Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

lại nhờ đến các tiền bối chỉ em với Số liệu Nova

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 rubylin86

rubylin86

biết lệnh copy

• 110 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 03 December 2010 - 10:01 PM

bên cty em , khi đi khảo sát thì thường dùng máy lecka , bắn các đỉnh, rãi cọc tim, các điểm chủ yếu như nhà cữa, còn trắc ngang thì tự đi tay viết vào giấy rùi về nhập.

Thế nhưng em muốn hỏi là nếu như muốn dùng máy toàn đạc đó quét luôn trắc ngang thì về nhà làm sao để nhập được thành file NTD các anh chị nhỉ ?? Giúp em với đi làm cũng được gần 1 năm rùi nhưng cái này vẫn kém quá ko biết , mà ko hỏi thì chắc ko bao h biết được, mong anh chị chỉ giúp em với ạ
  • 0

#2 cd2k44

cd2k44

Edu level: li5

• 648 Bài viết
Điểm đánh giá: 121 (tàm tạm)

Đã gửi 06 December 2010 - 12:11 PM

bên cty em , khi đi khảo sát thì thường dùng máy lecka , bắn các đỉnh, rãi cọc tim, các điểm chủ yếu như nhà cữa, còn trắc ngang thì tự đi tay viết vào giấy rùi về nhập.

Thế nhưng em muốn hỏi là nếu như muốn dùng máy toàn đạc đó quét luôn trắc ngang thì về nhà làm sao để nhập được thành file NTD các anh chị nhỉ ?? Giúp em với đi làm cũng được gần 1 năm rùi nhưng cái này vẫn kém quá ko biết , mà ko hỏi thì chắc ko bao h biết được, mong anh chị chỉ giúp em với ạ

Cái này thì mình cũng không rành.Hình như bên nova có nhận số liệu khảo sát máy lecka mà bạn.Chắc máy đó xuất dữ liệu ra,nova tự nhận đó
  • 0

#3 DuckieVra

DuckieVra

biết zoom

• 19 Bài viết
Điểm đánh giá: -2 (bình thường)

Đã gửi 04 January 2011 - 04:55 PM

Công việc của bạn cũng tương tự như mình, ở cty mình thì thường làm như sau: Từ máy Leica xuất ra file số liệu đuôi là text, rồi từ file text đấy xây dựng địa hình của tuyến (đường đồng mức, lưới bề mặt, tuyến...) rồi dùng lệnh RTDN chuyển số liệu sang file NTD.
Chúc bạn thành công.!
  • 0

#4 NDBNGO

NDBNGO

biết lệnh rotate

• 132 Bài viết
Điểm đánh giá: 20 (tàm tạm)

Đã gửi 04 January 2011 - 07:00 PM

Công việc của bạn cũng tương tự như mình, ở cty mình thì thường làm như sau: Từ máy Leica xuất ra file số liệu đuôi là text, rồi từ file text đấy xây dựng địa hình của tuyến (đường đồng mức, lưới bề mặt, tuyến...) rồi dùng lệnh RTDN chuyển số liệu sang file NTD.
Chúc bạn thành công.!

Cách này về lý thuyết thì tưởng được nhưng thực tế khi đưa mô hình vào thì các điểm mia bị ảnh hưởng và nội suy theo mô hình sẽ sai so với các điểm đo thực. Mà mặt cắt thì thường phải là điểm mia thực tế,vậy nên làm thế sẽ không ổn,sai nhiều.
Lệnh rtdn chỉ có nhiểm vụ để nhập số liệu trực tiếp (Hay copy từ excel) chứ không thể tư mô hình gõ RTDN là thành được file *.ntd.
Vậy nên phải tìm 1 cách khác mới được.
Có đơn vị dùng các đọc ra file k/c(giấn tiếp) và chênh cao ,sau đố nhập vào rtdn.
Đơn vị khác thì tung điểm lên rồi lấy ra khoảng cách và độ cao và nhập vao RTDN.
....
Nói chung là còn nhiều công đoạn thủ công.Trừ 1 vài đơn vị khi đo nhập các điểm mia có ký tự ghi chú và phần mềm chuyên để xuất sang file*.ntd (Viết 1 phần mềm mà có chuyển định dạng từ sô liệu đo sang có có format *.ntd và nova đọc trực tiếp đựộc file này,song hiện chỉ được lưu hành nội bộ cho 1 số cá nhân trong khảo sát của công ty chưa được công bố rộng rãi,(vạch tuyến vào các điểm đó ,sau đó dùng 1 lệnh cảu lisp để xuât thẳng ra *.ntd ).
  • 0

#5 NDBNGO

NDBNGO

biết lệnh rotate

• 132 Bài viết

Đã gửi 04 January 2011 - 07:04 PM

Chúc bạn thành công.!

Cách này về lý thuyết thì tưởng được nhưng thực tế khi đưa mô hình vào thì các điểm mia bị ảnh hưởng và nội suy theo mô hình sẽ sai so với các điểm đo thực. Mà mặt cắt thì thường phải là điểm mia thực tế,vậy nên làm thế sẽ không ổn,sai nhiều.
Lệnh rtdn chỉ có nhiểm vụ để nhập số liệu trực tiếp (Hay copy từ excel) chứ không thể tư mô hình gõ RTDN là thành được file *.ntd.
Có đơn vị dùng các đọc ra file k/c(giấn tiếp) và chênh cao ,sau đố nhập vào rtdn.
Đơn vị khác thì tung điểm lên rồi lấy ra khoảng cách và độ cao và nhập vao RTDN.
....
Nói chung là còn nhiều công đoạn thủ công.
Trừ 1 vài đơn vị khi đo nhập các điểm mia có ký tự ghi chú và phần mềm chuyên để xuất sang file*.ntd (Viết 1 phần mềm mà có chuyển định dạng từ sô liệu đo sang có có format *.ntd và nova đọc trực tiếp đựộc file này,song hiện chỉ được lưu hành nội bộ cho 1 số cá nhân trong khảo sát của công ty chưa được công bố rộng rãi,(vạch tuyến vào các điểm đó ,sau đó dùng 1 lệnh của để xuât thẳng ra *.ntd ).
  • 0

#6 ksluong

ksluong

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 05 January 2011 - 10:23 AM

• 0

#7 ksluong

ksluong

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết

Đã gửi 05 January 2011 - 10:28 AM

Mình làm NOVA nhiều rồi, chưa thấy có chức năng nào xuất được trắc ngang từ kết quả đo cả. Ngay cả bản thân NOVA cũng chưa có chức năng Vạch trực tiếp trắc ngang trên bình đồ.
- Bình đồ phải đo là đúng rồi, không đo làm sao biết được địa hình, địa vật từ đó vạch ra các phương án tuyến (đúng không). Quan trọng là Nếu như Bính đồ mà làm tử tế thì sau này có thể không cần đi đo lại các trắc ngang ngoài thực tế, ngược lại bạn biết rồi đấy...(sai nhoè)!
- Mình tự hỏi là. Tại sao mấy ông Hải Hoà lại không thiết kế ra công cụ vạch trắc ngang trên bình đồ (khi bình đồ khảo sát là rất chuẩn). Ý của mình là Bình đồ đã có đường đồng mức và cao độ rồi thì việc vạch ra trắc ngang rất thuận lợi (nội suy gì đó..), từ đó người thiết kế cũng cho ra nhiều phương án ,mà không cần mất nhiều công sức...

- Bạn cũng nên nhớ rằng: Không phải địa hình nào cũng có thể dủng máy đo một loạt các trắc ngang đâu (Đồng bằng thôi), miền núi thì không làm được, có nơi còn không ngắm được ống kính cơ
  • 0

#8 ksluong

ksluong

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết

Đã gửi 05 January 2011 - 10:50 AM

....
Nói chung là còn nhiều công đoạn thủ công.Trừ 1 vài đơn vị khi đo nhập các điểm mia có ký tự ghi chú và phần mềm chuyên để xuất sang file*.ntd (Viết 1 phần mềm mà có chuyển định dạng từ sô liệu đo sang có có format *.ntd và nova đọc trực tiếp đựộc file này,song hiện chỉ được lưu hành nội bộ cho 1 số cá nhân trong khảo sát của công ty chưa được công bố rộng rãi,(vạch tuyến vào các điểm đó ,sau đó dùng 1 lệnh cảu lisp để xuât thẳng ra *.ntd ).

Mình thấy thằng NOVA rất dở hơi! Thôi thì cứ cho là phải nhập thủ công một tý đi, thế nhưng phần chèn cọc (CC) trong RTDN (nhập dữ liệu tuyến) thì thỉnh thoảng nó cứ nhảy lung tung, thành thử sai hết, với cái phần quy ước TD, TC, P củng dở hơi nốt, không làm như NOVA thì khi chạy tuyến sai nhoè, nhất là chạy một lúc cả 10KM thì rò sai ốm. Tại sao NOVA nó không biết được điểm nào là điểm cuối đường cong, điểm giữa, điểm đầu nhờ. Mất gì cứ phải TD, TC, P cho mệt hở các bác...
- Các bác xem thế nào chứ em thấy phần thiết kế mở rộng đường cong, đoạn nối siêu cao NOVA kém lắm. Nó không tự truy suất ra được những Mặt cắt ngang cơ bản cần có trên những đoạn bố trí mở rộng (Ý tôi muốn nói là khi kho thiết kế đường cong, cần có siêu cao và đoạn nối siâu cao..., thì ông NOVA sẽ tự động báo cho người thiết kế biết tại các vị trí này, vị trí kia thì Isc = 0%, Isc, Kết thúc siêu cao). Cho nên mấy bố vạch tuyến mà không nắm được nguyên tắc thiết kế thì sai, thiếu và dẫn đến khi thi công không biết những vị trí đoa là ở đâu.
  • 0

#9 cd2k44

cd2k44

• 648 Bài viết

Đã gửi 05 January 2011 - 12:36 PM

Mình thấy thằng NOVA rất dở hơi! Thôi thì cứ cho là phải nhập thủ công một tý đi, thế nhưng phần chèn cọc (CC) trong RTDN (nhập dữ liệu tuyến) thì thỉnh thoảng nó cứ nhảy lung tung, thành thử sai hết, với cái phần quy ước TD, TC, P củng dở hơi nốt, không làm như NOVA thì khi chạy tuyến sai nhoè, nhất là chạy một lúc cả 10KM thì rò sai ốm. Tại sao NOVA nó không biết được điểm nào là điểm cuối đường cong, điểm giữa, điểm đầu nhờ. Mất gì cứ phải TD, TC, P cho mệt hở các bác...
- Các bác xem thế nào chứ em thấy phần thiết kế mở rộng đường cong, đoạn nối siêu cao NOVA kém lắm. Nó không tự truy suất ra được những Mặt cắt ngang cơ bản cần có trên những đoạn bố trí mở rộng (Ý tôi muốn nói là khi kho thiết kế đường cong, cần có siêu cao và đoạn nối siâu cao..., thì ông NOVA sẽ tự động báo cho người thiết kế biết tại các vị trí này, vị trí kia thì Isc = 0%, Isc, Kết thúc siêu cao). Cho nên mấy bố vạch tuyến mà không nắm được nguyên tắc thiết kế thì sai, thiếu và dẫn đến khi thi công không biết những vị trí đoa là ở đâu.

"Mình thấy thằng NOVA rất dở hơi! Thôi thì cứ cho là phải nhập thủ công một tý đi, thế nhưng phần chèn cọc (CC) trong RTDN (nhập dữ liệu tuyến) thì thỉnh thoảng nó cứ nhảy lung tung, thành thử sai hết, với cái phần quy ước TD, TC, P củng dở hơi nốt, không làm như NOVA thì khi chạy tuyến sai nhoè, nhất là chạy một lúc cả 10KM thì rò sai ốm. Tại sao NOVA nó không biết được điểm nào là điểm cuối đường cong, điểm giữa, điểm đầu nhờ. Mất gì cứ phải TD, TC, P cho mệt hở các bác..."=> ý này bạn nói không đúng rồi.Nova cho phép bạn định nghĩa các cọc này trong đường cong theo ý của bạn không nhất thiết phải là TD,TC...Bạn khai báo các ký hiệu này tương ứng xong thì bạn định nghĩa thoải mái bạn ah
"- Các bác xem thế nào chứ em thấy phần thiết kế mở rộng đường cong, đoạn nối siêu cao NOVA kém lắm. Nó không tự truy suất ra được những Mặt cắt ngang cơ bản cần có trên những đoạn bố trí mở rộng (Ý tôi muốn nói là khi kho thiết kế đường cong, cần có siêu cao và đoạn nối siâu cao..., thì ông NOVA sẽ tự động báo cho người thiết kế biết tại các vị trí này, vị trí kia thì Isc = 0%, Isc, Kết thúc siêu cao). Cho nên mấy bố vạch tuyến mà không nắm được nguyên tắc thiết kế thì sai, thiếu và dẫn đến khi thi công không biết những vị trí đoa là ở đâu."Cái ý này bạn nói cũng đúng nhưng cũng không đúng.Đúng là nova ko làm được việc này.còn nếu bạn muốn thì cũng không khó.Sau khi bạn nhập được bán kính, tính toán mở rộng thì bạn có thể xác định được các cọc mà bạn cần.Sau đó bạn chèn cọc tại các vị trí mà bạn muốn.Như vậy cũng được dù hơi thủ công, nova không tự phát sinh các cọc như bạn muốn được
Một vài ý kiến chủ quan, có gì không đúng xin được chỉ giáo
  • 0

#10 NDBNGO

NDBNGO

biết lệnh rotate

• 132 Bài viết

Đã gửi 05 January 2011 - 12:38 PM

Trắc ngang trong giao thông thì tỷ lẹ đo vẽ là 1/200,bình đồ đo vẽ tỷ lệ 1/1000.Do vậy viejc nội suy cắt ngang từ bình đồ về lý thuyết thì được nhưng thực tế không được vì độ chính xã của mặt cắt đo 1/200 rất tỷ mỷ ,hơn nữa khi tạo mô hinh thì nôi suy tam giác nên các điểm đo lấy theo tính nội suy với cả mô hình ,nên mặt cắt càng biến dạng.
Chỉ có thể làm với đường mới và cấp thấp ,địa hình không phức tạp.
Nhưng không thể chê nova nhiều được vì tù khi có nova đó là 1 cuộc cách mạng trong khảo sát và thiết kế đường (số người dùng rộng khắp ,các chuẩn mới đều viết dựa trên nova cả ,và gần như được sử dụng khong tranh cãi).
Để viết như nova ,ngay diễn đàn Cadviet khó có thể có thành viên nào làm được (kẻ cả 1 nhóm ưu tú nhất diễn đàn) ,vậy nên phải chấp nhận thôi . Mã nguồn của nova hiện nay vẫn được gữi và bảo quản kỹ chưa rộng rãi nên muốn sửa cũng không được đâu.
Chỉ khi có mã nguồn thì có lẽ cộng đồng Cadvieet có thể tác động vào các modun cho hiệu quả và hợp lý hơn mà thôi.
Ngô Đông Phương 0988529640
  • 0

#11 rubylin86

rubylin86

biết lệnh copy

• 110 Bài viết

Đã gửi 06 January 2011 - 11:35 PM

Cái này thì mình cũng không rành.Hình như bên nova có nhận số liệu khảo sát máy lecka mà bạn.Chắc máy đó xuất dữ liệu ra,nova tự nhận đó

anh cd2k44 hình như anh trước làm công ty toàn trí à ?? em có thằng bạn nó làm ở đó hic hic
  • 0

#12 rubylin86

rubylin86

biết lệnh copy

• 110 Bài viết

Đã gửi 06 January 2011 - 11:41 PM

"Mình thấy thằng NOVA rất dở hơi! Thôi thì cứ cho là phải nhập thủ công một tý đi, thế nhưng phần chèn cọc (CC) trong RTDN (nhập dữ liệu tuyến) thì thỉnh thoảng nó cứ nhảy lung tung, thành thử sai hết, với cái phần quy ước TD, TC, P củng dở hơi nốt, không làm như NOVA thì khi chạy tuyến sai nhoè, nhất là chạy một lúc cả 10KM thì rò sai ốm. Tại sao NOVA nó không biết được điểm nào là điểm cuối đường cong, điểm giữa, điểm đầu nhờ. Mất gì cứ phải TD, TC, P cho mệt hở các bác..."=> ý này bạn nói không đúng rồi.Nova cho phép bạn định nghĩa các cọc này trong đường cong theo ý của bạn không nhất thiết phải là TD,TC...Bạn khai báo các ký hiệu này tương ứng xong thì bạn định nghĩa thoải mái bạn ah
"- Các bác xem thế nào chứ em thấy phần thiết kế mở rộng đường cong, đoạn nối siêu cao NOVA kém lắm. Nó không tự truy suất ra được những Mặt cắt ngang cơ bản cần có trên những đoạn bố trí mở rộng (Ý tôi muốn nói là khi kho thiết kế đường cong, cần có siêu cao và đoạn nối siâu cao..., thì ông NOVA sẽ tự động báo cho người thiết kế biết tại các vị trí này, vị trí kia thì Isc = 0%, Isc, Kết thúc siêu cao). Cho nên mấy bố vạch tuyến mà không nắm được nguyên tắc thiết kế thì sai, thiếu và dẫn đến khi thi công không biết những vị trí đoa là ở đâu."Cái ý này bạn nói cũng đúng nhưng cũng không đúng.Đúng là nova ko làm được việc này.còn nếu bạn muốn thì cũng không khó.Sau khi bạn nhập được bán kính, tính toán mở rộng thì bạn có thể xác định được các cọc mà bạn cần.Sau đó bạn chèn cọc tại các vị trí mà bạn muốn.Như vậy cũng được dù hơi thủ công, nova không tự phát sinh các cọc như bạn muốn được
Một vài ý kiến chủ quan, có gì không đúng xin được chỉ giáo

Hic em có đọc đoạn hội thoại giữa 2 bác, em thấy thế này: KO biết em hiểu có đúng ý không : Tức là trên YTC nó có ghi là : isc = ? L = ? chỉ cần thông số đó thì ra thi công n ta đã làm được rồi ạ đúng ko ạ ?? tức từ cọc tiếp đầu tiếp cuối đo ra ngoài 1 đọa L = ? thì được đâu cần phải rải cọc như thế đâu ạ ?? về cơ bản tk thì chỉ mang tính định tính nên ko thể diển tả hết được, vì vậy thi công n ta cũng cần kỹ sư ... chứ ko thì chỉ cần biết đọc bản vẽ là đã làm được rồi đúng ko ạ ?? em nói có gì sai mong các bác đừng mắng
  • 0

#13 rubylin86

rubylin86

biết lệnh copy

• 110 Bài viết

Đã gửi 07 January 2011 - 12:02 AM

à còn cái vụ nhập số liệu như này em thấy nó ít lộn :

mà đúng em làm 2 cái dài 10KM rồi :

đi đo về vẽ tuyến, trên tuyến có các điểm cọc : dùng ltg rùi chèn cọc, rùi sslt lấy file Ntd. rùi lưu ra 1 file NTD rùi cứ nhập và nhập hết h làm thì lưu lại chiều mở nô va ra dùng RTDN và nhập tiếp cứ thế cho xong là ok hiii ...xong mở cái file bình đồ mà mình lấy file đó chọn sslt rùi bấm vào file -- chọn đến cái Ntd mình nhập được xong tắt đi và yes là xong. rồi lưu lại để đó. thích làm cong với bình đố thì dcrôìg bo cong rùi chèn td tc, rùi lưu lại , lấy ntd đó ra chạyvóiw trắc ngang cho nhẹ nợ hee em thường làm vậy
  • 0

#14 Thu Trang

Thu Trang

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 18 March 2011 - 10:23 AM

Mình đang làm file nova crack trên cad 2005, đã tạo tuyến đường, lập hết trắc dọc và trắc ngang, sau đó mình mở file này bằng cad 2007. rồi lại mở lại bằng nova. mình làm nhiều tuyến nhưng đôi khi có một tuyến mở lại thì tuyến đó nó không nhận nữa. Các cọc trên bản vẽ vẫn còn nhung dùng lệnh nova thi nó bảo chưa tạo cọc. (tức là tuyến đường mình đã làm trước đó không còn nữa mặc dù trên bản vẽ vẫn còn cọc, trắc dọc, trắc ngang.) trước đây mình chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ. minh vẫn làm binh thường, mở lại thế nào nó vẫn nhận.
- Anh nào biết nguyên nhân xin chỉ giúp mình cảm ơn!
  • 0

#15 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết
Điểm đánh giá: 505 (tốt)

Đã gửi 18 March 2011 - 11:15 AM

Trang nhầm rồi. khi bạn dùng cad2004, 2005, 2006 để mở bản vẽ nova2005 thì sẽ không bị mất dữ liệu tuyến. nhưng nếu dùng các bản cad từ 2007 trở lên thì toàn bộ cơ sở dữ liệu của tuyến sẽ không đuợc lưu lại nữa. Tuơng tự với nova14 và 2000.
  • 0

Hình đã gửi
IN HIM, I TRUST. THE TRUST IN MY GOD

#16 cd2k44

cd2k44

• 648 Bài viết

Đã gửi 18 March 2011 - 12:38 PM

Trang nhầm rồi. khi bạn dùng cad2004, 2005, 2006 để mở bản vẽ nova2005 thì sẽ không bị mất dữ liệu tuyến. nhưng nếu dùng các bản cad từ 2007 trở lên thì toàn bộ cơ sở dữ liệu của tuyến sẽ không đuợc lưu lại nữa. Tuơng tự với nova14 và 2000.

Cũng không hẳn đâu bạn ah.Mình vẫn mở bằng cad2007 rùi làm lại bằng nova bình thường.Tuy nhiên cũng có lúc bị lỗi như bạn kia đã nói
  • 0

#17 Thu Trang

Thu Trang

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 19 March 2011 - 09:58 AM

luc hoi minh da noi lam nhieu tuyen thi mot so tuyen bi mat ma. Truoc kia thi khong gap loi nhu vay. Ban bao cad 207 mo la mat het thi khong dung roi. Rieng ve nova mo bang cad 2010 cung ko sao ca, khong hieu sao mot so tuyen lai bi loi nhu vay.
  • 0