!

Cứu rỗi được hay không tuỳ thuộc vào bạn! Ai đánh cắp linh hồn của bạn, hay chính bạn đã làm mất?

Xin phép các bác cho mình tranh luận một tí nha.
3/- Việc chọn chữ ký gì và dài hay ngắn, hay hay dở đều do mỗi cá nhân tự lựa chọn, miễn sao đừng vi phạm quy định chung của diễn đàn. Cái chữ ký ấy chửa chắc gì đã là thể hiện đúng nội tâm hay mong muốn thực tế của người chọn nếu như không nói đôi khi nó còn đánh lừa người đọc chữ ký đó. Vậy nên chả cần quan tâm gì nhiều tới cái chữ ký ấy cả, hãy cố gắng để hiểu thật về nhau và thông cảm được chút gì đó cho nhau là quá đủ rồi. Giả sử như có chút gì đó còn lăn tăn hay bận lòng về nhau thì ta hãy tìm phương cách khác để hiểu nhau chớ chả nên bình loạn cả lên như vầy, dễ làm mọi người hiểu lầm nhau lắm.
4/- NGày xưa có ông Tú mỡ chuyên làm thơ trào phúng lại chả béo tị nào, ông Tú Xương thì chả thiếu thịt. Còn ngày nay sắp có ông Tú Nạc ra đời mà người lại toàn những mỡ. Thế nên bác "Thế cho nên gian dối đến bây giờ" có khi lại là người thật nhất diễn đàn ấy chứ. Hề hề....
Mà dù bác ấy có thật nhất hay là gian dối nhất cũng chửa có hại tới ai trên diễn đàn này cả thì ta có nên bình loạn lên không nhỉ??? Hề hề hề.....

Mong các bác tha lỗi cho cái chửa đúng trong những điều tranh luận ở trên. Hy vọng rằng nó không đến nỗi đúng ít sai nhiều, hề hề hề....

• 1

#318 ndn386

ndn386

biết vẽ pline

• 67 Bài viết

Đã gửi 29 January 2010 - 10:45 PM

Cứu rỗi được hay không tuỳ thuộc vào bạn! Ai đánh cắp linh hồn của bạn, hay chính bạn đã làm mất?

Cả hai anh ạ, vừa đánh mất và vừa bị đánh cắp.
"Cứ ngỡ cuộc đời là gian dối
Thế cho nên gian dối đến bây giờ"
  • 0

#319 buihuycuc

buihuycuc

biết vẽ polygon

• 74 Bài viết

Đã gửi 30 January 2010 - 12:05 PM

Những câu nói đầy rẫy cái sự phi logic!!!!!!

Ngoài con sáo và kẻ đem con sáo sang sông ra không có ai biết, một câu hỏi chỉ để hỏi
Vưỡn còn may con sáo không bị đưa sang biên giới!!!
  • 0

#320 buihuycuc

buihuycuc

biết vẽ polygon

• 74 Bài viết

Đã gửi 30 January 2010 - 12:14 PM

Tham nhũng thực ra chỉ là một biểu hiện trong rất nhiều biểu hiện của sự dối trá. Thế nhưng không ai nói về chống tham nhũng hay bằng những kẻ tham nhũng và cũng không ai nói về sự dối trá hay bằng những kẻ dối trá. Kẻ đạo đức giả là kẻ nói về đạo đức hay nhất, thông minh nhất và thuyết phục nhất.
Kẻ dối trá bao giờ cũng được lợi từ sự dối trá nhưng điều có hậu là bao giờ cũng phải trả giá cho sự dối trá của chính họ. Và điều đó đã “cứu” thế giới khỏi căn bệnh nguy hiểm này.
Theo Bùi Hoàng Tám - Nguyễn Kim Khánh
Nhà báo và Công luận

Nguồn:
http://dantri.com.vn...n-va-doc-ac.htm

Chữ ký của haanh:

[b]Ta cứ ngỡ cuộc đời toàn gian dối
thế cho nên gian dối đến bây giờ...

Chữ " NHẪN" để biết kiên nhẫn, lắng nghe, nhịn nhục và tha thứ!
Chữ "TÂM" để biết rung động, biết thông cảm, để yêu thương cộng đồng và chia sẻ...!

• 1