Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dien124

Lisp mở rộng lệnh chamfer

Các bài được khuyến nghị

em có vấn đề thế này mong các ban trên diển đàn ra tay

(lưu ý: sử dụng kểu vát cách đều với góc vát 45độ)

Cái này đâu phải sử dụng tới Lisp :

Command: CHAMFER

(TRIM mode) Current chamfer Length = 2500.0000, Angle = 45

Select first line or [undo/Polyline/Distance/Angle/Trim/mEthod/Multiple]: A -> gõ A

Specify chamfer length on the first line : 2500 -> Nhập k/cách chamfer

Specify chamfer angle from the first line : 45 -> Góc Chamfer

Select first line or [undo/Polyline/Distance/Angle/Trim/mEthod/Multiple]: -> Pick 1 cạnh thứ nhất

Select second line or shift-select to apply corner: -> Pick 1 cạnh thứ hai

2 cạnh được chọn sẽ vát như ý của bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cái này đâu phải sử dụng tới Lisp :

Command: CHAMFER

(TRIM mode) Current chamfer Length = 2500.0000, Angle = 45

Select first line or [undo/Polyline/Distance/Angle/Trim/mEthod/Multiple]: A -> gõ A

Specify chamfer length on the first line <2500.0000>: 2500 -> Nhập k/cách chamfer

Specify chamfer angle from the first line <45>: 45 -> Góc Chamfer

Select first line or [undo/Polyline/Distance/Angle/Trim/mEthod/Multiple]: -> Pick 1 cạnh thứ nhất

Select second line or shift-select to apply corner: -> Pick 1 cạnh thứ hai

2 cạnh được chọn sẽ vát như ý của bạn

cám ơn bạn nhưng bạn chưa hiểu ý tôi rồi.

chúng ta cứ hình dung sẻ cắt ra 1 tam giác vuông cân thì lệnh chamfer chỉ cho ta 2 tuỳ chọn đó là nhập 2 cạnh góc vuông(có thể bằng nhau hoặc không) hoặc nhập 1 cạnh góc vuông và góc vát.

bây giờ điều em muốn là chúng ta sử dụng lệnh và nhập vào cạnh huyền(khoảng cách a trên hình minh hoạ)của tam giác vuông cân đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin trình bày rỏ ràng lại thế này:

với lệnh "cha" ta chỉ có các tùy chọn:

Undo: hủy lệnh

Polyline: Nếu plyline của bạn tạo thành polygon thì lệnh này sẽ vát mép toàn bộ các góc của polygon đó theo khoảng cách đã được chọn.

Distance: cho phép chọn 2 khoảng cách của mép vát

Angle: chọn khoảng cách cần cắt của đối tượng thứ nhất sau đó chọn góc tạo bởi mép vát và đối toợng đó

Trim/Notrim: cắt bỏ hay không cắt bỏ phần dư

mEthod: tương đương với việc chọn Distance hay Angle

Multiple: Lặp lại lệnh. Sau khi Chamfer một cặp đối tượng sẽ lặp lại lệnh để Chamfer cặp đối tượng khác.

các bác trên diển đàn có thể viết lisp mở rông lệnh này để cho phép người dùng nhập vào khoảng cách a thì lisp sẻ tự động tính toán và cắt như hình vẽ được ko ah.

cám ơn mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Undo: hủy lệnh

Polyline: Nếu plyline của bạn tạo thành polygon thì lệnh này sẽ vát mép toàn bộ các góc của polygon đó theo khoảng cách đã được chọn.

Distance: cho phép chọn 2 khoảng cách của mép vát

Angle: chọn khoảng cách cần cắt của đối tượng thứ nhất sau đó chọn góc tạo bởi mép vát và đối toợng đó

Trim/Notrim: cắt bỏ hay không cắt bỏ phần dư

mEthod: tương đương với việc chọn Distance hay Angle

Multiple: Lặp lại lệnh. Sau khi Chamfer một cặp đối tượng sẽ lặp lại lệnh để Chamfer cặp đối tượng khác.

các bác trên diển đàn có thể viết lisp mở rông lệnh này để cho phép người dùng nhập vào khoảng cách a thì lisp sẻ tự động tính toán và cắt như hình vẽ được ko ah.

cám ơn mọi người

Hề hề hề,

Thực ra chả cần lisp để làm cáci việc này. Cad có thể thực hiện điều bạn mong muốn khá dễ dàng bằng cách kết hợp lệnh chamfer với tham số là D và việc tính toán khoảng cách D này theo giá trị mà bạn cần có của cạnh huyền.

Tỷ như bạn muốn chamfer với chiều dài cạnh huyền là 5 thì bạn hãy làm như sau:

chamfer -> D-> 'cal -> 5 / sqrt (2) -> enter->enter-> chọn đối tượng cần chém .... Vậy là sẽ có cái chamfer như bạn muốn.

Việc viết lisp cho lệnh này không phải là không thể mà giết gà thì cần chi tới dao mổ trâu cho nó thêm ...... hãi, thịt mất ngon đi hè.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Thực ra chả cần lisp để làm cáci việc này. Cad có thể thực hiện điều bạn mong muốn khá dễ dàng bằng cách kết hợp lệnh chamfer với tham số là D và việc tính toán khoảng cách D này theo giá trị mà bạn cần có của cạnh huyền.

Tỷ như bạn muốn chamfer với chiều dài cạnh huyền là 5 thì bạn hãy làm như sau:

chamfer -> D-> 'cal -> 5 / sqrt (2) -> enter->enter-> chọn đối tượng cần chém .... Vậy là sẽ có cái chamfer như bạn muốn.

Việc viết lisp cho lệnh này không phải là không thể mà giết gà thì cần chi tới dao mổ trâu cho nó thêm ...... hãi, thịt mất ngon đi hè.

Thực ra không cần tính toán D bác ơi!

Nhập chiều dài cạnh vát D và góc vát 45 độ như bài viết số 2 của em trình bày cũng ra, bác ạ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra không cần tính toán D bác ơi!

Nhập chiều dài cạnh vát D và góc vát 45 độ như bài viết số 2 của em trình bày cũng ra, bác ạ 

Hề hề hề,

Bác Tue_NV ơi, chủ thớt muốn khoảng cách cho trước là cạnh huyền của góc vuông (chiều dài đường chamfer) chứ không phải là cạnh góc vuông (chiều dài bị cắt bớt của cạnh). Do vậy dù dùng cách của bác vẫn phải qua một bước tính toán để ra được chiều dài phần bị cắt bớt tùy vào chiều dài của đường chamfer cho trước.

@ Minhtu2004: Với các góc bất kỳ thì công thức tính toán sẽ phải khác đi phụ thuộc vào góc của hai đoạn pline. Điều này chắc phải dùng tới lisp chứ nếu chỉ dùng hàm 'cal trong CAD e hơi loằng ngoằng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn mọi người

AutoCAD có vẽ được cạnh huyền ( với góc vuông) và cạnh không huyền (góc không vuông) được ngon lành và chính xác tuyệt đối, không có số thập phân phía sau! Không nên lạm dụng lisp. Lạm dụng lisp trong trường hợp này chẳng khác nào thả chim phóng sinh:

Phóng sanh cầu phúc đầu năm: thiện - ác rất gần

Nguồn: http://m.tuoitre.vn/tin-tuc/Kinh-te/Du-Lich/Van-hoa/1059650322,Phong-sanh-cau-phuc-dau-nam-thien-ac-rat-gan.ttm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Lượn 1 vòng lượm dc file VLX nay up cho ai chưa có cần dùng Chamfer nhập khoảng cách cạnh huyền.

-Lệnh:chamfer2

http://www.cadviet.com/upfiles/3/35974_chamfer2.zip

Hề hề hề,

Cám ơn bạn minhtu2004 về cái lisp này. Chỉ tiếc nó là file vlx nên mình chưa học hỏi được gì thêm từ nó.

Nhân tiện mình cũng xin up một lisp do mìnnh viết dùng để chamfer theo độ dài đường chamfer dùng với lwpolyline. Lisp mình viết chưa áp dụng với các line được, hy vọng sẽ bổ sung được sau. Với các polyline mình chưa thử, nhưng có lẻ nếu là polyline phẳng thì có thể dùng được, nhờ các bác test giùm. Với các 3Dpolyline thì chắc không ổn vì việc lấy góc giữa các đoạn của polyline sẽ không đơn giản như 2D được. Mình sẽ xem xét sau nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_superchamfer.lsp

Mình xin bổ sung thêm vào lisp trên để có thể sử dụng được với các line. Còn với 3D polyline thì xin khất lại để suy nghĩ tìm giải thuật khác.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5194_superchamfer_1.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo