Đến nội dung

Hình ảnh

Tỷ lệ trong bản vẽ autocad

• Please log in to reply
42 replies to this topic

#41 leminhthang132

leminhthang132

biết pan

• 6 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 23 July 2015 - 09:30 PM

Trong cad bạn vẽ trên layout hay model đều có ưu nhược điểm cả nhưng mình thấy layout dùng tốt hơn vì không phải scale nhiều tỷ lệ, trong layout có sẵn, còn bạn vẽ trên model thì khung bản vẽ lúc đầu là 297.210 (A4). Ví dụ bạn vẽ đường thẳng là 1000 chằng hạn thì khi đó bạn lấy 1000 chia cho 297 thì bạn sẽ biết scale khung tên lên bao nhiêu lần sau đó bạn vào thẻ fit trong dimension (lệnh tắt d) đặt scale là số lần bạn sc khung tên lên, còn chữ bạn để nguyên 2.5mm hoặc mấy ly tùy bạn thì đường thẳng đó luôn luôn trong tờ giấy A4,nếu bạn scale một chi tiết nào đó lên 2 lần thì bạn vào d sau đó vào new tạo 1:2 rồi vào thẻ primary units đặt scale là (ví dụ bạn vẽ đoạn thẳng 10 thì sau khi sc lên 2 lần thì đoạn thằng đó là 20, để khi ghi kích thước ở đó là 10 thì bạn lấy 10 chia cho 20 được 0.5 thì bạn đặt là 0.5) như vậy là ok

• 0

#42 Tôi Yêu Xây Dựng

Tôi Yêu Xây Dựng

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 15 November 2016 - 12:24 AM

Mình thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề lệnh MVsetup này quá, vấn đề thật sự rất đơn giản:
Mvsetup mới vào sẽ có dòng lệnh : enable paper space - nghĩa là hỏi bạn muốn vào layout hay tiếp tục ở model, thường thì mọi người sẽ chọn N (no) vì muốn vẽ tiếp ở Model.

Tiếp theo, lệnh này sẽ hỏi Enter unit type ? (chọn đơn vị cho bản vẽ), đa số sẽ chọn là metric (đơn vị hệ mét), rất đơn giản.

Tiép theo, nó đòi Enter Scale Factor (chọn tỉ lệ )...Cái này là cái làm cho các bạn mới làm quen với CAD lấn cấn vì không biết nó là tỉ lệ của cái gì, xin trả lời 1 lần rõ ràng rằng :nó không là tỉ lệ của bất kỳ cái gì cả, cũng không làm thay đổi bất cứ thông số tỷ lệ trong bản vẽ của bạn hết.

Đến đây thì bạn sẽ thắc mắc vậy đặt nó ra làm gì..và câu trả lời đến đến ngay sau đây..chẳng hạn bạn chọn tỷ lệ 1:2 (bản vẽ trên giấy = một nửa so với thực tế ngoài đời), enter, dòng lệnh tiếp theo hiện ra yêu cầu bạn nhập chiều dài và chiều rộng của khổ giấy.. Chẳng hạn bạn chọn khổ A4 (297x210), enter, kết thúc lệnh, bạn được một cái khung A3 (594x420) gấp đôi kích thước khổ A4

Vậy, thực chất cái lệnh này để làm gì..nó tạo cho bạn một cái hình chữ nhật A3 với kích thước gấp 2 lần kích thước tờ A4, và thế là hết. Bây giờ bạn sẽ vẽ bên trong cái khung chữ nhật đó: chẳng hạn bạn có một chi tiết dài 297mm ngoài đời, bạn vẽ vào 1 tờ A4 thì nó sẽ dài vừa đủ chiều dài tờ giấy, nhưng trong cái khung A3 (597x420) này, đoạn 297 chỉ dài khoảng một nửa cái khung .. Khi in ra,(bạn in băng cách chọn cái hình chữ nhât, và in hết cái khung này co lại cho vừa đủ cái khổ A4), tức là bạn đã thu nhỏ một cái khung A3 vào tờ A4, cho nên cái chi tiết vẽ trong cái khung A3 này khi in ra cũng sẽ bị co lại chỉ còn một nữa. Và chi tiết của bạn có tỉ lệ vẽ là 1/2... Quá đơn giản nhỉ.

Đến đây bạn sẽ hỏi vậy thì cái lệnh này rắc rối thế để làm cái gì, tôi dùng lênh Rectange tạo cái rẹt cũng ra một hình chữ nhật... ?? Chính xác, bạn dùng lệnh REC thì cũng ra cùng một công dụng như vậy. (^^)..và tôi nghĩ bạn dùng REC thì tốt hơn đó..^^ (bản thân tôi ko dùng vì tôi in trên layout)

Lệnh MVsetup này chỉ phát huy tác dụng thực tế của nó khi bạn chọn yes ở dòng lệnh đầu tiên : enable paper space.

Giờ thì các bạn có thể yên tâm mà quên cái lệnh MVsetup đi, và nên nhớ khi vẽ, tỉ lệ vẽ luôn là 1:1.

E muốn hỏi một vấn đề nữa. Khi mình đặt tỷ lệ bản vẽ là 1:2 chẳng hạn, trong khai báo kích thước khổ giấy A4, mình phải nhập 420*594. Nhưng em thấy: khi vẽ 1 đoạn thẳng dài 105mm thì trên cad vẫn hiển thị 1/2 kích thước chiều rộng. Vậy nên em không hiểu đặt tỷ lệ bản vẽ là như thế nào và với mục đích gì? E mới tìm hiểu về cad nên ko biết. Mong các anh giúp đỡ.

Nói chung cái lệnh Mvsetup chỉ là mô phỏng lại lệnh Sc thôi. Vd: bạn tạo mvsetup enter trong mục scale bạn chọn 100 cũng giống như bạn tạo 1 cái khung chữ nhật rồi phóng to nó bằng lệnh Sc lên 100 lần thôi. Tốt nhất tạo khung theo tỉ lệ 1:1. VD: bạn muốn in ra giấy A3 1 bản vẽ thì tạo khung = cách: Rec enter 420 tab 297 enter. Sau đó vẽ các thứ cần vẽ theo tỉ lệ sao cho vừa khung. tỉ lệ là do bạn chọn. VD: bạn vẽ 1 đường thẳng dài 2000 (= 2 mét trong khi khung bản vẽ chỉ có kt là 420x297 => không vừa khung => bạn phải chọn tỉ lệ cho nó). vd bạn chọn tỉ lệ là 50 thì bạn nhập L enter 2000/50 (máy tự tính cho ta là 40 => nằm trong khung bản vẽ 420x297 => phù hợp). khi bạn vẽ xong bạn phải ghi kích thước đường thẳng đó bằng lệnh : dimlfac enter 50(50là tỉ lệ mà bạn chọn trc đó) enter. sau đó dùng lệnh: dli enter chọn điểm đầu và điểm cuối đường thẳng nó sẽ ra ngay kích thước cho bạn đúng giá trị là 2000. Bạn muốn in ra giấy A0,A1,....,A4 thì bạn phải tạo khung có kích thước đúng với khổ giấy của nó. kích thước khổ giấy bạn search trên google nhé! Thân!

• 0

#43 Tôi Yêu Xây Dựng

Tôi Yêu Xây Dựng

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 15 November 2016 - 12:29 AM

Mấy bác cho mình hỏi bản vẽ mình in ra khổ giấy A0, tỷ lệ 1:2000, thì chỉnh phần Scale to fit ở viewport là bao nhiêu, mình mới tiếp xúc với cad, nên chưa biết

nhiều, mong mấy bác chỉ giáo

Nói chung lệnh Mvsetup chỉ là mô phỏng lại lệnh Sc thôi. Vd: bạn tạo mvsetup enter trong mục scale bạn chọn 100 cũng giống như bạn tạo 1 cái khung chữ nhật rồi phóng to nó bằng lệnh Sc lên 100 lần thôi. Tốt nhất tạo khung theo tỉ lệ 1:1. VD: bạn muốn in ra giấy A3 1 bản vẽ thì tạo khung = cách: Rec enter 420 tab 297 enter. Sau đó vẽ các thứ cần vẽ theo tỉ lệ sao cho vừa khung. tỉ lệ là do bạn chọn. VD: bạn vẽ 1 đường thẳng dài 2000 (= 2 mét trong khi khung bản vẽ chỉ có kt là 420x297 => không vừa khung => bạn phải chọn tỉ lệ cho nó). vd bạn chọn tỉ lệ là 50 thì bạn nhập L enter 2000/50 (máy tự tính cho ta là 40 => nằm trong khung bản vẽ 420x297 => phù hợp). khi bạn vẽ xong bạn phải ghi kích thước đường thẳng đó bằng lệnh : dimlfac enter 50(50là tỉ lệ mà bạn chọn trc đó) enter. sau đó dùng lệnh: dli enter chọn điểm đầu và điểm cuối đường thẳng nó sẽ ra ngay kích thước cho bạn đúng giá trị là 2000. Bạn muốn in ra giấy A0,A1,....,A4 thì bạn phải tạo khung có kích thước đúng với khổ giấy của nó. kích thước khổ giấy bạn search trên google nhé! Fit trong kích thước = 1 nhé! Thân

• 0