Đến nội dung

Hình ảnh

Xường cơ khí nhỏ

• Please log in to reply
116 replies to this topic

#41 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 19 November 2008 - 05:23 PM

Tôi công nhận phương án phương án đột như đã Phamthanhbinh đã nói ở trên. Tuy nhiên vì cối chỉ có độ dầy 17mm vậy phương án thoát phoi Phamthanhbinh sẽ xử lý ra sao, khi đột từ hai phía?

Đây là phương án của tôi rất mong các bạn góp ý kiến! Trong thực tế sản xuất bao giờ cũng có quá trình cải tiến hoàn thiện thiết kế để năng suất lao động và chất lượng sản phẩm năm sau tốt hơn năm trước...nhằm hạ giá thành sản phẩm.

Báo cáo bác Ksgia,
Thật tình em chưa làm cái chi tiết như của bác bao giớ, chỉ dựa vào kinh nghiệm đã nhòm được ở các nơi mà phán thôi bác ạ.
Em gửi bác cái cối trần sì để bác nghiên cứu thử coi. Phương àn thoát phoi là phoi sẽ được đẩy ra ngoài cối bằng ti đẩy đường kính 5mm theo cửa thoát 6x11mm bác ạ.
http://www.cadviet.c...i_m7863t.sldprt

Ở đây còn hai việc cần nghĩ tiếp là:
1/- Nên sử dụng cối ghép để có thể đảm bảo thuận tiện cho việc sửa chữa cối khi cối mòn phải mài lại mặt cối. Khi đó sẽ dùng các miếng căn phẳng đặt vào mặt ghép tăng chiều dày cối lên để có lượng dư mài phù hợp. Mặt ghép cối nên chọn một mặt phẳng lớn của cửa thoat phoi. Trên bản vẽ là mặt phẳng Surface pane 1 bác ạ. Kỹ thuật ghép cối chắc bác đã quá rành.
2/- Cơ cấu đẩy phoi tự động nhờ hành trình đi lên của đầu vược.

Ngoài ra các phần đế cối và cữ định vị em nghĩ là bác đã quá quen thuộc rồi, chả dám đả động đến bác ạ.
Các việc khác như dẫn hướng chày đột, cơ cấu cam trượt v.v.... không quá phức tạp, bác bổ sung thêm nhé.

Về kết cấu khuôn của bác, em thấy bác nên lưu ý đế chịu lực cho cối khi bác hạ cối về vị trí làm việc. Về lâu dài, đế này sẽ bị biến dạng hoặc chốt quay không còn chính xác nữa, bác cần có biện pháp bù trù sai lệch ở đó để tránh mặt cố không vuông góc với chày đột.
Việc thoát phoi ở khuôn đang thiết kế sẽ tốt hơn, nhưng sao bác không cho nó về cả một rọ mà phải tách ra hai phía như vậy. Theo em nên tạo máng cho nó về cả lỗ giữa bàn máy sẽ tốt hơn bác ạ. Đỡ vương vãi lung tung và dễ thu gom hơn, vệ sinh công nghiệp hơn.
Chào bác, chúc bác vui.
  • 2
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#42 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 21 November 2008 - 06:41 PM

Nhờ các "chuyên gia đột dập" tư vấn giúp ssg bài này:

http://www.cadviet.c.../Hop35x35x1.zip

Trong file zip có kèm font. Nếu bạn nào chưa có font này thì copy nó vào thư mục Fonts của AutoCAD sẽ đọc được tiếng Việt trong bản vẽ.

Yêu cầu:
1. Gia công đột lỗ chi tiết trên, 1 nhát đột ít nhất 7 lỗ. Nếu chơi 1 phát được 14 lỗ càng tốt!
2. Chi phí làm khuôn không quan trọng, vấn đề là năng suất.

Đây là chi tiết thực tế, nằm trong loạt đơn hàng đã làm ssg tối mặt (hầu như không có thời gian vào net) hơn tháng nay. Thật ra thì lô chi tiết trên ssg đã làm xong (chơi 1 lần 7 lỗ) và giao cho khách hàng rồi, nhưng có thể sẽ triển khai sản xuất lại trong thời gian tới.

Cám ơn mọi ý kiến của các bạn dù chỉ là một lời gợi ý.
  • 0

#43 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 22 November 2008 - 01:52 PM

Nhờ các "chuyên gia đột dập" tư vấn giúp ssg bài này:

http://www.cadviet.c.../Hop35x35x1.zip

Trong file zip có kèm font. Nếu bạn nào chưa có font này thì copy nó vào thư mục Fonts của AutoCAD sẽ đọc được tiếng Việt trong bản vẽ.

Yêu cầu:
1. Gia công đột lỗ chi tiết trên, 1 nhát đột ít nhất 7 lỗ. Nếu chơi 1 phát được 14 lỗ càng tốt!
2. Chi phí làm khuôn không quan trọng, vấn đề là năng suất.
Đây là chi tiết thực tế, nằm trong loạt đơn hàng đã làm ssg tối mặt (hầu như không có thời gian vào net) hơn tháng nay. Thật ra thì lô chi tiết trên ssg đã làm xong (chơi 1 lần 7 lỗ) và giao cho khách hàng rồi, nhưng có thể sẽ triển khai sản xuất lại trong thời gian tới.

Cám ơn mọi ý kiến của các bạn dù chỉ là một lời gợi ý.

Chào bác SSG,
Lâu quá mới gặp lại bác.
Theo bản vẽ chi tiết của bác thì việc đột một lần 7 lỗ có lẽ là phương án tốt rồi, nhưng bác có thể cải tiến để đột một lần được 14 lỗ bác ạ.
Nó tương tự như bài toán của bác Ksgia nhưng hơi khó hơn vì chiều dài cối nằm bên trong chi tiết lớn hơn.Trong trường hợp lỗ đột có bavia thì sẽ khó khăn cho việc tháo chi tiết ra. Vì thế cần làm chày đột thật chuẩn. Nếu chỗ bác có sử dụng máy nén khí thì có thể làm bộ tháo chi tiết sử dụng khí nén, năng suất sẽ tăng lên đáng kể. Việc tháo phoi đột cũng sử dụng ti đẩy bằng khí nén luôn bác ạ. (Vì hành trình đẩy phoi khá dài ~300mm, các cơ cấu cơ khí thông thường hơi khó đạt được và rất cồng kềnh)
Bác xem thêm mấy bài trước em đã pót sẽ hình dung ra cái khuôn mới bác nhé.
Chào bác, chúc bác vui và mạnh khỏe.
TB: cái font của bác em đã chép về máy rồi mà sao khi mở nó vẫn không ra tiếng Việt bác ạ. Em xài cad2004
  • 0

#44 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết
Điểm đánh giá: 572 (tốt)

Đã gửi 01 December 2008 - 03:48 PM

http://www.cadviet.c...7897t_l7895.rar

Hình đã gửi

Hình đã gửi

@ phamthanhbinh, không hiểu sao, tôi không downlaod được bản vẽ của PhamthanhBinh nên không hình dung cơ cấu gạt phoi đột.
Hôm trước, tôi quên không ghi kích thước chiều dài của chỉ tiết đột.Chi tiết đột đó có chiều dài 1200.
Có thể có bạn sẽ thắc mắc vì sao phải làm cối quay? Làm cối cố định cũng được nhưng vì chiều cao của bàn máy thấp, gây khó khăn cho thao tác của người thợ. Vì thế phải thiết kết cối quay, tuy có phức tạp về chế tạo khuôn nhưng có cái lợi là thao tác của người thợ sẽ dễ dàng hơn nhiều. Thực tế phôi đột kích thước không chuẩn (chủ yếu khâu xử lý đường hàn nối của hộp thép có nhiều lô hàng không ổn định) nên việc nhét phôi vào khuôn gặp khó khăn, lúc dễ lúc khó.

-việc thoát phoi đột trong khuôn đúng như Phamthanhbinh đã nêu là phoi sẽ vương vãi lung tung. Trong thực tế, phoi không rơi theo một quy luật nào hết tuỳ thuộc vào thao tác của người thợ. Số phoi rơi trên mắt cối chỉ dừng ở con số 10% , còn lại là rơi vãi lung tung vì phoi sau khi đột nằm trong ống.
- Về độ dơ dão của trục quay, Phamthanhbinh yên tâm vì đã kiểm nghiệm qua thực tế. Ban đầu tôi chỉ lo chi tiết gối đỡ trục qua có thể mòn bề mặt vuông góc với tâm trục, cối có thể bị dịch chuyển theo chiều dọc trục quay vì gối đỡ trục làm bằng thép 45 không nhiệt luyện, rất may điều đó đã không xảy ra hưng điều đó đã không xảy ra.
- Đúng như phamthanhbình nói, làm cối ghép sẽ tiết kiệm vật liệu làm cối nhưng trường hợp này do kết cấu của khuôn quá mỏng manh nên đành phải làm cối liền. Trong thực tế, chầy thường bị mẻ nhiều hơn cối gấp nhiều lần

@: Ssg Với chi tiết đột như hình vẽ việc đột nhiếu lỗ sẽ không khó khăn gì vì khoảng cách giữa các hàng lỗ đủ lớn.Có thể đột được số lỗ = 7 x n hàng lỗ, tuỳ theo lực dập của máy. Chỉ khó khi đột nhiều lỗ nhỏ đường kính dưới 2 mm
Làm kết cấu cối cố định kiểu công sơn như kiểu làm của tôi cũng không đáng ngại lắm. (Đây chỉ là 1 phương án). Tôi đã dùng dạng chày công sơn đột hàng lỗ cách cách điểm tỳ 450. Với chi tiết đột của Ssg, khi đột nhiều lỗ sẽ gặp khó khăn:
-Phôi được định vị ra sao để dùng lực lực đẩy đưa phôi vào cối và rút phôi ra vì thế phải thiết kế đồ gá.( Lực này sẽ khá lớn nếu phôi không ổn định).
-Lực đẩy phôi lực đẩy phôi có thể dùng kết cấu cơ khí hoặc khí nén.
- Đột một hàng lỗ phía trên trước dễ hơn. Không cần phải lưu tâm đến thoát phoi
- Đột đồng thời cả hai hàng lỗ trên và dưới phải giải quyết tốt việc thoát phoi bằng cơ cấu đẩy.

(Rất tiếc tôi bận quá không bàn thêm nhiều được, tôi sẽ trở lại trong vài ngày tới)
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#45 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 02 December 2008 - 08:03 PM

@: Ssg Với chi tiết đột như hình vẽ việc đột nhiếu lỗ sẽ không khó khăn gì vì khoảng cách giữa các hàng lỗ đủ lớn.Có thể đột được số lỗ = 7 x n hàng lỗ, tuỳ theo lực dập của máy. Chỉ khó khi đột nhiều lỗ nhỏ đường kính dưới 2 mm
Làm kết cấu cối cố định kiểu công sơn như kiểu làm của tôi cũng không đáng ngại lắm. (Đây chỉ là 1 phương án). Tôi đã dùng dạng chày công sơn đột hàng lỗ cách cách điểm tỳ 450. Với chi tiết đột của Ssg, khi đột nhiều lỗ sẽ gặp khó khăn:
-Phôi được định vị ra sao để dùng lực lực đẩy đưa phôi vào cối và rút phôi ra vì thế phải thiết kế đồ gá.( Lực này sẽ khá lớn nếu phôi không ổn định).
-Lực đẩy phôi lực đẩy phôi có thể dùng kết cấu cơ khí hoặc khí nén.
- Đột một hàng lỗ phía trên trước dễ hơn. Không cần phải lưu tâm đến thoát phoi
- Đột đồng thời cả hai hàng lỗ trên và dưới phải giải quyết tốt việc thoát phoi bằng cơ cấu đẩy.

(Rất tiếc tôi bận quá không bàn thêm nhiều được, tôi sẽ trở lại trong vài ngày tới)

Chào bác Ksgia,
Cái bản vẽ cối này em làm trên SW2007. Bác có thể tham khảo rồi cho em xin ý kiến nhé.
Cái ti đẩy phoi sẽ chạy trong lỗ phi 5 , phoi được đẩy qua cửa thoát 6x11 mm ở mặt đầu của cối.
Ở đây em không vẽ phần đế cối và các bộ phận khác, chỉ trần sì cái cối để bác hình dung thôi.
http://www.cadviet.c...i_m7863t.slddrw
http://www.cadviet.com/upfiles/1_8.bmp
Không hiểu sao khi em chuyển file này từ Sw2007 về cad 2004 lại không được, các file khác vẫn chuyển ngon lành. Thế nên em đành phải làm thế này để bác xem, chứ không phải em định làm khó bác đâu ạ. Bác đừng giận em nha. Các kích thước trên bản vẽ là do Sw tự làm chứ em cũng chưa chỉnh sửa gì, bác đừng mắng em nha. Một số kích thước có vẻ thừa nhưng thực ra là tại khi dựng các sketch trong Sw em chưa thạo nên phải làm hai lần đấy ạ. Bác thông cảm cho cái sự dốt của em nha.
Chào bác, chúc bác vui, khỏe ạ.
  • 0

#46 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 03 December 2008 - 04:48 PM

Chào bác Ksgia,
Cái bản vẽ cối này em làm trên SW2007. Bác có thể tham khảo rồi cho em xin ý kiến nhé.
Cái ti đẩy phoi sẽ chạy trong lỗ phi 5 , phoi được đẩy qua cửa thoát 6x11 mm ở mặt đầu của cối.
Ở đây em không vẽ phần đế cối và các bộ phận khác, chỉ trần sì cái cối để bác hình dung thôi.
http://www.cadviet.c...i_m7863t.slddrw

Bạn up file *.slddrw mà không có *.sldprt thì cũng như không. Preview thấy nhưng open ra không có gì cả! Riêng ssg thì đã down được bản *.sldprt lần trước của bạn rồi, chuyển sang *.dwg để bác ksgia tham khảo:

http://www.cadviet.c...Coi2MatGhep.zip

Về trường hợp của ssg, nếu theo PA của bạn phamthanhbinh, ssg cảm thấy 2 điều hơi băn khoăn:
1. Lực đột cho 1 lỗ D7x1 theo tính toán khoảng 1T -> 7 lỗ là 7T. Với lực khá lớn như vậy, cơ cấu cơ khí (bất kể kiểu gì) dẫn chày đột ở 2 bên liệu có cồng kềnh lắm không?
2. Phôi hộp thị trường nhiều loại không chuẩn. Hiệu số sai lệch trên và dưới có thể lên đến 0.5mm, chưa kể sai lệch về độ không vuông góc. Nếu phôi không sát mặt cối, chi tiết bị lõm xuống vì lực đột, không thể chấp nhận được! Ngoài ra, đoạn phôi phải đưa vào cối của ssg khá dài, liệu có chơi được kiểu này không?

Thực tế, ssg đã làm như sau:

Hình đã gửi

Mỗi nhát đột 7 lỗ, từ trên xuống như bình thường. Phôi đưa nhẹ nhàng vào gá cối, đẩy chêm vào (chỉ cần lực vừa phải vì nó có khả năng tự hãm). Đột xong dùng đòn bẩy (không vẽ trên hình) rút chêm ra. Toàn bộ phoi đột rơi trong lòng chi tiết và được kéo theo ra ngoài.
Ssg đã "chơi" khoảng chục ngàn nhát dập, rất ổn.
Lô hàng này đã xong rồi, nhưng có khả năng sẽ làm lại trong nay mai. Các bạn có gợi ý gì thêm về vấn đề 1 ssg đã nêu trên để có thể chơi được 1 nhát = 7 lỗ x 2 bên = 14 lỗ thì quá tuyệt.
  • 0

#47 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 03 December 2008 - 10:45 PM

Bạn up file *.slddrw mà không có *.sldprt thì cũng như không. Preview thấy nhưng open ra không có gì cả! Riêng ssg thì đã down được bản *.sldprt lần trước của bạn rồi, chuyển sang *.dwg để bác ksgia tham khảo:

http://www.cadviet.c...Coi2MatGhep.zip

Ối giời ơi,
Cám ơn bác SSG nhiều,
Tại em dốt quá không biết đến việc không có file slpprt thì không xem được slddrw. Cứ tưởng vậy là được. Cũng may là em có gửi thêm cả file ảnh bmp nên chắc bác Ksgia sẽ xem được. Cái file sldprt em gửi lần trức có khác một chút vì ở file sau này em bổ xung các lỗ ghép bu long và các lỗ định vị.
Về phương án của bác SSG, quả thực em cũng rất lo về lực dập lớn cối có chịu nổi không nhưng cách dùng chêm của bác rất hay.
Phương án em đưa ra ngay từ đầu đã phải yêu cầu là phôi khá chuẩn mới sử dụng được, sai số kích thước của phôi phải <= 0.2 mm. Việc tháo chi tiết như em đã trình bày là phải dùng dụng cụ tháo, sử dụng khí nén là thuận lợi nhất, bằng không dùng cơ cấu cơ khí sẽ rất cồng kềnh vì hành trình đẩy khá lớn. Còn lực đột theo em nghĩ là không thành vấn đề vì sử dụng cơ cấu nêm lực đẩy sẽ rất lớn. Em đã thấy người ta dùng phương án này đột một lúc 13 lỗ đường kính 18 mm trên vật liệu dày 5mm từ nhiều hướng trên máy dập 63 tấn bác ạ. Với phương án này lực đột từ hai phía lại sẽ giảm bớt tải trọng uốn cho cối , tăng tuổi thọ cối khá nhiều.
Trong trường hợp phôi không chuẩn như bác nói thì có lẽ phương án của bác là thuận lợi nhất rồi bác ạ.
  • 0

#48 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 05 December 2008 - 04:35 AM

Tôi đã xem được bản vẽ của phamthanhbinh, kết cấu hơi mỏng manh. Với kết cấu này áp dụng cho chi tiết hộp 35x35x1 hợp lý hơn.
Tôi đã đột chi tiết hộp 40x20x1.5 , phôi này tương đối chuẩn dung sai kích thước lỗ hộp chưa đến 0.2. Thỉnh thoảng có lô hàng đưa phôi vào nặng tay. Sai hỏng thường gặp là sản phẩm bị lồi lên. Cách khắc phục là bôi trơn chày bằng dầu và dùng cao su cắm vào chày để gạt sản phẩm. Những chi tiết lồi được sửa chữa bằng nguyên công là phẳng trên máy đột dập.

Nguyên nhân để phôi lõm xuống do: phôi không sát mặt cối khá nhiều; khe hở giữa cối và chày lớn chi tiết bị uốn trước khi cắt.
Vài ý kiến về kết cấu khuôn của ssg:
1- Với kết cấu khuôn như của ssg dập khoảng chục ngàn nhát dập, rất ổn, chứng tỏ là phôi cũng ổn định sai số không nhiều. ( Loạt phôi mà ssg có sai số đủ để phôi không bị lõm)
“Nếu phôi không sát mặt cối, chi tiết bị lõm xuống vì lực đột, không thể chấp nhận được”( ssg) – Thực tế là ssg khuôn của ssg đang làm việc không sát mặt cối, có điều là khoảng cách của phôi và cối vẫn nắm trong giới hạn không bị lõm).

2- ssg cứ quan sát kỹ sẽ thấy: do kích thước của phôi có sai số, khi đưa chêm số 4 vào phôi số 3 sẽ xảy ra 3 trường hợp sau:
- Phôi sẽ tiếp xúc với bề mặt làm việc của cối số 2 đồng thời cũng tiếp xúc luôn với bề mặt của tấm đế số 5.
- Phôi chỉ tiếp xúc với bề mặt cối mà không tiếp xúc với đế số 5. Điều này không có lợi cho tuổi bền của khuôn cối.
- Phôi chỉ tiếp xúc với đế số 5 mà không tiếp xúc với bề mặt cối. Tôi nghĩ trường hợp khuôn của ssg rơi vào trường hợp này. Khoảng cách giữa bề mặt làm việc của cối và phôi đủ để phôi không bị lõm xuống.
3- Với sản lượng không nhiều tôi nghĩ việc kết cấu khuôn như vậy là hợp lý . Tuy nhiên phải lưu ý kích thước khoảng cách giữa bề mặt làm việc của cối và đáy tấm đế khi gá vào cối phôi luôn luôn tiếp xúc với tấm đế. Và một điều nữa là không nên chèn tấm kê vào lỗ sản phẩm. Chèn ra ngoài dễ hơn nhiều và việc chế tạo áo cối cũng đơn giản hơn.
4- Với sản lượng lớn có thể làm khuôn:
a- Khuôn đột 7 lỗ / sản phẩm và nhiều sản phẩm trên một lần đột tùy theo lực dập của máy.
- Khuôn có kết cấu dạng răng bừa.
- Có thêm chi tiết gạt sản phẩm chống phôi bị lồi lên.
- Chi tiết chêm không chèn vào lỗ sản phẩm.
- Chi tiết chêm cũng chính là 1 chi tiết của đồ gá đưa phôi vào cối và rút phôi ra sau khi đột lỗ.
b- Khuôn đột 14 lỗ /sản phẩm và nhiều sản phẩm trong một lần dập tùy theo lực dập của máy và chiều cao tổng khuôn.
- Cũng gần giống như trên nhưng cối không cố định mà dịch chuyển lên xuống nhờ hai trụ định vị
- Cối dịch chuyển lên xuống bằng lực lò xo phía dưới bàn máy.
- Đây là dạng giống như khuôn cắt hình đột lỗ đồng thời ( Chày căt hình đồng thời cũng là cốt đột lỗ)
-Phương án này đồ gá sẽ phức tạp hơn.

Tham khảo kết cấu khuôn đột nhiều lỗ đường kính nhỏ 2,5

Hình đã gửi
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#49 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 05 December 2008 - 08:46 AM

1- Với kết cấu khuôn như của ssg dập khoảng chục ngàn nhát dập, rất ổn, chứng tỏ là phôi cũng ổn định sai số không nhiều. Thực tế là ssg khuôn của ssg đang làm việc không sát mặt cối, có điều là khoảng cách của phôi và cối vẫn nắm trong giới hạn không bị lõm.

2- ssg cứ quan sát kỹ sẽ thấy: do kích thước của phôi có sai số, khi đưa chêm số 4 vào phôi số 3 sẽ xảy ra 3 trường hợp sau:
a- Phôi sẽ tiếp xúc với bề mặt làm việc của cối số 2 đồng thời cũng tiếp xúc luôn với bề mặt của tấm đế số 5.
b- Phôi chỉ tiếp xúc với bề mặt cối mà không tiếp xúc với đế số 5. Điều này không có lợi cho tuổi bền của khuôn cối.
c- Phôi chỉ tiếp xúc với đế số 5 mà không tiếp xúc với bề mặt cối. Tôi nghĩ trường hợp khuôn của ssg rơi vào trường hợp này. Khoảng cách giữa bề mặt làm việc của cối và phôi đủ để phôi không bị lõm xuống.

4b- Khuôn đột 14 lỗ /sản phẩm và nhiều sản phẩm trong một lần dập tùy theo lực dập của máy và chiều cao tổng khuôn.
- Cũng gần giống như trên nhưng cối không cố định mà dịch chuyển lên xuống nhờ hai trụ định vị
- Cối dịch chuyển lên xuống bằng lực lò xo phía dưới bàn máy.
- Đây là dạng giống như khuôn cắt hình đột lỗ đồng thời ( Chày căt hình đồng thời cũng là cốt đột lỗ)
-Phương án này đồ gá sẽ phức tạp hơn.

Chân thành cám ơn sự quan tâm và các ý kiến rất sâu sắc của bác ksgia! Về các ý của bác đã trích dẫn trên, ssg thấy thế này:

1- Phôi ssg dùng là hàng... hợp tác xã (!), không thông số, không nhãn mác (làm mấy món này công cán bèo lắm, phải tìm mọi cách giảm giá thành!). Khoảng sai lệch 0.5 là ssg thống kê trên hàng loạt mẫu phôi. Thật ra thì phôi có sai số hệ thống rất rõ, có xu hướng là hình chữ nhật chứ không phải hình vuông. Việc chọn chiều phôi (căn cứ vào vết hàn giáp mí) để đưa vào dập sẽ hạn chế được khá nhiều nhược điểm trên.

2- Nhận xét này của bác rất chí lý! Ssg cũng đã mất khá nhiều thời gian cân nhắc về 3 trường hợp này khi chọn kích thước và dung sai chế tạo bộ khuôn. Cuối cùng, ssg đã quyết định: căn cứ vào kích thước thực tế đo được trên hàng loạt mẫu phôi, cho cả bộ gá thiên về trường hợp c như bác đã nhận định. Tuy nhiên, khe hở giữa mặt trong phôi và mặt cối cũng không đến nỗi quá lớn vì lý do: áo cối có dạng thanh, tiết diện quá "khiêm tốn" so với chiều dài, khả năng chịu lực uốn theo phương thẳng đứng hầu như rất kém. Khi đẩy chêm vào, áo cối bị biến dạng đàn hồi và áp sát vào mặt trong phôi ở vị trí sát đầu mút -> khe hở giữa chi tiết và cối giảm đi đáng kể. Tất nhiên, lúc này đường tâm lỗ cối bị nghiêng đi một chút nhưng không nhiều, hầu như không ảnh hưởng gì mấy đến quá trình đột cũng như tuổi bền chày cối.

4b- Ssg đã hiểu về cắt hình-đột lỗ phối hợp theo hình vẽ bác đã post. Nhưng thú thật, đột kết hợp cho 14 lỗ, ssg vẫn chưa thông! Bác có thể phác thảo sơ đồ nguyên lý cho trường hợp cụ thể của ssg được không? Mỗi nhát chỉ cần chơi được 7 lỗ trên + 7 lỗ dưới cho 1 chi tiết là quý hoá lắm rồi!
  • 0

#50 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 09 December 2008 - 03:49 PM

Ssg có thêm một vấn đề về dập, xin được thỉnh giáo các bạn. Lần này là dập vuốt.

Chi tiết: khay cấp đông, vật liệu: nhôm dẻo dạng tấm thông thường trên thị trường.

Hình ảnh:
Hình đã gửi

File *.sldprt và *.dwg:
http://www.cadviet.c...iles/KhayDL.zip

Các vấn đề cần thỉnh giáo:
1. Chi tiết trên có thể dập vuốt 1 lần được không? Nếu phải "chơi" 2 lần thì hình dáng kích thước chi tiết sau khi kết thúc lần 1 như thế nào là hợp lý?
2. Chặn chống nhăn như thế nào để đạt hiệu quả cao nhất?
3. Ssg cũng đã từng làm về dập vuốt nhưng kinh nghiệm còn rất "mỏng". Có 2 vấn đề khá đau đầu: nhăn và nứt (không nhăn thì nứt, không nứt thì nhăn!). Các bạn có kinh nghiệm trong việc xử lý hài hoà 2 cái "bịnh" này xin kê cho vài... đơn thuốc?
4. Về tài liệu, ssg chỉ có 1 cuốn "Kỹ thuật dập nguội", tài liệu dịch của Nga. Bạn nào có tài liệu thêm về món này xin chia sẻ.

Xin chân thành cám ơn!
  • 0

#51 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 10 December 2008 - 05:04 PM

Ssg có thêm một vấn đề về dập, xin được thỉnh giáo các bạn. Lần này là dập vuốt.

Chi tiết: khay cấp đông, vật liệu: nhôm dẻo dạng tấm thông thường trên thị trường.

Hình ảnh:
Hình đã gửi

File *.sldprt và *.dwg:
http://www.cadviet.c...iles/KhayDL.zip

Các vấn đề cần thỉnh giáo:
1. Chi tiết trên có thể dập vuốt 1 lần được không? Nếu phải "chơi" 2 lần thì hình dáng kích thước chi tiết sau khi kết thúc lần 1 như thế nào là hợp lý?
2. Chặn chống nhăn như thế nào để đạt hiệu quả cao nhất?
3. Ssg cũng đã từng làm về dập vuốt nhưng kinh nghiệm còn rất "mỏng". Có 2 vấn đề khá đau đầu: nhăn và nứt (không nhăn thì nứt, không nứt thì nhăn!). Các bạn có kinh nghiệm trong việc xử lý hài hoà 2 cái "bịnh" này xin kê cho vài... đơn thuốc?
4. Về tài liệu, ssg chỉ có 1 cuốn "Kỹ thuật dập nguội", tài liệu dịch của Nga. Bạn nào có tài liệu thêm về món này xin chia sẻ.

Xin chân thành cám ơn!

Chào bác SSG,
Xin mạo muội có vài ý kiến với bác như sau:
1/- Khâu vuốt có thể chỉ cần một nhát nhưng sau đó bác phải có khâu cắt lại mép
2/- Khâu chặn chống nhăn bác nên dùng lò xo để thuận lợi trong việc điều chỉnh lực chặn phôi. Đúng như bác nhận định đây là khâu khá xương vì phụ thuộc vào khá nhiều yếu tố như vật liệu, độ nhám bề mặt, chất bôi trơn khuôn, diện tích mặt chặn , vv.... Do vậy hầu hết mọi người đều sử dụng kinh nghiệm để xác định sơ bộ rồi sau đó qua thử nghiệm để điều chỉnh lực chặn cho phù hợp theo phương án tăng dần lực chặn phôi bác ạ.
3/- Đơn thuốc sẽ chỉ có được khi bác phát hiện bệnh bác ạ, các biện pháp phòng tránh bệnh thì bác đã nắm rồi, có khi bệnh nó sợ quá chả dám phát nữa thì đâu có cần dùng thuốc bác nhỉ?
4/- Tài liệu chuyên về dập vuốt thì hơi khó kiếm, bác đã có tài liệu dịch của Nga là khá chuẩn rồi bác ạ. Tài liệu của Nga thường trình bày khá kỹ về mặt lý thuyết và dễ ứng dụng. Mình chỉ dùng mấy cuốn giáo trình về lý thuyết biến dạng dẻo của ĐHBK Hà nội nên không up được bác ạ.
Bác có thể tham khảo tài liệu ở đây bác nhé:
http://tailieukythua...p?showtopic=148
5/- Bác cứ triển khai khuôn đi rồi có gì anh em cùng trao đổi bác ạ. Chi tiết này không khó đâu bác, lại bằng nhôm nữa thì dễ hơn rồi bác ạ. Bác chú ý chất lượng của nhôm nhá, chứ vớ phải nhôm gia công thì cũng hơi mệt bác ạ.
Chào bác, chúc bác thành công và mạnh giỏi.
  • 0

#52 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 10 December 2008 - 08:56 PM

1-Vấn đề đột đồng thời 7 hàng lỗ trên và dưới đòi hỏi:
- Sản lượng lớn, máy có công suất lớn và chiều cao tổng khuôn để dập được nhiều chi tiết.
- Thợ lắp khuôn chỉnh khuôn có tay nghề cao
- Kết cấu khuôn cồng kềnh phức tạp
Với sản lượng nhỏ mà theo như ssg:”Mỗi nhát chỉ cần chơi được 7 lỗ trên + 7 lỗ dưới cho 1 chi tiết là quý hoá lắm rồi!” Vì thế tôi không bàn sâu về vấn đề đột đồng thời 14 lỗ trên một chi tiết. (Thực ra là tôi cũng đang bận tối tăm mặt mũi.)
2- Theo tôi nghĩ ssg nên khai thác kết cấu khuôn đột một hàng lỗ cho ít nhất là 2 chi tiết một lần dập. Có thể dập nhiều chi tiết cùng một lúc tùy lực dập của máy, việc thiết kế chế tạo, lắp đặt, chỉnh sửa khuôn cối sẽ đơn giản hơn nhiều so với dập 14 lỗ /1 chi tiết.

Hình đã gửi

3-Với chi tiết như của ssg tôi có mấy ý kiến sau:
a- Với chi tiết trên chắc chắn 100% có thể dập được một lần, khi đòi hỏi độ biến mỏng thành không lớn lắm.
b- Chống nhăn: Với máy đột khuỷu dùng lò xo hoặc cao su; với máy dập song động hoặc máy ép thủy lực dùng khí nén.
c- Vấn đề chống nhăn và nứt thì không chỉ ssg mà ai đã đã một lần “dây” vào dập vuốt đều “dính trưởng” hết.
Tôi có duy nhất một lần đột dập chi tiết nút lọ đựng thuốc trừ sâu bằng nhôm dầy 0,1 mm. Đau đầu về nhăn với thủng … cuối cùng mới thấy điều sau:
- phôi càng ít lượng thừa cắt bỏ đi càng tốt.
- Bề mặt cối càng mài bóng bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu, tôi đã mòn tay vì mài bề mặt cối bằng bột rà.
- Chủ yếu theo kinh nghiệm thực thế chỉnh sửa theo sai hỏng của sản phẩm.
d- Về tài liệu : Tôi có tài liệu của LX về dập nóng và nguội xuất bản từ những năm 70 của thế kỷ trước.
e- Hiện tôi có cuốn mới nhất là : Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm của nhà xuất bản Hải Phòng-20005, tác giả V.L.MARTRENCO và L.IRUDMAN trong đó có phần nói rõ về tính kích thước phôi gốc để dập hộp chữ nhật. Nếu ssg chưa có tôi sẽ Scan gửi lên đây, hi vọng nó sẽ giúp được công việc của ssg.

Hình đã gửi
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#53 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 11 December 2008 - 07:29 AM

1- Theo tôi nghĩ ssg nên khai thác kết cấu khuôn đột một hàng lỗ cho ít nhất là 2 chi tiết một lần dập. Có thể dập nhiều chi tiết cùng một lúc tùy lực dập của máy, việc thiết kế chế tạo, lắp đặt, chỉnh sửa khuôn cối sẽ đơn giản hơn nhiều so với dập 14 lỗ /1 chi tiết.

2- Hiện tôi có cuốn mới nhất là : Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm của nhà xuất bản Hải Phòng-20005, tác giả V.L.MARTRENCO và L.IRUDMAN trong đó có phần nói rõ về tính kích thước phôi gốc để dập hộp chữ nhật. Nếu ssg chưa có tôi sẽ Scan gửi lên đây, hi vọng nó sẽ giúp được công việc của ssg.

1. Ssg sẽ theo hướng 7 lỗxnhiều chi tiết nếu như đơn hàng tiếp theo có sản lượng lớn hơn. Còn nếu chỉ tầm tầm 10000 SP trở lại thì cứ y bộ khuôn cũ mà chơi.

2. Ssg chưa có cuốn này. Để ssg thử đảo qua các nhà sách tìm xem. Nếu không có, chắc phiền bác scan hoặc chụp ảnh vài trang có liên quan.

Chân thành cám ơn bác. Chúc sức khoẻ.
  • 0

#54 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 12 December 2008 - 03:25 PM

Cái khay hôm trước có lẽ khá dễ với những ai đã từng "táy máy" đến khuôn dập vuốt (do bán kính lượn trên thành khay tại 4 góc khá lớn so với chiều cao). Nhưng với cái khay này chắc lôi thôi hơn:

http://www.cadviet.c...iles/Khay02.zip

Lại phải nhờ vả anh em góp ý giúp:

1. Chắc chắn là không "chơi" 1 phát được. Vậy thì mấy phát? Theo ssg là 3 (qua tính toán sơ bộ cũng như quan sát vết ngấn trên sản phẩm mẫu của người ta). Liệu 2 có được không? Bước nhìn nhận ban đầu này rất quan trọng. Sai bước này sẽ tốn kém chi phí làm khuôn, thử nghiệm... nhưng không ra được sản phẩm.

2. Hình dáng kích thước phôi sau mỗi bước trung gian nên như thế nào? Phôi sau các bước trung gian nên có thành thẳng đứng hay nghiêng 4 độ như thành phẩm? Tất nhiên, để có số liệu chính xác, phải tính toán cụ thể và cũng khá tốn công. Ssg không dám phiền các bạn đến mức ấy, chỉ cần một số gợi ý về định tính cũng như vài kinh nghiệm về dập vuốt nhiều lần mà các bạn đã trải nghiệm.

Chân thành cám ơn.
  • 0

#55 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 13 December 2008 - 12:29 AM

Cái khay hôm trước có lẽ khá dễ với những ai đã từng "táy máy" đến khuôn dập vuốt (do bán kính lượn trên thành khay tại 4 góc khá lớn so với chiều cao). Nhưng với cái khay này chắc lôi thôi hơn:
http://www.cadviet.c...iles/Khay02.zip

Ksgia thấy dập cái này củ khoai ...Tây ra phết vì R=3.2. ssg có thể thương lượng với khách hành tăng R lên được không?
Vì lý do nào đó không thể tăng được đành phải làm thử. Thực tế Ksgia chưa làm chi tiết nào có R nhỏ như vậy. ssg có thể tham khảo bài viết về khả năng công nghệ vuốt các chữ nhật:

(Muốn dễ xem cách tốt nhất là Download ảnh về máy)

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#56 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 13 December 2008 - 07:16 AM

Ksgia thấy dập cái này củ khoai ...Tây ra phết vì R=3.2. ssg có thể thương lượng với khách hành tăng R lên được không?
Vì lý do nào đó không thể tăng được đành phải làm thử. Thực tế Ksgia chưa làm chi tiết nào có R nhỏ như vậy. ssg có thể tham khảo bài viết về khả năng công nghệ vuốt các chữ nhật:

Cám ơn sự nhiệt tình của bác. Ssg sẽ thuyết phục khách hàng tăng R, chuyển "củ khoai tây" thành "củ khoai lang" sẽ dễ chịu hơn. Tuy nhiên, chắc cũng không tăng được nhiều vì mẫu họ đưa nó như vậy. Mà phải công nhận, cái "thằng" làm trước đúng là... khoai tây!
Bộ khay này còn đang đàm phán, chưa chắc đã làm. Nếu khách hàng OK, có lẽ còn quấy rầy bác nữa. Biết rằng bác rất bận, nhưng cái mòn dập vuốt này không phải sở trường của ssg. Mong bác thông cảm và vui lòng.
Chúc sức khoẻ.
  • 0

#57 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 14 December 2008 - 11:30 PM

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Biết rằng bác rất bận, nhưng cái mòn dập vuốt này không phải sở trường của ssg. Mong bác thông cảm và vui lòng.
Chúc sức khoẻ.

Ksgia vốn xuề xòa bình dân cũng giống như Ssg thôi. Từng ngồi uống rượu với nhau một lần tại Hà Nôi, Ssg đã nhìn thấy Ksgia đầu tóc bù xù râu ria lởm chởm; cung cách ăn mặc cũng dân dã chân quê như nông dân. Có tài liệu gì về kỹ thuật hoặc có kinh nghiệm gì học hỏi và tích cóp được, Ksgia sẵn sàng chia sẻ với bạn bè. Đươc chia sẻ với bạn bè đồng nghiệp là niềm vui lớn đối với Ksgia. Ksgia xin chúc Ssg luôn vui, khỏe và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!
Ksgia va chạm với dập vuốt cũng không nhiều lắm. Với hình ảnh trên Ksgia vẽ tương đối chính xác so với thực tế.
- Trên ảnh là hình dập sâu của chi tiết chậu rửa bằng Inox dầy 1 mm. Thành chậu vuông góc, bán kính 4 góc là R70. Các loại chậu rửa thuộc dạng hàng chợ trên thị trường người ta chỉ dùng Inox dầy 0,6 mm. Dạng hàng chợ thành chậu thường không vuông thành sắc cạnh và bán kính 4 góc R tương đối lớn.
- Nhìn vào ảnh ta thấy với chi tiết dập sâu...

(Còn nữa, sẽ viết tiếp)
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#58 zizwiw

zizwiw

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 16 December 2008 - 10:43 PM

bác "An may di vang" ơi cho em xin 2 phần mềm:
- Pressure_vessel_engineering
- PVlite 2005
2 link của bác gửi đã hỏng rồi, ko download được.
Thank a lot.
  • 0

#59 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết

Đã gửi 17 December 2008 - 12:06 AM

link phần mểm PVLite : http://www.mediafire...2db6fb9a8902bda
Hình bồn của bác ksg là bồn có chỏm elip, đối với loại này chiểu dày tole làm chỏm phải dày hơn tole làm thân, còn loại bồn có chỏm hình cầu thì dể làm hơn, có thể ghép nhiểu múi với nhau, và tole làm chỏm sẽ có thể mỏng hơn tole thân. Chú ý chổ mối nối giữa phần trụ và chỏm, nên dịch mối nối lên phẩn chỏm để đường hàn nối nằm trên phần thân
@ksg : phần sample up lên diễn đàn vẫn dowwn được mà, có thể dùng các công thức trong đó viết lại trên excel để tính

Trích dẫn trong bài viết:
http://www.cadviet.c...amp;#entry35215
Ke an may thử Download lại thấy vẫn được bình thường, bạn Zizwiw Download lại xem. (Hai link đó là của bạn Leolas gửi)

Tham khảo thêm bài viết :Hướng dẫn sử dụng SolidShape,
http://www.cadviet.c...amp;#entry14040
  • 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG

#60 trankhoactm

trankhoactm

biết vẽ rectang

• 83 Bài viết
Điểm đánh giá: 10 (tàm tạm)

Đã gửi 12 January 2009 - 11:09 PM

hi hi! lâu rôi em không vào diễn đàn bởi có 1 số việc của gia đình, hôm nay muốn nhờ các anh một việc như sau:
- Đợt này em làm một đồ án môn công nghệ chế tạo 2 với tên là "công nghệ chế tạo tay biên" nhưng thầy giáo em lại không cho cụ thể là loại tay biên của loại máy nào... nói chung là rất chung chung, chính vì thế em muốn nhờ các anh giới thiệu cho em một số loại tay biên để em có thể làm tốt đồ án của mình được không ạ?
cám ơn các đại bác nhiều!
  • 0
Sinh ra là để làm Dân
Phấn đấu dần dần sẽ được làm Quan
Làm Quan rồi lại làm Dân
Sức khoẻ yếu dần rồi lại zô Quan[