Đến nội dung

Hình ảnh

Đố vui

• Please log in to reply
1743 replies to this topic

#1501 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 23 September 2014 - 07:41 AM

- Mọi người dòm vào cái trục thô thế là biết độ chính xác cần thế nào.

- Thực tế mình làm thì thấy đường kính ngoài không bị biến dạng. chỉ bị biến dạng theo chiều dài tức là nếu khai triển theo công thức thì khi gia công xong nó sẽ dài hơn 1P. Còn việc nó biến dạng ở mức độ bao nhiêu thì mình không có cơ sở lý thuyêt để tính mà thực tế cũng không cần vì để làm được trên toàn trục mình phải ghép nhiều bước lại với nhau cuối cùng thừa đến đâu cắt đi đến đó.Khai triển là một phần nhưng công nghệ cũng là một phần quyết định sự chính xác. Tất nhiên là hàn sẽ có biến dạng nhưng mình phải có cách kiểm soát được mức độ biến dạng của nó hoặc là có bước xử lý biến dạng sau hàn.Mọi người xem cái này rùi cho ý kiến nhé. (Mình đã mót ở đây) 

- Còn việc khai triển thế nào phụ thuộc vào công nghệ gia công của xưởng. Mình đã từng thấy cánh vít này được khai triển là dạng thanh. 

=> haanh với hoằn có cách nào hay cho anh em mót tý nào.

1- Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế

2- Thừa đến đâu cắt đến đó được gọi là đốt tiền của bản phủ đó!

Thân tặng anh Oải Hương bản vẽ em khai triển theo đường kính trung bình tính toán:

Filedwg:http://www.cadviet.c...new_block_4.dwg

Hề hề hề,

Nếu có thể em gái Hoan2182 hoặc Bác Haanh hãy nói rõ hơn cái cách tự chọn này, chí ít cũng là với kích thước cánh vít mà bạn Oaihuong đã dùng.

Các Dtb và D ngoài Dtrong cụ thể sẽ là bao nhiêu để có thể có được cái cánh vít gần giống với cánh vít mà bạn Oaihuong đã làm ???

Đường kính trung bình tính toán khai triển sản phẩm  trên là 417,2 mm bác ạ! Nó được hình thành  trong quá trình khai triển

Hẹn chủ nhật tới em sẽ gửi ảnh minh họa lên

Muốn trao đổi với bác nhiều, nhưng em mắc công việc phải đi đây. Chúc bác gặp vui nhiều khi tham gia viết bài và luôn dồi dào sức khỏe!

• 1

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#1502 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 23 September 2014 - 03:25 PM

Hề hề hề,

Thân tặng anh Oải Hương bản vẽ em khai triển theo đường kính trung bình tính toán:

Đường kính trung bình tính toán khai triển sản phẩm  trên là 417,2 mm bác ạ! Nó được hình thành  trong quá trình khai triển

Hẹn chủ nhật tới em sẽ gửi ảnh minh họa lên

Muốn trao đổi với bác nhiều, nhưng em mắc công việc phải đi đây. Chúc bác gặp vui nhiều khi tham gia viết bài và luôn dồi dào sức khỏe!

Dù chưa biết cái Dtb được xác định kiểu gì nhưng căn cứ vào kích thước hình khai triển ở đây, mình xin có một vài nhận xét sau:

1/- r = 94.7 cho nên chiều dài của cung r 94.7 là 2 * 94.7 * pi - 82.9 = 512.117..

Nếu đem so sánh với chiều dài của đường xoắn vít trong là 512.5 ta sẽ có hệ số k là 512.117/512.5 = 0.999...

2/- R = 243.7 nên chiều dài cung R243.7 là : 2 * 243.7 * pi - 213.2 = 1318.01.... và hệ số là 1318.01/1318.18 = 0.999...

3/- Với Dtb = 417.2 thì theo công thức D ngoài = Dtb + s/2 ta sẽ có D ngoài = 417.2 + 2.5 = 419.7 và như vậy ta có chu vi của đường tròn có đường kinh D ngoài này là:

419.7 * pi = 1318.52..... tức là suýt bằng chiếu dái đường xoắn ốc ở đường kinh ngoài của cánh vít.????

4/- Với Dtb này thì D trong = Dtb - s/2 = 417.2 - 2.5 = 414.7 >< 94.7 . Vậy D trong ở đây là cái chi nhể???

5/- Căn cứ vào công thức bạn Oaihuong sử dụng ta sẽ có:

r = (A * E) / (U - E) = (149 * 512.5) / ( 1318.18 - 512.5) =94.78....

B= (U * 360)/ (2 * R * pi) = (1318.18 * 360) / (2 * (149 + 94.78) * pi) = 309.812 ...độ

x = 360 - B = 360 - 309.812 = 50.188... độ

Và như vậy chiều dài của đoạn cung còn thiếu trên đường tròn r 94.78 là 2 * pi * 94.78 * 50.188/360= 83.022

nếu đem so sánh kết quả này với cái hình triển khai cơ bản đúng của bác haanh thì có nhẽ nó chả đến nỗi sai cơ bản chút nào.

6/- Tương tự nếu khai triển theo cách mình làm sẽ có :

R = (U * A) / (U - E) = (1318.18 * 149) (1318.18 - 512.5) = 243.78...)

B = (U-E)/ A = (1318.18 - 512.5) / 149 = 5.407 rad = 309.812... độ

Cung còn thiếu trên đường tròn R 243.78 là R * (2 * pi - B) = 243.78 * (2 * pi - 5.407) = 213.596

Ở đây chưa kể tới hệ số K

Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#1503 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 23 September 2014 - 05:56 PM

Hề hề hề,

Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.

Em rất muốn giải trình với bác về những cái dấu chấm hỏi và cả những cái gọi là đúng cơ bản! :) :) :)

Phiền bác bớt vài phút gửi hình vẽ khai triển của bác lên đây được không???

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#1504 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 23 September 2014 - 06:50 PM

@ bác Phamthanhbinh: Em rất muốn giải trình với bác về những cái dấu chấm hỏi và cả những cái gọi là đúng cơ bản! :) :) :)

Phiền bác bớt vài phút gửi hình vẽ khai triển của bác lên đây được không???

Hề hề hề,

Hình khai triển của mình giống hình khai triển của bác với các kích thước R, r có thay đổi tí ti và thay vì ghi kích thước cung hở của bác thì mình ghi kích thước góc khuyết là 50 độ 11 phút . Còn làm thế nào để đo cái cung này thì đành bốc phét vậy.

• 0

#1505 oaihuong

oaihuong

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết
Điểm đánh giá: 12 (tàm tạm)

Đã gửi 23 September 2014 - 08:35 PM

Hề hề hề,

Không trim được do đối tượng của bạn là một ACAD_PROXY_ENTITY. 

Để trim bạn chỉ cần explode nó ra thành polyline là tha hồ trim ......

:)   :)  thanks bạn phamthanhbinh nhé

• 0

#1506 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết
Điểm đánh giá: 2624 (tuyệt vời)

Đã gửi 23 September 2014 - 09:13 PM

Càng ngày càng thấy mục "Đố vui" không có tính chất "đố" mà cũng chẳng có tính chất "vui".

Hơi bị buồn! 

• 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#1507 oaihuong

oaihuong

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 23 September 2014 - 09:21 PM

(6/- Tương tự nếu khai triển theo cách mình làm sẽ có :

Cung còn thiếu trên đường tròn R 243.78 là R * (2 * pi - B) = 243.78 * (2 * pi - 5.407) = 213.596

Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.)

Vậy cái này đâu có khác nhiều so với dùng công thức mình post. Nếu tính theo công thức mình post thì r=94.7 R=243.7 góc chắn cung là 49.9. đó là chưa tính đến sự biến dạng.  Thực tế mình làm thì thấy khi gia công xong chỉ bị biến dạng theo chiều dài còn chiều cao cánh vít gần như không biến dạng. Bởi vì cánh vít được ghép từ nhiều bước thành lên kiểm tra đủ bước vít là mình thấy ok rồi. Khai triển là một phần còn cách gia công cũng ảnh hưởng nhiều đến độ chính xác.

=> ai có cách gia công nào hay cho anh em mót tý nào.

• 0

#1508 oaihuong

oaihuong

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 23 September 2014 - 09:46 PM

- Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn). 

- Nói là thừa chứ ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P. Không đến nỗi đốt như haanh đâu

- Đưa cho thợ cắt bằng đèn hơi mà để A.bb ở xưởng của anh chỉ có chạy không kịp.

=> Mọi người tiếp tục thư giãn với bước tiếp theo là làm thế nào để tăng độ chính xác và nhanh nào 

• 0

#1509 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 23 September 2014 - 11:51 PM

Càng ngày càng thấy mục "Đố vui" không có tính chất "đố" mà cũng chẳng có tính chất "vui".

Hơi bị buồn! 

Em cũng xin được "chia vui" với bác trong chủ đề đố vui này!

Theo quan điểm của chị Hà em, đố vui, trước hết phải là vui thì mới gọi là đố vui! :) :) :)

Mục tiêu của đố vui là mọi người cùng giao lưu chia sẻ và học hỏi lẫn nhau để tìm ra được nhiều cách làm khác nhau và cùng nhau khai thác hết tiềm năng dồi dào của AutoCAD để tìm ra được cách làm ngắn gọn  nhất. Thực tế là trong chủ đề đố vui này, đã có rất nhiều trường hợp người giải đố đưa ra cách giải ngắn gọn hơn của người ra đố. Đó là điều vui mừng nhất của những người dám ra câu đố và dám trả lời câu đố.

File của anh vẫn không mở được.

Anh lưu ý: Nếu gửi bài trao đổi về công việc cơ khí, anh nên gửi vào chủ đề này: http://www.cadviet.c...i-do-vui/page-4

Vì viết bài trao đổi về nghề cơ khí ở chuyên mục này sẽ làm loãng chủ đề và mất thời gian  của  những người không phải là dân cơ khí, anh ạ!

Chúc anh thành công trong công việc!

Hy vọng từ giờ này tháng này và năm này, tất cả bài viết được sẽ được gửi đúng địa chỉ và nghề nghiệp của nó!

Đố vui là một hình thức giao lưu học tập chia sẻ và thư giãn, học mà chơi chơi để học. Vào đố vui mà toàn thấy những công thức và cách tính lạ hoắc, không đúng với nghề nghiệp chuyên môn của mình, đối với các  bác không phải là dân cơ khí, kể cũng oải thật. :) :) :)

@Hoằn xin được chấm dứt bài viết với nội dung không đúng địa chỉ của mình bằng hình ảnh vui:

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#1510 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 24 September 2014 - 10:08 AM

(6/- Tương tự nếu khai triển theo cách mình làm sẽ có :

Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.)

Vậy cái này đâu có khác nhiều so với dùng công thức mình post. Nếu tính theo công thức mình post thì r=94.7 R=243.7 góc chắn cung là 49.9. đó là chưa tính đến sự biến dạng.  Thực tế mình làm thì thấy khi gia công xong chỉ bị biến dạng theo chiều dài còn chiều cao cánh vít gần như không biến dạng. Bởi vì cánh vít được ghép từ nhiều bước thành lên kiểm tra đủ bước vít là mình thấy ok rồi. Khai triển là một phần còn cách gia công cũng ảnh hưởng nhiều đến độ chính xác.

=> ai có cách gia công nào hay cho anh em mót tý nào.

Hề hề hề,

Cái 243.78 và 243.7 khác nhau 0.8/243.7*100^

Cái 49.9 khác 50.188 là 0.288/49.9*100% 

Với sự khác nhau này thì cắt bằng gió đá (hay hàn hơi nói theo kiểu Bắc) tha hồ vô tư mà mần .....

• 0

#1511 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 24 September 2014 - 01:21 PM

- Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn). 

- Nói là thừa chứ ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P. Không đến nỗi đốt như haanh đâu

- Đưa cho thợ cắt bằng đèn hơi mà để A.bb ở xưởng của anh chỉ có chạy không kịp.

=> Mọi người tiếp tục thư giãn với bước tiếp theo là làm thế nào để tăng độ chính xác và nhanh nào 

Tối qua muốn muộn quá không kịp giả nhời :) :) :) Câu hỏi của anh rất cơ bản, @Hoằn cũng trả lời một cách cơ bản :

1- Anh đã viết: " - Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn)." được gọi là sai cơ bản! Vì :

Cách khai triển của chị Hà em theo Dtb trên AutoCAD ra góc cắt phôi là: 51°52'27"

Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11'

Cách khai triển của anh Oải Hương theo công thức ra góc cắt phôi là : 49.9° =  49°54'0"

@Hoằn vừa thử khai triển theo Dng trên AutoCAD ra góc cắt phôi là : 49°58'24
(@Hoằn khai triển để kiểm tra sai số của anh Oải Hương, so với cách dựng theo Dng trên AutoCAD. Khi khai triển để đưa vào sản xuất @Hoằn sẽ khai triển theo Dtb là đường kính trung bình tính toán, không phải đường kính cắt phôi)

Chốt lại:

Cách khai triển của anh Oải Hương và chị Hà em vênh nhau : 51°52'27" - 49°54'0" = 1°58'27"

Cách khai triển của bác Bình và chị Hà em vênh nhau: 51°52'27" -  50°11' = 1°41'27"

Bác Bình đã "kích thước R, r có thay đổi tí ti" có tính cả biến dạng nữa vậy mà cũng có sự khác biệt đến 1°58'27"

Kết luận: Công thức khai triển đúng nhưng bác Phamthanhbinh và anh Oaihuong đã áp dụng công thức sai là cái chắc như gạch đá rồi!

2- Ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P được coi là đốt tiền của Bản Phủ rồi đó! Chị Hà em đã nói:  "Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế", Hoằn không cũng không tin là có chuyện biến dạng khủng bố kinh hoàng đến như vậy.

Nguyên nhân mất 9,5P là do khai triển sai, lấy dấu sai, và thợ hàn cắt phôi sai. Với các chi tiết phải lấy dấu bằng tay, cách tươi đẹp nhất là ghi kích thước theo tọa độ, không ghi kích thước theo góc độ.

Xin mời bác Phamthanhbinh và anh Oải Hương hãy mở bản vẽ file.dwg của chị Hà em ra để thưởng thức hương vị đặc trưng rất cơ bản của cách khai triển phôi theo Dtt trên AutoCAD. Nếu chỉ nhìn qua hình ảnh minh họa rồi suy luận và đoán mò theo cảm tính thì sẽ được coi là sai cơ bản :) :) :)

• 0

#1512 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 24 September 2014 - 02:27 PM

Tối qua muốn muộn quá không kịp giả nhời :) :) :) Câu hỏi của anh rất cơ bản, @Hoằn cũng trả lời một cách cơ bản :

1- Anh đã viết: " - Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn)." được gọi là sai cơ bản! Vì :

Cách khai triển của chị Hà em theo Dtb trên AutoCAD ra góc cắt phôi là: 51°52'27"

Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11'

Cách khai triển của anh Oải Hương theo công thức ra góc cắt phôi là : 49.9° =  49°54'0"

@Hoằn vừa thử khai triển theo Dng trên AutoCAD ra góc cắt phôi là : 49°58'24
(@Hoằn khai triển để kiểm tra sai số của anh Oải Hương, so với cách dựng theo Dng trên AutoCAD. Khi khai triển để đưa vào sản xuất @Hoằn sẽ khai triển theo Dtb là đường kính trung bình tính toán, không phải đường kính cắt phôi)

Chốt lại:

Cách khai triển của anh Oải Hương và chị Hà em vênh nhau : 51°52'27" - 49°54'0" = 1°58'27"

Cách khai triển của bác Bình và chị Hà em vênh nhau: 51°52'27" -  50°11' = 1°41'27"

Bác Bình đã "kích thước R, r có thay đổi tí ti" có tính cả biến dạng nữa vậy mà cũng có sự khác biệt đến 1°58'27"

Kết luận: Công thức khai triển đúng nhưng bác Phamthanhbinh và anh Oaihuong đã áp dụng công thức sai là cái chắc như gạch đá rồi!

2- Ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P được coi là đốt tiền của Bản Phủ rồi đó! Chị Hà em đã nói:  "Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế", Hoằn không cũng không tin là có chuyện biến dạng khủng bố kinh hoàng đến như vậy.

Nguyên nhân mất 9,5P là do khai triển sai, lấy dấu sai, và thợ hàn cắt phôi sai. Với các chi tiết phải lấy dấu bằng tay, cách tươi đẹp nhất là ghi kích thước theo tọa độ, không ghi kích thước theo góc độ.

Xin mời bác Phamthanhbinh và anh Oải Hương hãy mở bản vẽ file.dwg của chị Hà em ra để thưởng thức hương vị đặc trưng rất cơ bản của cách khai triển phôi theo Dtt trên AutoCAD. Nếu chỉ nhìn qua hình ảnh minh họa rồi suy luận và đoán mò theo cảm tính thì sẽ được coi là sai cơ bản :) :) :)

Hề hề hề,

Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.

• 0

#1513 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 25 September 2014 - 12:13 AM

Hề hề hề,

Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Hề hề hề,

Hình khai triển của mình giống hình khai triển của bác với các kích thước R, r có thay đổi tí ti và thay vì ghi kích thước cung hở của bác thì mình ghi kích thước góc khuyết là 50 độ 11 phút . Còn làm thế nào để đo cái cung này thì đành bốc phét vậy.

• 0

#1514 hiepttr

hiepttr

Edu level: li10

• 1298 Bài viết
Điểm đánh giá: 518 (tốt)

Đã gửi 25 September 2014 - 07:33 AM

. Với các chi tiết phải lấy dấu bằng tay, cách tươi đẹp nhất là ghi kích thước theo tọa độ, không ghi kích thước theo góc độ.

Nhiều chuyện tí ^^

Hình khai triển chỉ để biết lượng phôi cho 1 P

Còn khi sãn xuất với chi tiết dài (nhiều P) thì ta cắt phôi nguyên cả vòng tròn để tránh trùng mối hàn trên 1 m/c & tiết kiệm nguyên liệu chứ Hoằn nhỉ ?!

===> chẳng cần phải lấy dấu cái góc vát kia :D :D :D

p/s: ko đúng thì chỉ bảo, đừng ném dép tiếc lắm Hoằn :D :D :D

• 0

Có vợ dù dữ dù hiền , bạn đều có lợi
_ Nếu vợ hiền, bạn sẽ là người đàn ông sung sướng
_ Nếu vợ dữ, bạn sẽ thành ... triết gia !

Bergson

#1515 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 25 September 2014 - 09:53 AM

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Hề hề hề,

Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.

• 0

#1516 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 25 September 2014 - 09:58 AM

Nhiều chuyện tí ^^

Còn khi sãn xuất với chi tiết dài (nhiều P) thì ta cắt phôi nguyên cả vòng tròn để tránh trùng mối hàn trên 1 m/c & tiết kiệm nguyên liệu chứ Hoằn nhỉ ?!

Hề hề hề,

Ý kiến của bác Hieptr không phải là dở nếu như cái trục vít không cần độ chính xác quá cao và không cần kiểm soát bước vít.quá chắt chẽ.

• 0

#1517 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 25 September 2014 - 12:24 PM

@Anh Hiệp: Nếu "trích dẫn" cả vòng nó sẽ có rất nhiều cái dở, liên quan đến tính công nghệ, chứ không liên quan đến độ chính xác của bước vit, em sẽ phân tích sau, anh Hiệp ạ! :) :) :)

Hề hề hề,

Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.

"Trích dẫn nửa vời" là cái em thường xuyên làm, hôm nay mới được bác Bình góp ý, lạ nhỉ??? (Trong đó bác lại có ít nhất là 2 lần trích dẫn thiếu cái tên em)

Ở bài viết trên em đang so sánh về góc độ bởi vậy chỉ cần trích đúng chỗ cần trích, đúng tên tác giả vậy mà bác lại cho rằng:"Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé." Lời nói của bác không nhất quán bởi vì "trích nhầm" và "trích nửa vời" khác nhau về bản chất, phải chăng bác đã nhớ ...nhầm số liệu của chính mình???

Khi em trích dẫn câu nói: "Còn cái lai quần cũng đánh" bác Doan Van Ha chỉ có thắc mắc"

Còn một "chị" leo lên cây dừa tè xuống nữa. Kể ra cho nó hoành tráng luôn, kẻo thiếu giả thiết của câu đố!

Thật hạnh phúc cho em, nếu bác Doan Van Ha bắt bẻ em phải trích dẫn cả tác phẩm Truyện kí Người mẹ cầm súng- Nguyễn Thi , chắc là em phải "leo lên cây dừa tè xuống" là cái chắc rồi...

Cách viết bài của em là khi đã có người trích dẫn lại bài viết, em sẽ xóa bài viết của em đi.Vì vậy trong mục đố vui này và nhiều nơi khác, chỉ thấy phần trích dẫn chứ không có bài viết nguyên gốc của em. Mục đích là gần cuối trang, em không muốn chuyển sang trang khác để mọi người tiện theo dõi nội dung mà không mất thời gian chuyển về trang trước đó...Công bằng mà nói thì chính bác Bình đã trích dẫn nửa vời lại còn không đóng dấu ngoặc kép trong bài viết số #77 trang này:http://www.cadviet.c...i-do-vui/page-4 Không biết là việc trích dẫn thiếu tên tác giả có phải là "sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có. " như lời nói của anh Phamthanhbinh không???

• 0

#1518 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 25 September 2014 - 03:06 PM

@Anh Hiệp: Nếu "trích dẫn" cả vòng nó sẽ có rất nhiều cái dở, liên quan đến tính công nghệ, chứ không liên quan đến độ chính xác của bước vit, em sẽ phân tích sau, anh Hiệp ạ! :) :) :)

"Trích dẫn nửa vời" là cái em thường xuyên làm, hôm nay mới được bác Bình góp ý, lạ nhỉ??? (Trong đó bác lại có ít nhất là 2 lần trích dẫn thiếu cái tên em)

Ở bài viết trên em đang so sánh về góc độ bởi vậy chỉ cần trích đúng chỗ cần trích, đúng tên tác giả vậy mà bác lại cho rằng:"Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé." Lời nói của bác không nhất quán bởi vì "trích nhầm" và "trích nửa vời" khác nhau về bản chất, phải chăng bác đã nhớ ...nhầm số liệu của chính mình???

Khi em trích dẫn câu nói: "Còn cái lai quần cũng đánh" bác Doan Van Ha chỉ có thắc mắc"

Thật hạnh phúc cho em, nếu bác Doan Van Ha bắt bẻ em phải trích dẫn cả tác phẩm Truyện kí Người mẹ cầm súng- Nguyễn Thi , chắc là em phải "leo lên cây dừa tè xuống" là cái chắc rồi...

Cách viết bài của em là khi đã có người trích dẫn lại bài viết, em sẽ xóa bài viết của em đi.Vì vậy trong mục đố vui này và nhiều nơi khác, chỉ thấy phần trích dẫn chứ không có bài viết nguyên gốc của em. Mục đích là gần cuối trang, em không muốn chuyển sang trang khác để mọi người tiện theo dõi nội dung mà không mất thời gian chuyển về trang trước đó...Công bằng mà nói thì chính bác Bình đã trích dẫn nửa vời lại còn không đóng dấu ngoặc kép trong bài viết số #77 trang này:http://www.cadviet.c...i-do-vui/page-4 Không biết là việc trích dẫn thiếu tên tác giả có phải là "sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có. " như lời nói của anh Phamthanhbinh không???

Hề hề hề,

1/- Nhầm không phải ở giá trị các con số mà nhầm ở chỗ hiểu sai các con số đó.

2/- Nửa vời ở chỗ chỉ nhăm nhăm vào các con số mà quên đi các chú giải kèm theo. Nửa vời ở đây không phải là góp ý mà là phê phán.

3/- Việc không trích dẫn tên người viết đã được giải thích rồi, hoàn toàn không phải là trích dẫn nhầm hay nửa vời.

4/- Bác Bình là sản phẩm của hệ thống đào tạo theo cơ chế bao cấp Xã hội chủ nghĩa và bác ấy có đủ các thứ xấu xa của nó.

• 0

#1519 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 25 September 2014 - 04:11 PM

Các bài thi  vào đại học bây giờ người ta cũng chơi kiểu "nửa vời" chỉ cần chọn đáp số đúng là là đủ hiểu được hết rồi!

(Trừ một bà bán phở làm... bài thi được 3,25 điểm không tính) :) :) :)

Con số là kết quả cuối cùng có thể đánh giá được tất cả anh Phamthanhbinh ạ!

[[Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11']]

Nhìn dòng chữ mầu xanh chữ nghiêng đóng ngoặc kép đủ hiểu là em đã không "chỉ nhăm nhăm vào các con số mà quên đi các chú giải kèm theo" như anh phê phán.

Thực tế là chẳng có lời chú giải nào ở bài viết dưới đây và cả các bài viết trước đây của anh chú giải về cái gọi là kích thước R, r có thay đổi tí ti cả!

Hề hề hề,

(Cái góc khuyết của chị Hà em là 51°52'27". Chị Hà em không ghi kích thước góc mà ghi theo kích theo tọa độ của góc khuyết. Với các sản phẩm uốn gò, không ai dại dột ghi theo kích thước góc  để gây khó dễ cho thợ lấy dấu trên phôi liệu)

Phải chăng anh muốn em phải chú giải cái dòng chữ mầu đỏ cho hoành tráng???

Khi em trích dẫn câu nói: "Còn cái lai quần cũng đánh" bác Doan Van Ha chỉ có thắc mắc vui nhộn:

Còn một "chị" leo lên cây dừa tè xuống nữa. Kể ra cho nó hoành tráng luôn, kẻo thiếu giả thiết của câu đố!

• 0

#1520 oaihuong

oaihuong

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 26 September 2014 - 10:21 AM

Nhiều chuyện tí ^^

- Cắt phôi thế nào phụ thuộc vào năng lực gia công của xưởng.

• 0